เมษายน 26, 2024, 08:26:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง Blu ray อ่านไฟล์ WMV หรือเปล่าครับ..?  (อ่าน 2146 ครั้ง)
หลั่ง อสุจิ
....ฝันให้ไกล ไปให้ถึง....
AV Donator (VIP)
กรรมมาธิการเอวี

จะเอาอะไรกับผู้ชายลัลล๊า....

« เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 11:12:05 AM »

อยากสอบถามท่านๆทั้งหลายว่า ใครมีเครื่องบลูเรย์แล้วโหลดหนังไป ใส่ฮาร์ดดิสท์ก็ดี หรือไรทฺ์ใส่แผ่น ดีวีดี ก็ดี

ไม่ทราบว่าเจ้าเครื่องนี้มันอ่านไฟล์นี้ไหมครับ...?

ผมกะลังลังเล เพราะผมมี PS3 แต่เล่นได้แต่ภาพไม่มีเสียง ซะงั้น (อย่างพวกหนังของ Tokyo Hot อะ) เลยกะว่าซื้อเครื่องบลูเรย์น่าจะจบ เพราะเครื่องเดี๋ยวนี้ก็เห็นเล่นไฟล์จาก Exฺฮาร์ดดิสท์ ได้.....

TrenTz
AV Dedicator (VIP)
หื่นมีศิลปะ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 03:53:43 AM »

ผมใช้ LG BD560 อยู่  ของผมเล่นไฟล์ WMV ไม่ได้ครับ
ต่อ HDD เล่นไฟล์ได้แต่ AVI (ประมาณ 60%) กับ MKV (แต่ MKV ที่ Audio เป็น ogg ก็เล่นไม่ได้ Tongue )
ซื้อมาเกือบปีแล้ว  รุ่นใหม่ๆ ตอนนี้ไม่รู้ว่าเล่นกันได้รึยังนะครับ

คุณมี PS3 ก็เล่นแผ่น BD ได้อยู่แล้ว  ถ้าอยากเน้นเล่นไฟล์ผมแนะนำว่าซื้อ HD Player ดีกว่าครับ 
เล่นไฟล์มีเดียต่างๆ ได้เยอะกว่า หลาย format กว่ามาก

คร่าวๆ ก็ RM, RMVB, TS, TP, TRP, M2T, M2TS, MTS, AVI, ASF, WMV, 
MKV, MOV,  MP4, RMP4, M1V, M2V, M4V, M2P, MPG, VOB, IFO, DVD-ISO, BD-ISO ประมาณนี้

เท่าที่ใช้อยู่ก็มีไม่ถึง 5% ที่เล่นไม่ได้  (แต่ Tokyo Hot ที่เป็น HD-WMV ไม่เคยมีปัญหาครับ)
เสียบ HDD ในเครื่องก็ได้  หรือจะต่อผ่าน USB ก็ได้ทั้ง External ทั้งผ่าน Box
ใช้กับ Probox 4 Bay, 8 Bay ก็ต่อพร้อมกันได้หลายลูก  ราคาก็ไม่แพงด้วยครับ
หลั่ง อสุจิ

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 03:20:56 PM »

ขอบคุณคำตอบของท่านมั่กๆคับ....

จิงๆผมก็เทใจจะไปทาง HD player นะครับ แต่พอเข้าไปหาข้อมูลเีกี่ยวกับเจ้าเครื่องนี่เมื่อไหร่ มึนตึ๊บ เลยครับ ทั้งรุ่นทั้งยี่้ห้อทั้งร้านที่ขาย ตาลายไปหมด

เพราะอยากได้แค่เอาไว้ดูหนังอย่างว่าอย่างเดียว เลยอยากได้เครื่องราคาไม่แพง พอดีเห็นเครื่อง บลูเรย์เดี๋ยวนี้ราคาถูกลงแถมเห็นว่าเล่นไฟล์จาก Ex.HardDisk ได้ด้วยก็เอียงๆมาทางนี้นะครับ......

