เมษายน 19, 2024, 09:56:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การสัมภาษณ์งาน  (อ่าน 2088 ครั้ง)
Bang
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 07:13:09 PM »

ขอคำแนะนำในการสัมภาษณ์หน่อย จากประสบการณ์ เวลาตอบคำถามต้องตอบยังไงมั่ง แล้วคำถามที่ตอบไม่ได้แต่จริงๆเราน่าจะรู้ต้องตอบยังไง
ASUKIRA
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:24:37 PM »

แต่งตัวสุภาพ บุคลิกภาพดี อาจจะดูเก้ๆกังๆเพราะตื่นเต้นบ้างเป็นเรื่องปกติครับ

คำถามที่คิดว่าน่าจะเจอแน่ๆคือคำถามเกี่ยวกับบริษัทหรือหน่วยงานที่ท่านไปสมัครงานครับ อาจจะถามว่ารู้อะไรเกี่ยวกับบริษัทบ้าง ทำไมถึงเลือกมาสมัครงานกับบริษัท เป็นต้น

คำถามอื่นๆก็เป็นพวกประวัติการศึกษา ประวัติครอบครัวอย่างคร่าวๆ และถ้าเป็นบริษัทหรือหน่วยงานใหญ่ๆหรือสมัครในตำแหน่งสำคัญอาจจะเจอคำถามลองภูมิ พวกคำถามทดลองทักษะการแก้ปัญหาอะไรพวกนี้ด้วย

พยายามหลีกเลี้ยงการใช้คำว่า มั้ง หรือการตอบคำถามที่ดูเหมือนเราไม่แน่ใจกับคำตอบ คือพยายามตอบให้ฉะฉาน จะถูกจะผิดอันนี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวเราแล้วครับ ยังไงก็พยายามเข้านะครับ อ้อ อย่าลืมสวัสดีแบบไทยแท้ๆก่อนนั่งด้วยนะครับ

We Watch AV Page

น่มน้มและมิตรภาพแห่ง AVC
spwan
AV Distributor

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 08:46:10 PM »

มันแล้วแต่บริษัท ขนาด และลักษณะงานครับ แต่ละ่อาชีพไม่เหมือนกันหรอก
การสัมภาษณ์งานไม่ใช่แค่ดูว่า เขาจะเลือกเราไหม แต่หมายถึง เราจะเลือกทำกับเขาด้วยรึไม่
เพราะเราจะเห็นบรรยากาศการทำงาน ลองเทสงาน
ทำตัวตามสบายครับ ให้มีกาละเทสะ เป็นตัวของตัวเองดีที่สุด
ไม่รู้ก็ตอบไม่รู้ครับ

ที่ผมเคยทำไม่เห็นถามอะไรเลยครับ ลองเทสงาน ทำได้แล้วรับเลย
ไม่มีประสบการณ์ด้วยซ้ำ

เอวีแปลไทย
javsubtitle.uni.me/
scheewanan
เสนาธิการเอวี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2013, 09:25:06 PM »

จากประสบการณ์ของผมนะ การทำงานในองค์กรแต่ละตำแหน่ง (ไม่ใช่ระดับผู้บริหารนะครับ) ระดับกลางเอาใครมาทำงานก้ได้ เพราะความสามารถของคนแต่ละคนในการทำงานมันไม่ต่างกันมาก แต่สิ่งที่สำคัญคือนิสัยของคุณ และวิธีการของคุณเข้ากับคนในองค์กร และเจ้านายได้มากน้อยขนาดไหน และที่สำคัญคุณต้องคิดว่า ให้เขาเลือกคุณเข้าทำงาน และคุณก็ต้องเลือกองค์กรด้วยเช่นกัน ส่วนการสัมภาษณ์งานขอให้ตอบตามความจริง ไม่รู้อย่าแถ เพราะถ้าแถแล้วผิดมันจะทำให้คนสัมภาษณ์มองคุณแย่  ทำใจให้สบายครับ สู้ๆ
kavana
กรรมมาธิการเอวี

The real world must be out there

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2013, 10:08:28 PM »

ผมเคยเจอนะตอนสัมภาษณ์ คำถามที่ตอบไม่ได้ ผมตอบไปเลยว่าเรื่องนี้ผมขอเรียนรู้เพิ่มจากคำแนะนำ เพราะผมก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องนี้ดีนัก แต่คิดว่าเราสามารถที่จะศึกษาจากการทำงานได้
สุดท้ายก็ผ่านนะ ลองความเห็นอื่น ๆ ไปใช้ดู
ริว จิตสำส่อน

ผู้ดูแลบอร์ดย่อย ASK HER NAME

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2013, 10:30:34 AM »

มันถามไปงั้นแหละ มันอยู่ที่คุณสมบัติ ได้มันก็เอา แค่นั้นเอง แค่บอกว่าอยากทำงานนี้ก็ได้แว้ว

Bang
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2013, 10:53:50 AM »

ผมไปสัมภาษณ์มาก็ถามทั่วไป แต่มาถึงคำถามที่ถามว่าคุณใช้โปรแกรมออกแบบ เขียนแบบได้ไหม ผมก็บอกไปไม่เคยเรียนมา แต่ก็จะเรียนรู้ คนสัมภาษณ์มันทำหน้าเหมือนไม่อยากจะรับแล้ว ทีนี้มันก็ไปไล่ดูข้อเสียในทรานคลิปถามทำไมวิชานี้ไม่ได้ เอ ละจริงๆน่าจะได้เยอะกว่านี้คุณต้องเก่งวิชานี้สิ ผมนึกกูไม่ได้เอ แล้วมันเกี่ยวอะไรกับที่จะงาน 
หน้า: [1] พิมพ์