เมษายน 19, 2024, 10:07:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่น DVD มีปัญหา  (อ่าน 2341 ครั้ง)
Unknown Artist
AV Distinctive (VIP)
ผู้ชำนาญการเอวี

« เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 12:53:41 AM »

พอดีว่าหนังที่โหลดมาเกือบจะเต็มไดร์ฟแล้ว ผมเลยกะจะไรท์ออกบ้าง

เลยหยิบแผ่นดีวีดีเปล่ามาเสียบเข้าโน้ตบุ้ก ปรากฎ เข้าไปแล้วมันดังครืดๆ แปลกๆ เสียงคล้ายแผ่นเป็นรอย

แถมเปิด My Computer ก็ไม่แสดงว่าเห็นดีวีดี คล้ายว่าอ่านไม่พบ

ผมก็เลยเอาแผ่นออก แล้วหาแผ่นหนัง AV ที่เคยไรท์ไว้มาลองเสียบแทน เผื่อว่ามันจะอ่าน

ปรากฎว่า ก็ไม่อ่านอีก อาการเดิมเลย ไม่แสดงแผ่นในมายคอม

ผมก็ เอ๊ะ... สงสัย ลองอีกสักตั้งฟะ

คราวนี้เอาเป็นแผ่น CD ธรรมดา ที่เคยไรท์หนังไว้เหมือนกันนี่แหละ ใส่เข้าไปอีก

ปรากฎว่ารอบนี้เจอ แสดงผลในมายคอมเรียบร้อยดี

เปิดเข้าไปดูได้ ไม่มีปัญหา

เลยอยากจะถามผู้ที่มีความรู้ด้านนี้หน่อยว่า อันนี้มันมีปัญหาที่คอม ที่เครื่องเล่น หรือที่แผ่นกันแน่ครับ

ปกติผมก็ใช้คอมเครื่องนี้ไรท์ DVD ตลอด ไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้เลย

ถ้าซ่อม จะคุ้มไหม หรือผมต้องซื้อ HDD ใหม่ไปเลย (แต่ช่วงนี้มันก็แพงอ่ะนะ)

ขอคำแนะนำด้วยครับ

pisanu3433
AV Donator (VIP)
โอตาคุเอวี

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 01:28:57 AM »

ลองเอา แผ่นที่เล่นไม่ได้ ไปเทสกับเครื่องอื่นครับ

ถ้าอ่านได้ปกตืแสดงว่าเป็นที่หัวอ่านครับ

ติดตามผลงานของ Ai Haneda จนกว่าจะเลิกเล่นได้ทางนี้ http://av-allstar.blogspot.com/
VanillaX
AV Responder
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 03:20:45 AM »

ไปแล้วครับ

ทางที่ดีนะครับ จะไรท์ ใช้ PC ดีกว่าครับ ทนทาน ล่ะถ้าเสียเปลี่ยน DVD-RW แค่ 500-600 ครับ โน้ตบุ้คเปลี่ยนเป็นพันๆ

แต่จะเก็บหนังเค้าเน้น HDD EX กันทั้งนั้นครับ สะดวกกว่าเยอะ ไรท์ไปดูไม่กี่ทีก็เสียแล้ว เก็บนานๆบางทีก็เสีย

sdds
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 11:03:55 PM »

เก็บลง HD อย่างเดียวครับดูกับ คอม แต่ถ้าเรื่องที่ชอบมากๆ แนะนำให้เก็บใว้ที่ HD ของเด็กๆ ที่ไม่ประสีประสา มั่งเผื่อเจอเหตุการ์ณ์ ไม่คาดฝัน เพราะบางเรื่อง ที่เราชอบไม่ใด้หามาง่ายๆ แค่โกลด ยังไม่มีเลย เพราะ หมดอายุไปนานแล้ว...

หน้า: [1] พิมพ์