ไม่ทราบว่าท่าน แซดโฟร์ฯ พอจะแนะนำเครื่อง HD Player ที่ราคาไม่แพง, อ่านได้ทุกไฟล์ (เน้น WMV), และร้านที่ราคามิตรภาพให้หน่อยได้เปล่าครับ.....(ผมอยู่แถวนนท์) คิดว่าเป็นวิทยาทาน.....

TrenTz
AV Dedicator (VIP)
หื่นมีศิลปะ

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 08:51:03 PM »

เอาเท่าที่ผมรู้นะครับ Grin
ตอนที่ผมหาข้อมูลเพื่อซื้อ ผมได้ข้อสรุปว่า
HD Player ส่วนใหญ่ใช้ Chipset จาก 2 ค่าย
คือ Sigma กับ Realtek ซึ่งมีข้อดี-ข้อเสียแตกต่างกัน

เครื่องที่ใช้ Sigma ภาพคมชัดกว่า  แต่ Realtek เล่นไฟล์ได้หลากหลายกว่า
ผมเลยเลือก Realtek ครับ เพราะตั้งใจจะซื้อมาดูหนังอย่างว่าเหมือนกันครับ
ผมไม่รู้ว่าคุณภาพของภาพแตกต่างกันขนาดไหนนะครับ อ่านจากความเห็นของหลายๆ ท่านมา
โดยส่วนตัวของ Realtek ผมก็พอใจครับ  ไม่อยากดูเปรียบเทียบเดี๋ยวลังเล 
เมื่อก่อนผมดูหนังโดยใช้เครื่องเล่น BD ต่อกับ Ext HDD เล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง 
ก็เลยอยากเน้นไปที่การอ่านไฟล์มากกว่า  ขี้เกียจมานั่งแปลงไฟล์เป็น MP4 ทีละไฟล์

ส่วนยี่ห้อ ผมเลือกจาก Spec, ราคา, ความน่าเชื่อถือ
ตอนที่ซื้อผมสนใจอยู่ 3 ตัวเลือกที่ใกล้เคียงกัน
(เป็นข้อมูลตอนที่ผมซื้อนะครับ)
1. Mede8er - เฟิร์มแวร์เสถียรที่สุด, แพง
2. Play! ON - คนใช้เยอะ, เฟิร์มแวร์ไม่ค่อยเสถียร
3. Egreat - ราคาถูก, ของจีน

สุดท้ายก็เลือก Egreat R 200 - II Plus ครับ

ไฟล์ส่วนใหญ่ของผมเป็น WMV กับ MKV  ก็อ่านได้แทบทุกไฟล์
พวก 1pondo, Carribean, Tokyo Hot, Catwalk, Sky Angel ฯลฯ
หรือ HD1080p, HQ 3M  จาก DMM ไม่เคยมีปัญหาครับ
มีบ้างที่เปิดไม่ได้  แต่ก็เป็นไฟล์ที่มาจากคนปล่อยที่ไม่ค่อยดังครับ

ข้อมูลส่วนใหญ่ผมหาจาก lcdtvthailand, thaidvd ครับ
ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ ถ้าไม่ได้เอามาต่อเน็ท โหลดบิท  ไม่ต้องเอารุ่นแพงๆ Spec สูงๆ ก็ได้
เลือกจากการใช้งานที่น่าจะเหมาะกับเราดีกว่า  ผมเลือกรุ่นนี้มาเพราะเสียบ HDD 3.5 ในเครื่องได้
แต่ก็ไม่เคยเอา HDD ไปเสียบเลย  ต่อผ่าน USB อย่างเดียว ไม่รู้เสียตังค์เพิ่มทำไม

ผมซื้อจากร้าน Digilife พันธ์ทิพย์ครับ มีสาขาที่พันทิพย์ งามวงศ์วาน ด้วย
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=13995.0
http://www.digilifegadget.com/
หลั่ง อสุจิ

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 11:23:16 PM »

วะ.....ว้าว....ละเอียดยิบ.....

ขอบคุงมากฮับ...เดี๋ยวจะลองไปเดินหาดูตามที่ท่านแนะนำ........เรื่องนี้ถึงครูอังคณาแน่......

หน้า: [1] พิมพ์