เมษายน 26, 2024, 02:45:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซีเรียส กันตกงาน ใครเคยตกงาน มาแล้วกี่ครั้ง แต่ พอจะกู้ วิกฤติได้อย่างไร  (อ่าน 4772 ครั้ง)
YUYUYUYU
โอตาคุเอวี
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 11:43:49 PM »

ผมเคยตกงานมา2ครั้ง มีความรู้ สามารถ ด้าน คอมพ์เทคนิค นิดหน่อย เลยทำงานแบบหยิบหย่องได้แค่นี้ ปริญญาตรีทุกวันนี้ เหมือนกระดาษเลย 
และ มีความสนใจ ถึงขั้นเทพ ด้านไฟล์หนัง HD การรีมาสเตอร์เสียงหนังคลาสิคเก่าๆ จาก VHS VCD DVD สเตอริโอ มิกซ์ ให้เป็น 5.1 7.1แล้ว ไปใส่ HD720 1080P 4K
แต่รู้สึกว่าตัวเอง จะมีความสามารถทางการค้า มากกว่าเข้าใจลูกค้า เหมือนสิ่งที่ลูกค้าต้องการได้ แต่ไม่เคยหลอกและเอาเปรียบลูกค้า เหมือน เชลแมน หลายๆท่าน (เคยไปเป็นเชลแมนแต่ไม่เวิร์ค)
ถ้าผมตกงาน อีกครั้ง ผมควรจะไปทำงานอะไรดีครับ ทุกวันนี้ ก็กล่อมแกล้ม กับความสามารถอันน้อยนิด ด้าน เทคนนิคคอมพ์
ได้แค่หยิบหย่อง ตามสภาวะเศรษฐกิจ โดยรวม ที่ค่อนข้างแย่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2016, 11:53:36 PM โดย YUYUYUYU » บันทึกการเข้า
Lumia
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 04:32:31 PM »

ผมเคยตกงานมา2ครั้ง มีความรู้ สามารถ ด้าน คอมพ์เทคนิค นิดหน่อย เลยทำงานแบบหยิบหย่องได้แค่นี้ ปริญญาตรีทุกวันนี้ เหมือนกระดาษเลย 
และ มีความสนใจ ถึงขั้นเทพ ด้านไฟล์หนัง HD การรีมาสเตอร์เสียงหนังคลาสิคเก่าๆ จาก VHS VCD DVD สเตอริโอ มิกซ์ ให้เป็น 5.1 7.1แล้ว ไปใส่ HD720 1080P 4K
แต่รู้สึกว่าตัวเอง จะมีความสามารถทางการค้า มากกว่าเข้าใจลูกค้า เหมือนสิ่งที่ลูกค้าต้องการได้ แต่ไม่เคยหลอกและเอาเปรียบลูกค้า เหมือน เชลแมน หลายๆท่าน (เคยไปเป็นเชลแมนแต่ไม่เวิร์ค)
ถ้าผมตกงาน อีกครั้ง ผมควรจะไปทำงานอะไรดีครับ ทุกวันนี้ ก็กล่อมแกล้ม กับความสามารถอันน้อยนิด ด้าน เทคนนิคคอมพ์
ได้แค่หยิบหย่อง ตามสภาวะเศรษฐกิจ โดยรวม ที่ค่อนข้างแย่
นึกไม่ออก ก็ถ้ามีมอไชค ก็ไปวิ่งวินก่อนก็ได้ครับ หารายได้ไปก่อน ได้แน่ๆ
เดี้ยวนี้คนตกงานเยอะครับ ผมเห็นบางคนมาทำงานตั้งไกล ได้เดือนละ 9000 มาทำบัญชี ศูนย์ฟอด รถยนต์
ค่ารถไปกลับก็หมดละ ไหนจะกินอีก
ถ้าคุนไม่มีทุน อย่าพึ่งไปขายของนะ เดี้ยวจะหนักกว่าเดิมอีก
ทำงานรับจ้างไปก่อนเอาที่งานอิสระ จะได้มองเห็นช่องทางได้ง่ายครับ
ชอบดูเอวี
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 04:56:49 PM »

อวยพรขอให้ร้ายกลายเป็นดีครับ 
ขุ่นแม่ยูกิริน
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 08:06:05 PM »

