เมษายน 20, 2024, 06:23:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดไม่เคยใช้โปรแกรมแอนตี้ไวรัสครับ  (อ่าน 2643 ครั้ง)
vifa
AV Dedicator (VIP)
นักสะสมเอวี

« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 09:26:10 PM »

ตามหัวข้อครับ ผมเคยลองหลายยี่ห้อครับทดลองใช้30วันพอหมดอายุก็เปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่น555 พอกว่าจะครบทุกยี่ห้อก็เกิน1ปียี่ห้อที่เคยใช้ก็เปลี่ยนรุ่นทดลองได้ใหม่ครับ แต่ปัญหาก็คือยี่ห้อ ก.เคยเข้าเวปโป๊ได้และก็ไม่เคยมีปัญหาเครื่องรวน แต่เปลี่ยนอีกยี่ห้อ ข. เข้าเวปเดิมที่ ก.เข้าได้ แต่ ข.ไม่ให้เข้า และอีกอย่างครับ พวกโปรแกรมแครก แต่ละยี่ห้อก็บอกว่าใช่และไม่ใช่ใวรัส และที่บอกว่าใช่ใวรัสก่อนหน้านี้ก็เคยใช้มายาวนานไม่เห็นติดใวรัสเลยครับ สรุปว่าใวรัสมีจริงใหมครับ แต่ที่ผมกลัวโปรแกรมคือโปรแกรมจำพวกล้างทำความสะอาดรีจิตตี้และขยะที่เราเคยใช้งานผมว่าหน้ากลัวกว่าเพราะเคนลองแล้ว บางยี่ห้อทำให้เครื่องแฮ้งค์และปิดบางโปรแกรมไปเองผมแก้ใขก็ไม่เป็นอีก ขอบคุณครับ
puanfield
ปลิงกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 10:32:34 PM »

ผมนี่แหล่ะ ไม่ใช้เลย

2ปีแล้ว notebook ผมนี่ใช้งานชิวๆเลยอ่ะครับ

jart
เหลนไฟใจสยิว
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 12:04:29 AM »

Grin
ผมไม่เคยใช้โปรแกรมแอนตี้ไวรัส
ผลก็คือคอมโดนไวรัสเล่นงาน แต่นั่นคืออดีต
ตอนนี้ปัจจุบัน ผมมีวิธีแก้ปัญหา แผนการของผม คือ
1. ลงวินโดวส์ใหม่
2. ถ้าโดนอีกก็ลงใหม่ โดยผมจะแยกไดรว์ระบบเป็นไดรว์ C ส่วนไดรว์ข้อมูลเป็นไดรว์ D
3. จำและลบไฟล์ต้องสงสัย รวมทั้งโฟล์เดอร์ที่อาจมีไวรัส
4. ไม่หลงหรือติดตั้งโปรแกรมน่าสงสัยจากเว็บไซต์อันตราย
5. หลังลงวินโดวส์และไดรว์เวอร์แล้ว ผมจะทำ System Restore เซฟช่วงเวลานั้นไว้
เมื่อโดนไวรัสอย่างเช่น Virus.Win32.Sality.aa,ae,ag,bh ผมจะย้อนเวลากลับทันที
6. ผมจะเตรียมเครื่องมือสำหรับฆ่าไวรัสไว้ใช้งาน โดยเครื่องมือที่จำเป็นมีดังนี้
- Autorun Registry Keys Cleaner ของ Kaspersky
- Virus.Win32.Sality.aa,ae,ag,bh removing tool ของ Kaspersky
- Microsoft Windows Malicious Software Removal Tool ของ Microsoft
ข้อ 6 นีแหละเธอเป็นอาวุธของผมเลย
ผมจะหมั่น scan คอมพ์อย่างน้อยอาทิตย์ละครั้ง และตามอัพเดตเครื่องมือเป็นเวอร์ชันใหม่ๆเสมอ
7. ต้องมีความรู้ติดตัวบ้าง เมื่อพบว่า เปิดหน้าต่างแล้วเกิดซ้อนกัน หรือพบว่าคอมพ์อืดช้าผิดไปจากปกติ
หรือ Task Manager ถูกปิด หรือ Regedit เข้าไม่ได้ เพราะว่าอาการแบบนี้หมอคอมพ์บอกว่า โดนไวรัสแล้ว
เราต้องรู้หลักในการแก้เบื้องต้น โดยมีรายละเอียดดังต่อไปนี้

