เมษายน 19, 2024, 06:51:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชีวิตหลังจบมหาลัย. . .เป็นไงบ้าง  (อ่าน 3535 ครั้ง)
CRZ10
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:16:05 AM »

ตามชื่อกระทู้เลยครับ. .

พอดีเพิ่งดูหนังเรื่อง "ยอดมนุษเงินเดือน" จบก็เลยมานั่งๆคิดว่า ถ้าเราจบมหาลัยแล้วชีวิตจริงเราจะเหมือนกับในหนังหรือเปล่า

รู้สึกชีวิตในหนังค่อนข้างไม่ตรงกับชีวิตที่ เราเคยคิดไว้เท่าไรเลย

แล้วชีวิตหลังจบ/ทำงาน ของเพื่อนๆพี่ๆ เป็นไงกันบ้างครับ. .

Cheesy Cheesy Cheesy

revolknight
AV Dedicator (VIP)
โอตาคุเอวี

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 02:41:11 AM »

http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=170250.0

กระทู้นี้เลยครับตามนั้นเด่ะๆ ในกรณีเอกชนแต่ถ้ารัฐบาลก็ต้องเพิ่มไปอีกข้อคือ

นายสั่งอย่างไรต้องทำอย่างนั้น ขืนไปเถียงแม้ว่ามันจะถูกต้องคุณก็แป๊กอยู่งั้นแหละไม่โตไปไหน

ปล.มิตรภาพในหนังมันออกแนวเวอร์ไปนิดนะของจริงไม่มียอมทำเพื่อคนอื่นขนาดนั้นหรอก กรณีลงจากรถมาปิดไฟก็ไม่มีในชีวิตจริง
maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 10:29:59 AM »

หางาน ตกงาน อกหัก เป็นหนี้  มีเเฟน  เข้าโรงบาล  คงมีเท่านี้ชีวิตผม

เดี่ยวจะไปดูหนัง เเล้วจะมาวิจารณฺ์บ้าง คงไม่เหมือนหรอก เพราะคงไม่มีใครเอาชีวิตผมไปทำหนัง  มันฮาเกิน

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
emorock
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:38:57 AM »

เรื่องนี้ผมดูผมไม่ค่อยฮานะครับ  แต่ชอบมากมันโดนจริงๆ  หนังเขาตีแพร่ชีวิตพนักงานเกือบครบทุกจุดเลยครับ

มีทั้งพวกรักองค์กรประจบเจ้านายเพื่อความก้าวหน้า มีทั้งพวกรักเ้พื่อนฝูงด่าบริษัท มีทั้งพวกมีแบบแผนอย่างที่พี่ติ๊กเล่น  มีทั้งพวกชอบอิสระทำงานเอามันส์อย่างน้องนางเอก

ซึ่งเขาก็วางบทได้ดีนะครับ ว่าพวกชอบอิสระกล้าแสดงออกส่วนมากจะเป็นเด็กเส้นหรือไม่ก็พวกที่มีฐานะทางบ้านรวย

บริษัทแบบในหนังยังถือว่าดีนะครับ เพราะพนักงานมีหลายรูปแบบ

ตัวผมได้ทำงานที่แรกเจอบริษัทประเภทพวกรักองค์กร เชิดชูบริษัททั้งออฟฟิตเลย ทำที่นี่ระเบียบเยอะโคตร สุดท้ายต้องครับ เงินเดือนน้อย โบนัสไม่มีอีก 

มาบริษัทที่สองเงินเดือนเยอะมากแต่เจอเจ้านายประเภทเอาดีใส่ตัวเอาชั่วใส่ลูกน้อย เวลาไปพรีเซนงานต่อบอร์ดผู้บริหารชอบพูดผมทำอย่างโน้นอย่างนี้  ไม่เคยใช่คำว่า พวกเราหรือทีมเลยสักครั้ง แต่เวลางานออกมาไม่ดีก็รีบควานหาลูกน้องในทีม เอาเข้ามาว่าโชว์ต่อหน้าผู้บริหารเลยครับ

ผมยังไม่เคยโดนว่าโชว์ในห้องประชุมหรอกครับ แต่ผมก็ลาออกดีกว่า คือไม่อยากทำงานให้คนแบบนี้ครับ

