เมษายน 25, 2024, 06:34:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ... 5 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนมาดูVRเถอะแล้วจะมาขอบคุณผมทีหลัง  (อ่าน 30792 ครั้ง)
HAISE
AV Dedicator (VIP)
นักสะสมเอวี

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2020, 07:36:21 PM »

ขอเกริ่นเล็กน้อยครับ

พอดีมีโอกาสได้ลอง PS VR ของ ps4 กับ แอพ Littlestar คือก่อนหน้านี้เคยลองดูหนัง vr กับ พวก google cardboardราคาถูกน่าจะ 5 ปีที่แล้วคือยังรู้สึกเฉยๆเหมือนดูหนังในโรงอยู่ แต่ล่าสุดตอนนี้หนังใหม่ๆที่ออกมาคือไม่ใช่ครับ มันสมจริงมากๆ เหมือนอยู่ต่อหน้าเป็นคนจริงๆ(หนังที่ออกมาใหม่แบบ 3d เท่านั้นนะครับตอนนี้ก็น่าจะเป็น3dทั้งหมดแล้วหล้ะ)

กลับมารีแอคชั่นตอนแรกคือต้องอุทานว่าเชี่_ มันขนาดนี้เลยอ๋อ จะว่าผมอวยอะไรก็แล้วแต่นะ แต่มันสุดจริงๆ ถึงขนาดยอมลบหนัง ที่เกบไว้ใน HDD แบบ 2D เกือบหมด แล้วมาโหลด vr 3D แทนเลยอ่ะ ผมไม่รู้จะสันหาคำไหนมาจริงๆ นอกจากหาซื้อ VR มาเล่นเถอะครับ ถือว่าผมขอ (เชื่อผมเถอะ ถ้าท่านซื้อแล้วลองเหมือนที่ผมลองนะ จะมาขอบคุณผมที่หลังแน่ๆ  แบบ Shut up and take my money เลยหล้ะครับ 5555 )

วิธีดูผ่านแพลตฟอร์มต่างๆ (อย่าเพิ่งปิดครับท่านดูได้ เลื่อนดูก่อน ไม่ว่าจะงบน้อยหรือมากลองดูอันที่เหมาะกับท่าน)
วิธีดูผ่าน Playstation Vr
(ส่วนตัวผมใช้ตัวนี้นะครับที่ใช้อันนี้เพราะมันออกแบบให้คนใส่แว่นเล่นได้ครับ สเปคเทียบกับตัวอื่นๆว่าต่างกันไหมอันนี้ไม่ทราบครับ)

1)โหลดแอพ Littlstar ใน PS store

2)สร้างโฟลเดอหน้าแรกชื่อ littlstar
3)ก้อปไฟล์โดยตั้งชื่อตามรูปแบบของวีดีโอตามรูปภาพเครดิตด้านล่างเลยครับ
(เครดิตวิธีจากคุณ Danya )

มือถือดูผ่าน Google cardboard คุณ ลุงหมาง
---> http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=209587.0 <---

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2020, 01:26:28 PM โดย HAISE » บันทึกการเข้า
Apple XZ
เหลือบไร

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2020, 10:45:59 PM »

ติดตามครับ ผมเพิ่งมาดู vr หาแหล่งโหลดหนังยากจริง ๆ เนื่องจากไฟล์ใหญ่  เว็บที่แจกส่วนใหญ่ก็ครอบลิงค์ทุกพาร์ทเลย กว่าจะได้สักเรื่องเลือดตาแทบกระเด็น
HAISE
นักสะสมเอวี

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 12:08:29 AM »

ติดตามครับ ผมเพิ่งมาดู vr หาแหล่งโหลดหนังยากจริง ๆ เนื่องจากไฟล์ใหญ่  เว็บที่แจกส่วนใหญ่ก็ครอบลิงค์ทุกพาร์ทเลย กว่าจะได้สักเรื่องเลือดตาแทบกระเด็น
จริงครับ ผมจะหาแล้วย่นเวลาให้เอง555 บางเวบฝากไฟล์โหลดแบบครอบลิ้งได้ครื่งทาง ไฟล์เสียหมดอายุ5555 ยังไงเกรงรอโหลดไว้ได้เลยครับ ผมค่อยๆทยอยอัพ
KeneMoko
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 09:59:47 AM »

ใช้กล้องอะไร ราคาเท่าไหร่ แนะนำหน่อย
ส่วนตัวผมเป็น motion sickness คือดูภาพที่ประชิดตามากไม่ได้ เล่นเกมยิง fps ไม่ได้
ถ้าราคาพอซื้อมาเล่นได้ ก็จะซื้อมาลองดู

