มีนาคม 28, 2024, 04:02:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเรื่องipad  (อ่าน 4390 ครั้ง)
10นิ้วครึ่ง
วุฒิสมาชิกเอวี
**

« เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 08:53:21 PM »

เนื่องจากกระทู้เก่า ผมถามเกี่ยวกับแท็ปแล็ตแอนดรอยกับios และผมได้ลองไปเล่นมาแล้วในห้าง พบว่าการเปิดอ่านไฟล์pdf และการสัมผัสจอยังไม่ราบลื่นเท่าของios จากการทดลองเล่น พบว่าตัวที่ถูกใจมากคือ ipad air2 กับ ipad mini 3 ทั้ง2อันนี้คือตัวใหม่สุดของทางแอ๊ปเปิ้ล มันก็ดีสมราคามัน แต่ทว่า...มันแพงไปนิดนึง
โดยราคางบประมาณที่ผมสามารถออกได้คือ 9000ถึง10000 อาจจะขอพ่อแม่ได้อีก5000 รวมๆแล้วก็ราวๆ15000 ซึ่งจะเห็นว่า งบมันไม่ถึง อาจจะได้แค่ ipad mini 3 16gb wifi แต่เนื่องจากว่า ipad mini 3 มันจะเล็กไปหรือเปล่าเวลาอ่าน text book , pdf ผมเลยใจเอนเอีงไปทางไอแพดตัวใหญ่ ซึ่งจากที่ผมหาข้อมูลมาแล้ว พบว่าตอนนี้ ipad 4 ซึ่งมันตกรุ่น ตอนนี้กำลังลดราคาแบบสุดๆ แต่ไม่รู้ว่ามันจะคุ้มหรือเปล่า? ขอความคิดเห็นเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดหน่อยครับว่า จะซื้อ ipad 4 ดีไหม หรือมีตัวไหนแนะนำ ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ผมไปเจอมาจากเว็บที่ผมซื้อ note2 มาเมื่อ2ปีที่แล้ว เค้าล้างสต็อกipad 4 64gb wifi+cell 15000 มันคุ้มไหมครับ

http://aobmobile.net/wc/?cat=13
timered
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 09:20:11 PM »

7นิ้วก็ไม่เล็กหรอกครับ ผมใช้6plusก็ว่ากำลังดี ถ้าipad air2จะจับทีก็สองมือนะครับ แต่ถ้ารุ่นเล็กนี่จับมือเดียวได้ครับ
karncore
ปลิงกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 10:10:41 PM »

CSC wisebook ครับ
ตัว top 9000 เศษ
เป็น windows 8.1 แถม keyboard ด้วย

ที่สำคัญเป็นไม่กี่รุ่นในตลาดที่ใส่ net sim ได้
jakkajee
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 10:19:50 PM »

iPad 4 ครับ เลือกซื้อตัวที่เป็น Wi-Fi โดยไม่มี cellular ดีกว่าครับ จะประหยัดลงได้อีก 3000 กว่าบาท เน้นความจุดีกว่า ถ้าอ่านหนังสืออย่างเดียว 16 กิ๊กได้ แต่ถ้าจะดูหนังด้วยนี่ อย่างน้อยควรซัก 32 กิ๊ก
อย่างคนนี้ขายครับ iPad 4 Wi-Fi 32 กิ๊ก 9000 บาทเอง
http://www.getapple.net/phpbb/viewtopic.php?f=52&t=397827&sid=4c6e1922d09368611908a2b00eb4cfcf

ถ้าได้ตัวที่ยังเป็น iOS 6 ด้วยจะดีมาก จะยิ่งคล่องและลื่นขึ้นไปอีก ลง Dropbox อยากอ่านหนังสืออะไรโยนขึ้น Dropbox แล้วเปิดอ่านใน iBook อ่านได้ทั้ง ePub และ PDF ไม่ต้องพึ่ง iTunes

แต่ถ้าไม่รังเกียจความเล็กของ mini ก็จะประหยัดเงินลงได้อีกครับ แถมยังเบา ถืออ่านสะดวกด้วย อันนี้แล้วแต่คุณต้องไปลองเอง ว่าจอเล็กหรือจอใหญ่เหมาะกับคุณมากกว่ากัน

จะซื้อ iPad มาอ่านหนังสือ อย่าซื้อรุ่นใหม่เอี่ยมครับ ความสามารถมันเยอะเกินไป ซื้อตัวเก่าด้วยการหาจับเอาตามเวบขายของแอปเปิ้ลมือสอง มีคนปล่อยตลอด ไม่ต้องรีบร้อน..

