มีนาคม 29, 2024, 05:40:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 5 6 [7] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แง่คิดดีๆสําหรับชีวิต อ่านแล้วซึ้งกินใจ ได้แง่คิดๆดีๆจ้า ^__^  (อ่าน 69129 ครั้ง)
burin4600
AV Distinctive (VIP)
พยาธิตัวเหงียน

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 03:38:12 PM »

ดีมากเลยครับ ทำดี มีน้ำใจ รู้จักแบ่งปัน รู้จักใช้ชีวิต คิดให้ได้อย่างนี้เท่านี้ก็สุขใจแล้วครับ มีปุ่มแชร์ไหมจะเอาไปแชร์ลง facebook พร้อมแปะลิ้งค์
krissadapong1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2014, 03:38:11 AM »

ถ้าครั้งหนึ่งพวกเราเคยมาจากความมืดอันว่างเปล่า สักวันหนึ่งเราต้องกลับไปหามันในที่สุด ไม่ช้าก็เร็ว จึงมีแต่เพียงความดี ความชั่ว ที่จะติดตัวเราไปตอนตายแล้วเท่านั้นเอง คนโง่ๆถึงได้ชอบคิดว่าตัวเองฉลาด เลยทําแต่เรื่องโง่ๆ แก่งแย่งชิงดี อิจฉาริษยา ฆ่าฟันกันเอง สุดท้ายเขาเอาอะไรไปจากโลกใบนี้ไม่ได้เลยแม้แต่เพียงอย่างเดียว คนฉลาดกลับมีนําใจ คอยช่วยเหลือ แบ่งปัน ในโลกที่เต็มไปด้วยความเปลี่ยนแปลงใบนี้

ไม่มีใครรู้ล่วงหน้าได้เลยว่าวันพรุ่งนี้จะเกิดอะไรขึ้นกับชีวิตเรา ดังนั้น ถ้ามีโอกาศแล้วทําวันนี้ให้ดีที่สุด เพราะต่อให้มีเงินเป็นร้อยล้านพันล้าน ก็ย้อนเวลากลับไปแม้แต่วินาทีเดียวไม่ได้ ใครบอกว่าชีวิตตัวเองไม่มีค่า ไม่จริงเลย เราคือ หนึ่งในร้อยล้าน ที่ถูกเลือกให้มาเกิดยังโลกใบนี้ ว่ายแข่งชนะสเปอร์ม มาได้เป็นล้านๆตัว ใครบอกว่าชีวิตนี้ยากจนเหลือเกิน ไม่จริงเลย ตอนเกิดมาเราไม่มีเงินติดตัวมาสักบาทเดียว ตอนนี้ให้มีแค่ หนึ่งบาทก็ยังรวยกว่าตอนที่เกิดมาเลย ดังนั้น ไม่ว่าจะสุขหรือจะทุกข์ถือเป็นกําไรชีวิตทั้งนั้นเลย

ดังนั้น ความสุขที่แท้จริงในชีวิตคนเราคือ การที่เรามีจิตใจเป็นกลาง รู้จักการปล่อยวางและให้อภัย ไม่ฝากความสุข หรือความทุกข์ ไว้ที่กับตัวบุคคล หรือสิ่งของ เพราะไม่มีสิ่งใดในโลกใบนี้เลยที่จะไม่เปลี่ยนแปลงไป รู้จักไม่มีในสิ่งที่เราอยากได้สะบ้าง และก็ไม่ประยุกต์ของรอบๆตัวยึดติดว่าเป็นของเราตลอดไป เพราะวันหนึ่งเราต้องจากโลกใบนี้ไปอย่างแน่นอน ไม่ช้าก็เร็ว ดังนั้นหากมีความดีอันใดในชีวิตที่ควรทําจงเร่งทํา เปรียบเหมือนแสงเทียนที่แม้ละลายมอดดับไป ตอนที่ยังอยู่มันยังให้คุณค่า ส่องแสงสว่างให้ผู้คนได้ใช้กันนั่นเองจ้า

โดนใจมากครับ ขอบคุณสำหรับข้อคิดครับ
HathorMan
AV Distinctive (VIP)
เหลือบไร

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 08:23:04 AM »

เยี่ยมครับ
เป็นข้อคิดดี ๆ
เตือนสติครับ
ขอบคุณครับ
TaeYeon_SS
เรียกเราว่า แทยอน นะคะ ^ ^
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 06:32:46 PM »

ขอบคุณนะคะ Grin Grin Grin

(¯`°.•°•.★*OhYeS*★ .•°•.°`¯)
AV Dedicator (VIP)
เหลนไฟใจสยิว

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2016, 09:59:06 PM »

สุดยอดเลยครับ ขอบคุรครับ

Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley
medusakung
วุฒิสมาชิกเอวี

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2017, 12:22:20 PM »

ไม่จริง.... ต่อให้ทำดี ชีวิตกุไม่มีค่า ภาระเห็นๆ กุคือคนซวยจากร้อยล้าน(อสุจิพ่อกุ)  ไม่น่าเข้าเส้นชัยเกิดมาเลย  กุยอมแพ้อยู่ในช่องคลอดแม่กุดีกา

ไม่น่าเกิดมา  ต่อให้ชาติหน้ากุหล่อรวยกว่านี้ ก้อไม่อยากเกิด กูพูดจิง

aekpong
เหลือบไร
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2017, 06:31:29 AM »

ชีวิตจะล้มเหลว ในเรื่องที่เราไม่ปรารถนาบ้างก็ได้นะ

East_wind
กรรมมาธิการเอวี

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2018, 10:05:22 PM »

Grin Grin Grin Grin สุดยอดฮะ    Grin Grin Grin

เชียร์แมนยูฯ ดูหนัง AV ใช้ AMD กะ ATI กำอิอิ
Lovely_Sexual
AV DedicataR+ (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2022, 01:09:03 AM »

กระทู้เงียบจังผมมาทันไหมนะอยากแชร์บ้างครับ

ใครเคยทำความดีแล้วท้อบ้างไหม เช่นแบ่งปันสิ่งของให้คนอื่นแต่เรากลับไม่ได้รับสิ่งนั้นจากเขาบ้างเลย

ก่อนหน้านี้ผมเคยท้อนะเพราะถูกสอนและท่องมาตลอดว่า ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่วจึงคาดหวังว่าถ้าเราแบ่งปันเราก็ต้องได้สิ่งตอบแทน

แต่ตอนนี้พอเข้าใจแล้วว่าทำดีเราไม่จำเป็นจะต้องได้ดีเสมอไปก็ได้มันไม่มีอะไรเป็นสิ่งยืนยัน มันแค่มีแนวโน้มว่าเราทำดีมีโอกาสได้ดีนั่นเอง สิ่งนี้เรียกว่าอนิจจังซึ่งก็คือความไม่แน่นอน

แต่ที่แน่นอนก็คือเราทำดีมันก็คือสิ่งที่ดีนั่นแหละ ทุกครั้งที่เราทำดีผมจะรู้สึกในใจเองว่าตัวเองได้ทำอะไรบางอย่างให้คนอื่นมีความสุข ผลที่เกิดคือผมรู้สึกยินดีและมีความสุขไปด้วย

สรุปคือเราทำดีไม่ต้องไปคาดหวังสิ่งตอบแทนให้มาก ถ้าเรามีความสุขด้วยก็โอเคแล้วล่ะ นี่คือสิ่งที่ผมคิดได้ตอนนี้ผ่านไปอีกปีสองปีอาจเปลี่ยนก็ได้5555
หน้า: 1 ... 5 6 [7] พิมพ์