จนมาเจอบริษัทที่สามเป็นบริษัทใหญ่ แต่ได้เงินเดือนน้อยกว่าบริษัทที่สอง แต่ผมชอบมากและทำมาจนปัจจุบันนี้ ที่ชอบเพราะบรรยายกาศในออฟฟิตดีมากๆ

เฮฮา ปาร์ตี้ หัวหน้าก็คล้ายๆแบบพระเอกอย่างพี่ติ๊กเลยครับ แต่พอดีหัวหน้าผมเป็นผู้หญิง แม้อายุจะ 48

แต่เขาเป็นกันเองกับลูกน้องมากๆ ไม่เคยว่าลูกน้อง มีแต่ใช้คำพูดให้คิดหรือแนะนำให้เราเข้าใจ  และไม่เคยอวยบริษัท

ถ้าเจองานด่วนแบบในหนังเขาจะขอประชุมแล้วถามคนในทีมตรงๆว่าไหวไหม ถ้าไม่ไหวพี่จะไปคุยกับผู้บริหารให้

แบบว่าเขาเป็นคนดูแลคนในทีมดีมากๆ และชอบไปงัดข้อกับฝ่ายบริหาร วันเกิดลูกน้องทุกคนในออฟฟิตแกก็พาไปเลี้ยงตลอด

ทำที่นี่มา 3 ปี เงินเดือนดีขึ้นเรื่อยๆ แต่โบนัสเยอะมาก  จะว่ามีความสุขก็อาจจะได้เพราะรู้สึกว่าที่ออฟฟิตคือบ้านไปแล้ว

แต่พอเวลาเราเดินทางไปทำงานทีไร ขึ้นรถไฟฟ้าทีไร เรารู้สึกเบื่อๆ ชีวิตยังไงไม่รู้ครับ พอดูหนังคำพูดนางเอกตอนสุดท้ายมันโดนจริงๆ

ผมก็คิดเหมือนกันครับ และผมก็เป็นคนชอบอิสระ แต่ไม่มีตัง คงอาจจะทำงาน 5-6 ปีเก็บเงินแล้ว หาอะไรทำที่เราอยากทำดีกว่า

ส่วนชีวิตหลังจบมหาลัย ก็คือ เพื่อนหายหมดครับ ไม่ใช้ว่าผมเป็นพวกทิ้งเพื่อนนะครับ เรียนจบกันปีแรกๆ อาจนัดรวมตัวได้ แต่พอหลังๆ เริ่มไม่ว่างเยอะขึ้น ผมอะว่างตลอดแต่เพื่อนบางคนติดภาระหรือเหนื่อยกับการทำงานก็ไม่อยากรวมพล แต่ส่วนมากจะรวมตัวได้ก็งานแต่งเพื่อนแระคร้าบ

ปล. ผมทำงาน มา 6 ปีได้แล้วครับ ส่วนใครเป็นมนุษย์เงินเดือนหรือขี้ค่าบริษัท มีอะไรก็เล่าสู่กันฟังบ้างนะคร้าบ

emorock

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:40:23 AM »

สิ่งที่ทุกบริษัทไม่อยากให้มีหรือเกิดขึ้นคือ กลุ่มสหภาพแรงงาน หรือ กลุ่มสหภาพพนักงงาน

เพราะจะโดนเรียกร้องหลายๆเรื่องและที่สำคัญคือการเรียกร้องเรื่องเงินและมันจะไปตัดกำไรของบริษัทครับ

บริษัทไหนมีแล้วถือว่าโชคดีต่อพนักงงานมากๆเลย

ส่วนบริษัทไหนไม่มี ใครจะริเริ่มเป็นแกนนำ ส่วนใหญ่โดนกำจัดทิ้งมันหมดคร้าบ
zephyr77
AV DecadonoR++ (VIP)
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:50:41 AM »

ชีวิตหลังจบมหาลัยมีหลายแบบขึ้นอยู่กับทางเดินของแต่ละคน

บางคนจบมาไม่เคยทำงานบริษัทเลย ก็จะมีมุมมองอีกแบบหนึ่ง
บางคนกลับไปช่วยงานที่บ้าน เพราะมีบริษัท พวกนี้จะมุมมองเป็นเจ้าของกิจการจริงๆ มีการขวนขวายหาทางขยับขยายตลอด
บางคนเรียนมาแบบนึง ไปๆมาๆ ไปทำงานอีกแบบนึงซึ่งแทบไม่เหมือนเดิม