Mayu Okamoto    NNPJ-318
HAISE
นักสะสมเอวี

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 11:20:13 AM »

ใช้กล้องอะไร ราคาเท่าไหร่ แนะนำหน่อย
ส่วนตัวผมเป็น motion sickness คือดูภาพที่ประชิดตามากไม่ได้ เล่นเกมยิง fps ไม่ได้
ถ้าราคาพอซื้อมาเล่นได้ ก็จะซื้อมาลองดู
ผมก็เปนmotion sickness นะครับ ส่วนตัวตอนนี้ใช้ตัว playstation vr (ใช้ตัวนี้เพราะผมใส่แว่นสายตาพร้อมกับเล่นvrไปด้วยได้)ผมซื้อตัวนี้มือสองมา5000บาทครับ ส่วนตัวจากที่ใช้แล้วแทบไม่มีอาการปวดตาเลยเฉพาะดูวีดีโอนะ เล่นเกมเลื่อนๆไวๆยังเปนยุครับ
แต่ความเหนส่วนตัว ถ้าเน้นดูแค่ วีดีโออย่างเดียวไม่ได้เอามาเล่นเกม กับ ใช้แว่นตาพร้อมเล่นไปด้วยลองตัว google cardboardก่อนก็ได้ไม่กี่ร้อยครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2020, 11:24:28 AM โดย Angerstick » บันทึกการเข้า
zephyr77
AV DecadonoR++ (VIP)
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 02:29:36 PM »

กำลังชั่งใจอยู่เลยว่าจะซื้อ VR ค่ายไหนดี ระหว่าง PSVR กับ Oculus
ที่บ้านมี ps4 อยู่ก็จริง แต่ไม่ได้คิดจะเอา VR มาเล่นเกมส์

svssub
ปลิงควาย

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 11:20:34 AM »

กำลังชั่งใจอยู่เลยว่าจะซื้อ VR ค่ายไหนดี ระหว่าง PSVR กับ Oculus
ที่บ้านมี ps4 อยู่ก็จริง แต่ไม่ได้คิดจะเอา VR มาเล่นเกมส์

psvr มีข้อจำกัดตรงต้องเสียเงินค่าโปรแกรม littlstar รายปีหรือเดือนแล้วแต่เลือกครับ file 6K หรือ 2140x2140 ก็เล่นไม่ได้ครับ

ถ้างบถึงไป oculus น่าจะดีกว่านะครับในความคิดผม

แต่ผมใช้ psvr เพราะเล่นเกมอยู่แล้วด้วยครับ
Apple XZ
เหลือบไร

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 12:11:40 AM »

ผมขอแชร์ประสบการณ์ตัว vr ของผมนะครับ คือผมใช้ตัว Samsung HMD Odyssey ผมหิ้วมา (เป็นรุ่นเก่า ปัจจุบันมีรุ่น Odyssey+ ราคาอยู่ประมาณ 299 USD) เป็น window mixed reality
ข้อดี
1.ราคาเทียบกับคุณภาพของจอ คือได้ความละเอียดของจอ 1440*1600 @90Hz แปลง่าย ๆ คือเท่ากับตัว VIVE Pro ที่ราคา 47xxx บาท เอามาดูหนังนี่หายห่วงเลย
2.ต่อกับคอมที่ไม่ต้องแรงมากได้ เริ่มต้นตั้งแต่ CPU 2 core การ์ดจอ MX150 ก็ไหว (แต่จะถูกลดความละเอียดลง) ถ้าอยากได้ความละเอียดเต็มก็ต้องใช้คอมที่แรงขึ้น (ผมใช้การ์ดจอ gtx 1060)
3.set up ง่ายกว่าไม่ต้องมีตัว base station (ใช้กล้องในการช่วยระบุตำแหน่ง controller แทน) เสียบแค่ HDMI+USB ก็จบละ ทำให้พกพา/ย้ายที่ได้สะดวก
4.สามารถเล่น video ทั้งธรรมดาและ 360 ผ่านแอป "ภาพยนตร์และทีวี" ที่ติดมากับ windows10 ได้เลย ไม่ต้องโหลดแอปเพิ่ม
5.มีหูฟังของ AKG ติดมาด้วยเสียงค่อนข้างดี (แต่ก็เป็นข้อเสียเพราะเราจะใช้หูฟังอื่นไม่ได้)
ข้อเสีย
1.ไม่มีขายในไทย ในไทยตัว windows mixed reality น่าจะมีแค่ของ acer รุ่นเก่าซึ่งไม่ได้ดีนัก
2.รองรับ steamvr แต่เกมที่รองรับจะน้อยกว่า Oculus กับ Vive
3.ตัว controller จะเพี้ยน(นิดหน่อย)ถ้าเราขยับอยู่นอกมุมมองของสายตาเรา (เพราะมันใช้กล้องที่หน้าเราส่อง ไม่มี base station) ถ้าไม่ได้เล่นเกมก็ไม่มีปัญหาอะไร
4.แน่ล่ะต้องต่อกับคอม
sproux
AV DecadonoR++ (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