(ถ้าเป็น iPad mini ก็ซื้อ mini รุ่นแรกสุดดีกว่า มือสองน่าจะอยู่ที่ 6-7 พันบาท (ไม่มี cellular) ยิ่งเป็น iOS 6 ยิ่งแจ๋ว Bug น้อยมากๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2015, 10:30:32 PM โดย jakkajee » บันทึกการเข้า

10นิ้วครึ่ง
**

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 02:50:13 AM »

iPad 4 ครับ เลือกซื้อตัวที่เป็น Wi-Fi โดยไม่มี cellular ดีกว่าครับ จะประหยัดลงได้อีก 3000 กว่าบาท เน้นความจุดีกว่า ถ้าอ่านหนังสืออย่างเดียว 16 กิ๊กได้ แต่ถ้าจะดูหนังด้วยนี่ อย่างน้อยควรซัก 32 กิ๊ก
อย่างคนนี้ขายครับ iPad 4 Wi-Fi 32 กิ๊ก 9000 บาทเอง
http://www.getapple.net/phpbb/viewtopic.php?f=52&t=397827&sid=4c6e1922d09368611908a2b00eb4cfcf

ถ้าได้ตัวที่ยังเป็น iOS 6 ด้วยจะดีมาก จะยิ่งคล่องและลื่นขึ้นไปอีก ลง Dropbox อยากอ่านหนังสืออะไรโยนขึ้น Dropbox แล้วเปิดอ่านใน iBook อ่านได้ทั้ง ePub และ PDF ไม่ต้องพึ่ง iTunes

แต่ถ้าไม่รังเกียจความเล็กของ mini ก็จะประหยัดเงินลงได้อีกครับ แถมยังเบา ถืออ่านสะดวกด้วย อันนี้แล้วแต่คุณต้องไปลองเอง ว่าจอเล็กหรือจอใหญ่เหมาะกับคุณมากกว่ากัน

จะซื้อ iPad มาอ่านหนังสือ อย่าซื้อรุ่นใหม่เอี่ยมครับ ความสามารถมันเยอะเกินไป ซื้อตัวเก่าด้วยการหาจับเอาตามเวบขายของแอปเปิ้ลมือสอง มีคนปล่อยตลอด ไม่ต้องรีบร้อน..

(ถ้าเป็น iPad mini ก็ซื้อ mini รุ่นแรกสุดดีกว่า มือสองน่าจะอยู่ที่ 6-7 พันบาท (ไม่มี cellular) ยิ่งเป็น iOS 6 ยิ่งแจ๋ว Bug น้อยมากๆ)

เว็ปนี้เชื่อถือได้ไหมครับ คือแบบไม่เคยซื้อของแพงขนาดนี้ทางเน็ต หรือให้ไปนัดรับของเองจะดีกว่าครับ แล้วการเช็กของมือสองนี่เช็กยังไงเหรอครับ ไม่เคยใช้ของiosเลย
10นิ้วครึ่ง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 02:53:03 AM »

7นิ้วก็ไม่เล็กหรอกครับ ผมใช้6plusก็ว่ากำลังดี ถ้าipad air2จะจับทีก็สองมือนะครับ แต่ถ้ารุ่นเล็กนี่จับมือเดียวได้ครับ

ผมใช้note2 มันเล็กไปน่ะครับ เลยไม่ค่อยอยากได้แบบเล็กๆเท่าไหร่  มันต้องซูม
10นิ้วครึ่ง
**

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 02:54:31 AM »

CSC wisebook ครับ
ตัว top 9000 เศษ
เป็น windows 8.1 แถม keyboard ด้วย

ที่สำคัญเป็นไม่กี่รุ่นในตลาดที่ใส่ net sim ได้

ระบบwindows8.1 ผมไปลองเล่นของเพื่อนแล้วมันไม่ค่อยโดนเท่าไหร่น่ะครับ
10นิ้วครึ่ง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 09:08:22 AM »

ขอถามอีกเรื่องนึงนะครับ คือถ้าเปรียบเทียบกันแล้ว ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ

ipad4
มือ 2 32gb wifi 9000
กับ
มือ 1 64gb wifi+cell 15000

ส่วนต่างมันอยู่ที่6พัน อันไหนคุ้มกว่ากันครับ
jakkajee
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 09:29:08 AM »