ส่วนพวกที่ทำงานบริษัท สภาพก็คล้ายๆกับในหนังแหละครับ แต่ในหนังแสดงออกชัดเจนเกินไปหน่อย
อย่างพระเอกในเรื่องนั้น เป็นคนที่มีเป้าหมายในชีวิต คนพวกนี้มักจะเติบโตในสายงานครับ
แต่ถ้าทำๆไปงั้นๆ ก็จะไม่ค่อยไปไหน แต่ก็ขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างด้วย

ผมทำงานมาประมาณ 14-15 ปีแล้ว รายได้จาก 5 หลัก เป็น 6 หลักต่อเดือน แต่คุณทราบมั้ยว่าความเครียดมันมากขึ้นจริงจัง
คนที่คิดอยากจะได้เงินเดือนสูงๆ แต่ไม่มีความรับผิดชอบนั้น มีเยอะมาก พวกนี้จะมีทัศนคติแง่ลบในการทำงาน
ใครทำงานได้เงินดี และมีความสุข ถือว่าโชคดีมากๆครับ
ในหนังนั้น พระเอกยังไม่เจอคู่ปรับนะครับ ในชีวิตจริง ยังมีคนที่คุณต้องงัดข้ออีก

ต้องลองดูครับ แล้วจะรู้ว่าเป็นยังไง
Berserker
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 07:39:04 PM »

ตอนจบมาใหม่ๆไปสมัครที่บริษัทมาหลายที่ แต่ไม่ถูกใจรวมทั้งไม่ได้เงินเดือนตามที่ตั้งไว้ เลยตัดสินใจทำธุรกิจค้าขายต่อจากที่บ้าน แต่ต้องเริ่มจากการเป็นลูกน้อง แต่เงินเดือนดีกว่า เจอคนมากหน้าหลายตาดีบ้างร้ายบ้าง ได้แลกเปลี่ยนความคิดกัน                     ได้ประสบการณ์ใหม่ๆ แต่ถ้าวันนึงผมรู้สึกเบื่อก็อาจจะกลับไปทำงานบริษัท 

CRZ10
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 12:57:04 AM »

ขอบคุรสำหรับ ทุกคนที่แชร์ประสบการณ์ กันครับ ได้รู้อะไรเยอะเลยแห้ะ : )
Odene
ปลิงควาย
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 11:49:46 AM »

ตอนจบใหม่ๆ ผมก็ไปสมัครงานเป็นมนุษย์เงินเดือนครับ  ทำงานแบบหามรุ่งหามค่ำ หาความรู้เข้าตัวให้มากสุดแบบว่าชีวิตมีแต่ทำงานครับ  จนเจ้านายไว้วางใจ  พอได้ 3 ปี ผมก็ลาออกมาทำงานที่บ้านครับเป็นธุรกิจในครอบครัว  อยากบอกว่าที่ว่าทำงานหนักๆแล้วพอทำของตัวเอง  ยิ่งหนักกว่าครับต้องทำทุกอย่างครับ  เงินก็ของเรา  ปัญหาก็ต้องแก้เอง  แต่ก็ภูมิใจครับมันเป็นของเรา 

ผมว่าไม่ว่าจะเป็นมนุษย์เงินเดือนหรือเจ้าของกิจการก็ไม่แตกต่างกันมากหรอกครับ  ต้องมีความรับผิดชอบ แล้วชีวิตจะก้าวไปข้างหน้าด้วยดีครับ
euro2016
AV Devotor (VIP)

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 01:04:32 PM »

จบ  มหาลัย  จากการเรียน ไม่ใช่ว่า  เป็น  เรีนยนรู้สุดท้ายนะครับ

มนุษย์เกิดมาทุกคน  ไม่ว่าจะมีปริญญา  หรือไม่มี

ต้องมีการเรียนรู้ ตลอดชีพ  จนวันตาย

อย่าไปยึดถือ  ว่า  จบ  ปริญญา  ว่า เก่ง  ไม่ใช่นะครับ

เเค่  อกหัก ในรั้ว  มหาลัย  โดดตึกตาย  สงสารพ่อเเม่ ที่เลี้ยงดู 
หน้า: [1] 2 พิมพ์