มีนาคม 29, 2024, 05:40:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเป็นนักบินต้องทำไงครับ  (อ่าน 2997 ครั้ง)
elkung
ตะกวดไซเบอร์
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 03:40:38 PM »

เรียนจบป.ตรีสาขาใดก็ได้ครับ

แบบแรก ทุน student pilot
จบแล้วลองสอบทุนstudent pilot  การบินไทย แอร์เอเชีย บางกอกแอร์
ทุนฟรี สอบให้ได้ มีงานทำมีเงินเดือนระหว่างเรียน สบายแฮ

แบบสอง ใช้ทุนส่วนตัวเรียนแล้วไปสอบ
ไม่อยากแนะนำให้เรียนทุนส่วนตัวเท่าไหร่
จบมาแล้วหางานยาก การแข่งขันสูง
จบcplมาแล้วคุณจะถือ commercial pilot licenseไปสอบ qualified pilot แข่งกะชาวบ้านเค้า
แต่ปัญหาคือ คุณจบcplมีชม. บินแค่ 225 ชม. แต่แอร์ไลน์บางที่พรีเฟอร์ 500up คุณจะไปเอาชม มาจากไหนล่ะ
ต้องสู้กับคนมีเส้นสาย บลาาๆๆ ทางนี้ไม่แนะนำครับ ลงทุนเรียนไปสามลัาน แต่ไม่การันตรีงาน

สู้ๆนะน้อง ดูเอวีให้เป็นเวลา อ่านหนังสือ ฝึกฝนบ้าง 555
อยากหาข้อมูลเพิ่มเติมไปที่นี่ครับ www.saknid.com

รบกวนสอบถามหน่อยครับ หนังสือที่ควรอ่านเป็นแนวอะไร และที่ให้ฝึกฝนนี่คือฝึกฝนอะไรหรอครับ
tony99
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2014, 05:59:43 PM »

เอาจริงใช่ไหมเนี่ย...
มาถามในบอร์ดนี้เนี่ยนะ 55

การสอบนักบินมีด้วยกันหลายรอบ
ผมจะพูดถึงการเตรียมตัวรอบข้อเขียนก่อนละกัน
ได้ไปหาหนังสือมาอ่านได้

สำหรับรอบข้อเขียนนั้น ของแต่ละที่จะไม่เหมือนกัน
เช่น ของการบินไทยจะมี
1.General knowledge พวกความรู้ทั่วไป
ประกอบไปด้วย ข่าวสารทั้งในและต่างประเทศ
ประวัติศาสตร์ ภูมิศาสตร์ อัตชีวประวัติ กว้างๆแบบคอมมอนๆ
เช่น ประเทศใดไม่ได้อยู่ในยุโรป, แผ่นดินไหวที่ญี่ปุ่นที่เกาะไหน, เมืองหลวงออสเตรเลียชื่ออะไร

2. ฟิสิกส์ (เคมี ชีวะ เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว)
ง่ายๆ ม.ปลาย เน้นกลศาสตร์

3. คณิต
ก็ม.ปลายอีกล่ะครับ ง่ายๆ เรียนกันมาแล้ว

4.ความรู้เกี่ยวกับบริษัท
โลโก้เป็นอย่างไร มีเครื่องกี่รุ่น วันครบรอบวันไหน

5 ความรู้ด้านการบิน
เครื่องรุ่นไหนใหญ่สุด รุ่นไหนบินไกลสุด

6. ภาษาอังกฤษ
ก็ทั่วๆไปสไตล์โทอิค โทเฟล

7.Aptitude test
อันนี้แหละ พระเอก ที่จะแยกระหว่างคนปกติกับนักบิน ออกจากกัน
(ไม่ได้บอกคนไม่เก่งนะ มีแต่คนที่เหมาะสมกับไม่เหมาะสม suitable or unsuitable)
ข้อสอบนี้ประมาณ ข้อสอบไอคิวล่ะครับ พวก series picture, series number, sequence
scanning, จับผิดภาพ, บวกเลขเร็ว บลาๆๆ แล้วแต่ผู้เชี่ยวชาญจะคิดขึ้นมา เปลี่ยนแทบทุกปี
ทำภายใต้เวลาที่จำกัด(มว๊ากก) บางชุดสามสิบข้อสองนาที ประมาณนั้น

ฝึกกันได้ครับ ฝึกกันได้ ไม่ต้องวอรี่
หาพวกหนังสือ iq test หรือ how to win in aptitude test มาอ่าน ฝึกทำ
ฝึกทำ multitasking คิดเลขเร็ว ประมวลภาพ เล่นรูบิค กลับทิศทาง อะไรประมาณนี้

ของบางกอกแอร์และแอร์เอเชียก็คือๆกัน
แต่ฟิสิกส์กับเลขนี่ ระดับโอลิมปิคม.ปลาย ถึงระดับมหาลัย
ต้องเตรียมตัวดีๆ

อันนี้เป็นสิ่งที่เตรียมตัวได้ในรอบข้อเขียนครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมแบบละเอียด เข้า saknid ครับ
มีบอกไว้หมดแล้ว

อ่อ...
ตอนนี้ไทยแอร์เอเชียกำลังรับอยู่นะเออ ยังพอมีที่ รีบๆสมัครกันนะ
http://www.thaiairasia.co.th/pilot/?page_id=1047
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2014, 06:10:00 PM โดย tony99 » บันทึกการเข้า
ShadowZero
AV Dedicator (VIP)
โอตาคุเอวี

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 10:36:00 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากครับผม ของผมคงสมัครสอบปีหน้าครับ ปีนี้มีงานต้องทำเยอะ ไม่ว่างเลย

แต่เท่าทีหาข้อมูลมาผมเป็นห่วง รอบลึกๆ รอบคุยกัปตัน รอบจิตเวช พวกทีมเวิร์คอะคับ

ละภาษาอังกฤษนี่อ่านพอได้ แต่ถ้าฟังนี่ผิดๆถูกๆตลอด พยายามฟังเพลงกับดูหนัง แล้วมาอ่านซับไตเติล...

ฟังไปคนละทางกันเลยคับ 555

ขอบคุณทุกๆท่านครับผม
หน้า: 1 [2] พิมพ์