Ema Yumekawa aka Miyako Akane, Miyako Daimon

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 02:08:19 AM »

ผมขอแชร์ประสบการณ์ตัว vr ของผมนะครับ คือผมใช้ตัว Samsung HMD Odyssey ผมหิ้วมา (เป็นรุ่นเก่า ปัจจุบันมีรุ่น Odyssey+ ราคาอยู่ประมาณ 299 USD) เป็น window mixed reality
ข้อดี
1.ราคาเทียบกับคุณภาพของจอ คือได้ความละเอียดของจอ 1440*1600 @90Hz แปลง่าย ๆ คือเท่ากับตัว VIVE Pro ที่ราคา 47xxx บาท เอามาดูหนังนี่หายห่วงเลย
2.ต่อกับคอมที่ไม่ต้องแรงมากได้ เริ่มต้นตั้งแต่ CPU 2 core การ์ดจอ MX150 ก็ไหว (แต่จะถูกลดความละเอียดลง) ถ้าอยากได้ความละเอียดเต็มก็ต้องใช้คอมที่แรงขึ้น (ผมใช้การ์ดจอ gtx 1060)
3.set up ง่ายกว่าไม่ต้องมีตัว base station (ใช้กล้องในการช่วยระบุตำแหน่ง controller แทน) เสียบแค่ HDMI+USB ก็จบละ ทำให้พกพา/ย้ายที่ได้สะดวก
4.สามารถเล่น video ทั้งธรรมดาและ 360 ผ่านแอป "ภาพยนตร์และทีวี" ที่ติดมากับ windows10 ได้เลย ไม่ต้องโหลดแอปเพิ่ม
5.มีหูฟังของ AKG ติดมาด้วยเสียงค่อนข้างดี (แต่ก็เป็นข้อเสียเพราะเราจะใช้หูฟังอื่นไม่ได้)
ข้อเสีย
1.ไม่มีขายในไทย ในไทยตัว windows mixed reality น่าจะมีแค่ของ acer รุ่นเก่าซึ่งไม่ได้ดีนัก
2.รองรับ steamvr แต่เกมที่รองรับจะน้อยกว่า Oculus กับ Vive
3.ตัว controller จะเพี้ยน(นิดหน่อย)ถ้าเราขยับอยู่นอกมุมมองของสายตาเรา (เพราะมันใช้กล้องที่หน้าเราส่อง ไม่มี base station) ถ้าไม่ได้เล่นเกมก็ไม่มีปัญหาอะไร
4.แน่ล่ะต้องต่อกับคอม

มาเพิ่มเติมข้อมูลครับ ปัจจุบันทั้ง Oculus และ Vive รุ่นใหม่ๆอย่าง Oculus Quest, Oculus Rift S และ Vive Cosmos ไม่ต้องมี Base Station ก็ใช้ได้ละครับ เพราะมีกล้องถึง 6 ตัว น่าจะเพียงพอถ้าไม่ได้เล่นเกมที่ใช้พื้นที่มากๆ แต่ราคาก็เพิ่มไปอีกเป็นหมื่นเลย

ส่วน Windows Mixed Reality ในไทย ของ Acer มีขายรุ่นใหม่แล้วครับกับทาง JIB หรือจะสั่งผ่าน Shopee Lazada ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2020, 05:38:03 AM โดย sproux » บันทึกการเข้า

รณรงค์ให้ทุกท่านที่ทำลายเซ็นรูปหรือคลิป รบกวนแปะชื่อ(และรหัส)พวกนางด้วยครับ เพื่อป้องกันการถามซ้ำและรกโพสโดยไม่จำเป็น
alpha349
ปลิงกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 04:14:27 AM »

เท่าที่ลองมาทั้งหมด มี Rift รุ่นเก่า Rift S, HTC Vive, Pimax, Oculus Quest สำหรับผม Rift S ดีสุดในเรื่องความละเอียด และ ไม่ต้องมี Base Station นอกนั้นกลางๆ
หน้า: [1] 2 3 ... 5 พิมพ์