มีนาคม 29, 2024, 04:02:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขั้นตอนทำภาพเคลื่อนไหว(Gif) แบบละเอียดจนเสร็จ มาชมกันครับ ง่ายๆไม่ยากใครก็ทำได้  (อ่าน 51457 ครั้ง)
PeeAVC_XI
รีวิวมั่วไปเรื่อย..... เพราะใจมันรัก
AV Dedicator (VIP)
กรรมมาธิการเอวี

เมียก็มี....แต่ก็ยังบ้า AV อีกนะเรา...

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 08:27:12 AM »

ที่ผ่านๆมามี สมาชิค หลายๆท่านมาก pm มาหาว่าพี่ครับ ทำอย่างไร แนะนำหน่อยครับ อยากทำบ้าง.. ผมเองก็ต้องขอโทษด้วยที่ไม่ได้ตอบเลย..  และช่วงหลังๆ งานเยอะมากๆ ทำให้เวลาที่จะทำรีวิวหนังใหม่ๆ น้อยลง..

วันนี้พอมีเวลา ผมเลย มาตั้งกระทู้ สอนขั้นตอนการทำนะคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบ

สิ่งที่ต้องมี
1.โปรแกรม Gom Player ---> http://player.gomlab.com/download.gom
2.โปรแกรม photoscape ---> http://photoscape.th.softonic.com/

เมื่อดาวน์โหลดโปรแกรมมาแล้ว........... ขั้นตอนต่อมา ก็ Install ลง PC ของเราให้ครบทั้ง 2 โปรแกรมครับ

เมื่อพร้อมแล้วต่อมาเราก็หาหนังต้นฉบับที่เราต้องการทำภาพเคลื่อนไหวครับ..........  หากหนังระดับ FHD บอกเลยนะครับ จะหน่วงนิดๆ เวลาทำภาพ ........................

ขั้นตอนอย่างละเอียด
1.เปิดโปรแกรม Gom Player ขึ้นมาก่อน แล้วกด Ctrl+G

แล้วตั้งค่าตามรูปนะครับ  (1คือตำแหน่งที่ไปเก็บรูปที่จะทำภาพเคลื่อนไหว , 2คือ ชนิดของรูป , 3คือความละเอียดของรูป)

2.เปิด ไฟล์หนังต้นฉบับที่ต้องการทำรูปเคลื่อนไหว.... กะช่วงเวลาที่ต้องการทำภาพ แล้วกด  Ctrl+E แช่ไว้ตามช่วงที่ต้องการทำ 

แล้วไปดูในโฟลเดอร์ที่เรา ตั้งค่าที่ไปเก็บรูปก็จะเจอรูปนิ่งที่เราแคปเจอร์ไว้มารอเพียบ

ที่นี้เราก็ได้ภาพนิ่งที่ต่อเนื่องเป็นช๊อตๆๆพร้อมเเล้วที่จะนำมารวมเป็นรูปเคลื่อนไหวแล้วว

3.เปิดโปรแกรม photoscape แล้วเลือกตรง ภาพเคลื่อนไหว

4.เลือก โฟลเดอร์ที่เราเก็บรูป(1)  แล้วลากรูปทั้งหมด(2) ไปที่ช่องรวมรูป(3)  ปล.ขั้นตอนที่3 หากรูปมีจำนวนเยอะอาจจะค้างแป๊บนึงให้รอนะครับ จำนวนรูปที่เหมาะสม 60-100 รูปต่อ 1ภาพเคลื่อนไหว

5.ตั้งค่าการรวมรูป

(1) แก้ไขเวลาต่อเนื่องของรูป ค่าที่ควรตั้ง 6-8
(2) ขนาดรูปที่ต้องการทำ
(3) กดเซพรูปแค่นี้ก็เรียบร้อย

6.นำรูปที่ได้ไปฝากไฟล์แล้วก็นำมาใช้งานได้เลยคร๊าบบบบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2020, 08:05:14 PM โดย AVC Presidente » บันทึกการเข้า
boyfm1111
AV Devotor (VIP)
โอตาคุเอวี

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 04:04:26 PM »

ขอบคุณครับ
mhudom
หมู่เฮาชาว AVC
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 07:44:39 PM »

ขอบคุณคร้าบ

ถ้าใช้ km player ทำได้มั้ยอ่ะครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2015, 07:46:59 PM โดย mhudom » บันทึกการเข้า

อาวุธใหม่ ปลดปล่อยไฟล์หนังสู่ HDD ของคุณ
หนังใหม่เดือนชนเดือน , หนังเก่าที่เคยพลาดไป
ด้วย ExtMatrix สำหรับ VIP++ เท่านั้น
https://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=237325.0
cowgirl
วุฒิสมาชิกเอวี

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 05:21:26 PM »

ขอบคุณคร้าบ

ถ้าใช้ km player ทำได้มั้ยอ่ะครับท่าน

ทำได้ครับ เปิดวิดีโอที่ต้องการแล้วกด Ctrl+G เหมือนกัน แล้วก็แคปภาพมาทำใน photoscape
mhudom
หมู่เฮาชาว AVC
AV DecadonoR++ (VIP)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 11:02:43 PM »

ขอบคุณครับท่าน cowgirl

อาวุธใหม่ ปลดปล่อยไฟล์หนังสู่ HDD ของคุณ
หนังใหม่เดือนชนเดือน , หนังเก่าที่เคยพลาดไป
ด้วย ExtMatrix สำหรับ VIP++ เท่านั้น
https://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=237325.0
momotaro2512
ปลิงกิติมศักดิ์

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2015, 05:11:51 AM »

มีนำ้ใจแบ่งปันความรู้ ขอบคุณครับ
B U M L E R '
วุฒิสมาชิกเอวี
**

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 01:54:01 AM »

Thank  Wink
888889z
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2018, 12:08:11 PM »

น่าสนใจมากๆ อยากมีเก็บไว้เล็กๆเหมือนกัน
THE LEGEND
anime-vip.com
AV Donator (VIP)

ชอบมากดารา AV

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2020, 04:45:44 PM »

Thank You

หน้า: [1] พิมพ์