มีนาคม 28, 2024, 03:52:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ... 12 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการรวมไฟล์ที่ลงท้ายด้วย .001 .002 .003 ด้วย HjSplit  (อ่าน 103359 ครั้ง)
AVC Presidente
Anti-Capitalism !!!
AV Master
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

ประธานาธิบดีแห่งสาธารณรัฐเอวีซี

« เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 10:05:34 AM »

นื่องจากปัจจุบันมีไฟล์ที่มีขนาดใหญ่จำนวนมากครับ ดังนั้นในการ Upload
เพื่อแชร์ไฟล์นั้นจำเป็นต้องแบ่งออกเป็นหลายๆ ส่วนเพื่อสะดวกในการอัปโหลดและดาวน์โหลดครับ
มิฉะนั้นแล้ว ถ้าเกิดสะดุดตรงไหนแล้วต้องมาเริ่มต้นใหม่ทุกครั้ง มันจะค่อนข้างเซ็ง
โปรแกรมที่นิยมใช้ในการแบ่งไฟล์นั้น เท่าที่ทราบจะมีอยู่ 2 โปรแกรมครับ คือ

1) WinRAR
2) HjSplit

โดย WinRAR คงรู้จักกันแล้ว เป็นโปรแกรมที่ใช้ Compress ไฟล์หลายๆ
ไฟล์มาอยู่ในก้อนเดียวและสามารถแบ่งก้อนใหญ่ๆ นั้นเป็นหลายๆ Part ได้ เพื่อแยกกันส่ง
และผู้รับสามารถนำมารวมกันเพื่อ Extract ออก

แต่สำหรับ HjSplit นั้น ใช้สำหรับแบ่งและรวมไฟล์ โดยไม่มีการ Compress ใดๆ และเหมาะสำหรับแบ่งไฟล์เดียวโดดๆออกเป็นหลายๆส่วน เช่น
ไฟล์หนัง (.avi),ไฟล์ที่เป็น Image(.iso) ฯลฯ ซึ่งการทำงานที่ไม่มีการ Compress ทำให้ใช้ CPUน้อยกว่าในการดำเนินการ

ไฟล์ที่ได้จาก WinRAR โดยปกติจะมีลำดับ ดังนี้ .part01, .part02, .part03 .....
แต่ไฟล์ที่ได้จาก HjSplit จะมีลำดับ ดังนี้ .001, .002, .003 .....

การใช้งานก็ไม่ซับซ้อน ดังนี้

1) ให้คลิกที่ Join
2) คลิกที่ Input File แล้วเลือกไฟล์ที่ต้องการ (เมื่อเลือกแล้วที่ Output จะขึ้นให้อัตโนมัติ โดยจะอยู่ที่ Path เดียวกับ Input File)
3) กดปุ่ม Start เพื่อเริ่มการ Join (เมื่อเสร็จแล้วจะมี Dialog Box แสดงข้อความว่า Join เสร็จเรียบร้อยแล้ว)

สำหรับท่านที่ต้องการแบ่งไฟล์ออกเป็นหลายๆ ส่วน

1) ให้คลิกที่ Split
2) คลิกที่ Input File แล้วเลือกไฟล์ที่ต้องการ (เมื่อเลือกแล้วที่ Output จะขึ้นให้อัตโนมัติ โดยจะอยู่ที่ Path เดียวกับ Input File)
3) เลือกขนาดไฟล์ตามต้องการ เช่น ถ้าต้องการไฟล์ละ 100 เมกกะไบต์ ให้ใส่ 100 และเลือก MBytes
4) กดปุ่ม Start เพื่อเริ่มการ Join (เมื่อเสร็จแล้วจะมี Dialog Box แสดงข้อความว่า Join เสร็จเรียบร้อยแล้ว)

ถ้าทำตามทีละขั้นตอนคงจะไม่งงนะครับ

ส่วนลิ้ง Download โปรแกรม กดที่ตรงนี้น่ะครับ

http://www.freebyte.com/download/hjsplit_classic32.zip

AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ วานเพื่อน ๆ ช่วยกดติดตามด้วยนะ ==>  
รักเวบนี้ ชอบเวบนี้ เชิญบริจาคสนับสนุนค่าเซอร์เวอร์ของเวบ เพื่อให้สังคมเอวีเข้มแข็งอยู่ได้ต่อไป สังคมแห่งการให้โดยไม่หวังผลตอบแทน
OreO019
AV Columnist
โอตาคุเอวี

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2009, 06:33:49 PM »

เหมือนจะเคยทำเป็นแต่ลืมไปแล้ว -*-

ปล.ขอบคุณนะครับ

lichy
ปลิงควาย
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 01:39:15 PM »

ขอบคุณครับ ผมจะลอง ศึกษา ดู
watanochan
ตะกวดไซเบอร์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 01:17:50 AM »

ขอบคุณนะครับ
badlovea
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2009, 07:49:18 AM »

ขอบคุณนะครับ
dementor
พยาธิตัวเหงียน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:28:15 AM »

เจ๋งครับท่าน  Wink
korn_ku
เหลือบไร
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 01:18:15 AM »

ขอบพระคุณมากครับ..... Wink Wink Wink Wink
nonono
พยาธิตัวเหงียน
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 07:18:10 PM »

งงครับ
absolutespace
เหลือบไร
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 10:55:00 AM »

Smileyขอบคุณครับกำลัง งง อยู่เลย
John Jud
AV Distributor
กรรมมาธิการเอวี

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 12:42:59 PM »

ลองแล้วครับ แจ๋วดี
หน้า: [1] 2 3 ... 12 พิมพ์