เมษายน 20, 2024, 06:23:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนที่เล่นเอ็กเทอนอลกับทีวี <<<  (อ่าน 2026 ครั้ง)
flavoredd
เสนาธิการเอวี
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 09:12:58 PM »

+++++

รบกวนสอบถามครับ มีท่านใดลงไฟล์หนังฝรั่ง เมะ(จะสกุล mp4,mkv,avi ฯลฯ แบบไหนก็ได้ครับ) ในเอ็กเทอนอลต่อเข้าทีวีแล้วดูไปเรื่อยๆ จนสะดุดปิดตัวหนังเองหรือเล่นไฟล์ต่อไปเองมั้ยครับ ปัญหาที่เจอคือจะเป็นเฉพาะกับไฟล์ mp4 ช่วงเวลา 2ชม.นิดๆ ไม่เกิน10นาที จะปิดแล้วรันไฟล์อื่นครับ ไฟล์สกุลอื่นไม่เป็นเลย หนังบางเรื่องไม่เกิน 2ชม ก็รอดไป แต่บางเรื่องเกินก็เฟลบ้าง 

มีคิดๆไว้ว่าคงต้องแปลงไฟล์ รึ ซื้อเอ็กเทอนอลยี่ห้ออื่น มีท่านใดเจอเคสเดียวกันแชร์ได้นะครับ เผื่อผมมองข้ามอะไรไป ขอบคุณครับ

TEK-077
AVOP-210
MIDE-360
MIDE-369

Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 10:47:55 AM »

เปลี่ยนเอ็กเทอนอลก็ไม่น่าจะช่วยอะไร เพราะปัญหาคงอยู่ที่ทีวีของท่าน ถอดรหัสไม่สมบูณ์น่ะครับ

วิธีแก้ แบบประหยัดก็แปลงไฟล์ ถ้ามีทุนหน่อย ก็ซื้อ HD player ตัวใหม่ต่อกับทีวี แล้วค่อยเอาเอ็กเทอนอลเสียบดูครับ
flavoredd
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 11:58:10 PM »

ขอบคุณครับ ผมก็นึกไปต่างๆ ทั้งไฟเลียงตอนเสียบเล่นไม่พอ , อทน.กำลังจะพัง 

เดี๋ยวจะลองแปลงไฟล์ตามคำแนะนำก่อนครับ
tora_jung
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 11:26:43 AM »

เกิน 2ชม  ก็ตัดเป็นท่อนๆก็ได้ครับ ง่ายสุดแล้ว
http://tigersilver.blogspot.com/2016/11/free-mp4-splitter-mp4.html
flavoredd
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 11:03:37 PM »

ขอบคุณครับ แนะนำวิธีดีๆ แก้ง่ายๆเลย แต่หัวร้อนจนไม่คิดให้กว้างๆ รอบคอบๆ
tora_jung
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 11:21:23 PM »

ขอบคุณครับ แนะนำวิธีดีๆ แก้ง่ายๆเลย แต่หัวร้อนจนไม่คิดให้กว้างๆ รอบคอบๆ
รูปนี้อธิบายตัวโปรแกรมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2016, 11:23:17 PM โดย tora_jung » บันทึกการเข้า
tora_jung
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 12:14:20 AM »

ใช้  mkvmerge GUI แปลง mp4 เป็น MKV ก็ไวครับ
Hiryo

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 11:29:44 AM »

เอาตรงๆไฟล์ mkv ไม่เหมาะกับหนังโป๊เลยครับ

mkv เหมาะกับภาพยนตร์หรือซีรี่มากกว่า เพราะมันมีซับบรรยายหลายภาษาที่ต้องยัดลงไป

ส่วนหนังโป๊มันไม่ค่อยมีซับ หรือถ้ามีก็ภาษาเดียว ไม่มีความจำเป็นต้องทำเป็น mkv เลย

พอเป็นmkvแล้ว มันเอาไปตัดต่อลำบากด้วยต้องแปลงไปแปลงมา เสียเวลา
tora_jung
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 12:02:36 PM »

เอาตรงๆไฟล์ mkv ไม่เหมาะกับหนังโป๊เลยครับ

mkv เหมาะกับภาพยนตร์หรือซีรี่มากกว่า เพราะมันมีซับบรรยายหลายภาษาที่ต้องยัดลงไป

ส่วนหนังโป๊มันไม่ค่อยมีซับ หรือถ้ามีก็ภาษาเดียว ไม่มีความจำเป็นต้องทำเป็น mkv เลย

พอเป็นmkvแล้ว มันเอาไปตัดต่อลำบากด้วยต้องแปลงไปแปลงมา เสียเวลา

ตัดต่อ mkv ง่ายครับ...ไม่จำเป้นต้องแปลงไฟล์ครับ
ยิ่งต่อนี่...ตัวไวเลยครับ
Video Joiner...ใช้มาหลายตัวแล้วไม่มีตัวไหนไวเลย
สู้ mkvmerge GUI ไม่ได้เลยครับ...ไวกว่าเยอะ
----------
ต่อไฟล์
Video Joiner เท่าที่ใช้มาตัวนี้ไวสุด(สู้ mkvmerge GUI ไม่ได้)
https://openload.co/f/UoF_inD_DNE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2016, 12:19:18 PM โดย tora_jung » บันทึกการเข้า
Hiryo

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 12:41:10 PM »

ผมหมายถึงการตัดต่อละเอียดแบบเป็นเฟรมเรท ทำเป็นงานศิลป์ครับ ไม่ใช่แค่ตัดเป็นท่อนๆแล้วเอามาต่อกัน

ไฟล์mkvเวลาเข้าโปรแกรมมืออาชีพแบบ Adobe Preimere pro /after effect/ sony vegas/final cut pro มันอิมพอร์ทเข้าตรงๆไม่ได้ ต้องเสียเวลาแปลงก่อน

ประโยชน์ของ mkv เป็นแค่กล่องคอนเทนเนอร์ที่สามารถจับเอาวิดีโอ+เสียง+ซับบรรยายหลายๆภาษามายัดๆเข้าไว้ในกล่องเดียว ซึ่งอย่างที่บอกคือมันไม่เหมาะกับหนังโป๊ เพราะหนังโป๊มันไม่ค่อยมีบทบรรยาย ถึงมีก็ภาษาเดียว

หน้า: [1] พิมพ์