อาจจะต้องไปซักทางให้เก่งจริงๆ ถ้าชอบทางด้านคอมก็ไปคอมให้สุดทางเลย รับรีมาสเตอร์พวกวีดีโอเก่าๆทางเน็ตดูตามเว็ปบอร์ดประจำจังหวัดอะไรแบบนี้

ฺGodNewbie
AV Dedicator (VIP)
โอตาคุกิติมศักดิ์

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 09:54:25 PM »

Wink Wink Wink Wink
ขอให้โชคดีทุกท่านนะครับ ผ่านวิกฤิตไปให้ได้
scheewanan
เสนาธิการเอวี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 03:26:32 PM »

ผมเคยตกงานมา 2 ครั้งครับ ทุกครั้งเป็นหลังเรียนจบและวิกฤติน้ำท่วมผมดนะนำว่าถ้าท่านตกงานอีกครั้งก็น่าจะลองไปหาหลักสูตรอะไรอบรมหรือเรียนเพิ่ม ที่สามารถช่วยเพิ่มช่องทางหารายได้กับตัวเอง เช่นถ้ามีความรู้ด้านคอมก็ไปเรียนด้านคอมเป็นเรื่องเป็นราวไปเลยครับ หรือลองไปเรียนหลักสูตรวิชาชีำของกทม.ดู ผมกฌเคยไปสมัคร (แต่ไม่ได้เรียนเพราะได้งานประจำทำก่อน) หรือไปสมัครงานแบบงาน part time  ประเภทแจกแบบสอบถามอะไรแบบนี้ก้ได้ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
xsundark
AV Dedicator (VIP)
วุฒิสมาชิกเอวี

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 11:31:54 PM »

เอาความสามารถที่ท่ามีมาทำนี่แหละครับ
รับแปลงหนังเลยครับ ทำการตลาดออนไลน์ ผ่านเฟซบุ๊ก อินสตาแกรม เว็บเพจ
ให้ลูกค้าส่งหนังมาทางไปรษณีย์ หรืออะไรก็ว่ากันไป
helloezzo
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 08:52:00 PM »

เคยคิดเล่นๆ เหมือนกัน ว่าถ้าเราตกงานจะทำอะไรดี

สิ่งแรกที่คิดเลย คือขับแท็กซี่ ผมคิดว่าถึงจะเป็นงานขับรถแต่ก็ไม่แย่นะ ถ้าภาษาพอได้นี่ ไปขับรถให้ผู้บริหารก็แจ่มอยู่

พอตั้งหลักได้ เศรษฐกิจดี ค่อยออกมาค้าขาย เพราะตอนนั้นอาจพอมีอายุมากเกินกว่าจะไปทำงานประจำแล้ว

คนเราก็ชอบคิดเสมอว่า งานประจำต้องดี ต้องมั่นคง เท่ห์ หรู ผมว่ามันก็ระดับหนึ่ง

เป้าหมายในชีวิตคือได้ทำงานที่พออยู่ได้ แต่มีความสุขกับมันมากกว่า
DMX 🏆
AVC Moderator
AV Activist
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

Cum on Tits Lovers

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2016, 08:12:54 PM »

ต้องถามอายุด้วยครับ

ส่วนมากอายุเกิน 30 เค้าก็ไม่อยากจะรับแล้วครับ

บ. ต้องการรับเด็กจบใหม่ ไฟแรง มีความกระหายอยากทำงาน และตรงกับสาย

คนอายุเยอะ ไม่ค่อยอยากรับ รู้มาก หัวแข็ง บลาๆ

ถ้าได้งานใหม่ ก็ขอให้ตรงกับสายที่เรียนมานะครับ

Grin

กฏระเบียบของเว็บ เรื่องลายเซ็นต์ อ่านได้ ที่นี่

49mm
เล็กสั้นขยันซอย
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2016, 07:52:16 PM »

เข้าเว็ป สมัครงานเลยครับ คุณมีวุฒ ป.ตรี ไม่ยากเลยครับ
พวกเว็ป JOB DB SUPER RESUME อะไรทำนองนี้มันส่งเมลสมัครงานมาให้ทุกวัน
ถ้าไม่เลือกงานกดสมัครไปเรื่อยๆและไม่ขี้เกียจไปสัมภภาษเดี๋ยวก็ได้ครับ
หัดเขียน resume เป็นภาษาอังกฤษแล้วไปลงในเว็ปครับช่วยได้เยอะ

ยังไงก็ขอให้ผ่านพ้นช่วงนี้ไปได้นะครับ 

หน้า: [1] 2 พิมพ์