เว็ปนี้เชื่อถือได้ไหมครับ คือแบบไม่เคยซื้อของแพงขนาดนี้ทางเน็ต หรือให้ไปนัดรับของเองจะดีกว่าครับ แล้วการเช็กของมือสองนี่เช็กยังไงเหรอครับ ไม่เคยใช้ของiosเลย

ใช้วิธีนัดรับของกันครับ อย่าให้ส่งทางไปรษณีย์ เห็นของแล้วจ่ายเงิน แบบนี้เวบอะไรก็ใช้ได้

สำหรับของแอปเปิ้ลนั้นแทบไม่ต้องเช็คอะไรมาก เช็คสภาพภายนอกว่าเราพอใจหรือไม่ ดูใหม่มั้ย มีรอยเยอะมั้ย กดปุ่ม Home ดูว่าแน่นดี ไม่หลวม แล้วก็เปิดเครื่องดูว่าเปิดได้ กดทุกปุ่มดูว่าทำงาน เท่านั้น
แล้วก็ดูแค่ว่าเป็น iPad จริง ไม่ใช่ของจีนเลียนแบบ (อันนี้ถ้าซื้อ iPad 4 นั้นเช็คไม่ยากเพราะเป็นจอ retina เปิดมาถ้าสีสวย ตัวหนังสือคมชัดแจ๋ว ก็ของจริง)

ขอถามอีกเรื่องนึงนะครับ คือถ้าเปรียบเทียบกันแล้ว ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ

ipad4
กับ

ส่วนต่างมันอยู่ที่6พัน อันไหนคุ้มกว่ากันครับ

คือของแอปเปิ้ลไม่ค่อยมีอะไรเสียหรอกครับ เพราะฉะนั้น ของมือสองกับของมือหนึ่งสำหรับเอามาดูหนังสือนี่ ไม่ต่างกันหรอก ถ้าอยากเสียเงินเยอะ ก็ซื้อของใหม่ ถ้าอยากประหยัด ก็ซื้อของเก่า เท่านั้น
ดูหนังสือ ดูเวบนี่ ผมว่า iPad 4 ใช้ได้ 7-8 ปีสบายๆ (อันนี้ดูจากที่แฟนผมใช้ iPhone 4 อย่างหนักมา 4 ปีแล้วยังไม่เห็นมีอะไรเจ๊งเลย)..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2015, 09:50:41 AM โดย jakkajee » บันทึกการเข้า

10นิ้วครึ่ง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 10:03:11 AM »

ใช้วิธีนัดรับของกันครับ อย่าให้ส่งทางไปรษณีย์ เห็นของแล้วจ่ายเงิน แบบนี้เวบอะไรก็ใช้ได้

สำหรับของแอปเปิ้ลนั้นแทบไม่ต้องเช็คอะไรมาก เช็คสภาพภายนอกว่าเราพอใจหรือไม่ ดูใหม่มั้ย มีรอยเยอะมั้ย กดปุ่ม Home ดูว่าแน่นดี ไม่หลวม แล้วก็เปิดเครื่องดูว่าเปิดได้ กดทุกปุ่มดูว่าทำงาน เท่านั้น
แล้วก็ดูแค่ว่าเป็น iPad จริง ไม่ใช่ของจีนเลียนแบบ (อันนี้ถ้าซื้อ iPad 4 นั้นเช็คไม่ยากเพราะเป็นจอ retina เปิดมาถ้าสีสวย ตัวหนังสือคมชัดแจ๋ว ก็ของจริง)

ipad4
กับ

คือของแอปเปิ้ลไม่ค่อยมีอะไรเสียหรอกครับ เพราะฉะนั้น ของมือสองกับของมือหนึ่งสำหรับเอามาดูหนังสือนี่ ไม่ต่างกันหรอก ถ้าอยากเสียเงินเยอะ ก็ซื้อของใหม่ ถ้าอยากประหยัด ก็ซื้อของเก่า เท่านั้น
ดูหนังสือ ดูเวบนี่ ผมว่า iPad 4 ใช้ได้ 7-8 ปีสบายๆ (อันนี้ดูจากที่แฟนผมใช้ iPhone 4 อย่างหนักมา 4 ปีแล้วยังไม่เห็นมีอะไรเจ๊งเลย)..

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ผมว่าจะซื้ออันนี้หละ 9000 เดี๋ยวรอเข้ากรุงเทพก่อนครับ แล้วขอถามอะไรอีกอย่างครับ ipad หมดประกันนี่ สามารถต่อประกันได้ไหมครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์