การแก้ Task Manager ถูกปิด
ไปที่ Start - Run - พิมพ์ gpedit.msc แล้วกด Ok
ไปที่ User Configuration
ไปที่ Administrative Templates
ไปที่ System
ไปที่ Crtl+Alt+Delete Options แล้วหาข้อความ Remove Task Manager แล้วคลิกเข้าไป
แล้วกดติ้กที่ Not Configure หรือถ้าติกอยู่แล้วให้ติ๊กอันไหนก็ได้แล้วค่อยกลับมาติกคำว่า Not Configured เหมือนเดิม
พอเสร็จแล้วกด Ok ออกจากโปรแกรมนี้ไป จากนั้นลองกด Ctrl+Alt+Delete ดูว่าใช้งานได้ไหม

การแก้ Regedit เข้าไม่ได้
ไปที่ Start - Run - พิมพ์ gpedit.msc แล้วกด Ok
ไปที่ User Configuration
ไปที่ Administrative Templates
ไปที่ System
ไปที่ prevent access to registry editing tools > properties > disable > ok

หลักการเหล่านี้ เราต้องรู้ไว้บ้างเวลาที่คอมพ์เรามีปัญหา
แต่จากประสบการณ์ที่โดนไวรัสเล่นงาน ถ้าเราไม่มีเครื่องมือฆ่าไวรัส สุดท้ายก็โดนไวรัสหลอกหลอน
เพราะฉะนั้น ผมจะใช้หลักการข้อ 6 มากที่สุด เน้นปลอดภัยไว้ก่อน
โดยที่ไม่จำเป็นต้องหาแอนตี้ไวรัสมาลงในเครื่องเลย
ทุกวันนี้ คอมพ์ผมไม่เคยมีปัญหาจากไวรัส
แต่อนาคต ไม่แน่เหมือนกัน อาจโดนสักวัน ไม่อาจรู้ได้
ยิ่งเป็นไวรัส สายพันธุ์ใหม่ๆ ไม่มีเครื่องมือ เสร็จมันเหมือนกัน
 Cheesy
neverdire
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 01:48:50 AM »

ผมจะไม่ไปโหลดพวกรีบโหลดก่อนโดนลบ พวกดตัวอินสะตอ พวกนี้มันจะหลอก มันจะเป็นไวรัส ผมไม่มีโปรแกรมแอนตี้ไวรัส ถ้าเจอไวรัสก็ช่างหัวมัน ผมไม่เคยโอนเงินผ่านบัญชีทางคอม ไม่เสี่ยง แต่ถ้ามันจะแฮคมาขโมยหนังโป้ก็ตามสบาย 55 Grin
Kiboom7
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

I love Bukkake

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 09:35:33 AM »

ตอนเด็กๆเคยใช้แต่เดี๋ยวนี้ไม่ใช้ละครับ โดนก็ลงวินโดวส์ใหม่
maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 02:23:00 PM »

ไม่เคยใช้เลย  ใช้เเต่ไฟวอล   ผมโหลดหนังโป็ เข้าเวบบิท สารพัด  ตามบุญตามกรรม 

อ้่อ  มีบางวันก็ใช้สเเกนออนไลนบ้าง  คือ จะว่าไงละ บางตัวมันก็ตรวจว่าเจอไวนรัส  บางตัวก็ไม่เจอ  ก็เลยไม่ค่อยอยากสนใจ

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
medehan
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 03:31:45 PM »

หลายปีก่อนยังไก่อ่อน ไม่ใช้ครับแอนต้ง แอนตี้ ผลหรอเปลี่ยนคอมทุกปี บางปีหลายๆครั้ง ไวรัสเยอะมากครับในเน็ต โดยเฉพาะเว็บล่อแหลมที่เราๆชอบเข้ากัน  Grin 3-4ปีมานี้ติดตั้งไว้ตัวนึง บวกกับโปรแกรมสแกนเครื่องอีกตัว ไม่เคยมีปัญหาอีกเลยครับ หมดอายุก็หาcrackใหม่เอา
vifa
AV Dedicator (VIP)
นักสะสมเอวี

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 06:05:04 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ของผมใช้windows7 ไม่ค่อยแท้ครับ555
jorakay
สหายร่วมหื่น
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 02:44:33 PM »

Cool ของผม วินโดว์ 7 ใช้มาเกือบห้าปีแล้วคับ ไม่ใช้เลยคับแอนตี้ไวรัส
ส่วนมากถ้ารู้สึกว่าเครื่องหน่วงๆ อืดๆ ก็ system restore อย่างเดียวเลยคับ
หน้า: [1] พิมพ์