มีนาคม 29, 2024, 08:16:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ... 7 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อหายนะมาเยือนอีกครั้ง  (อ่าน 40818 ครั้ง)
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 10:17:59 AM »

ผมเคยตั้งกระทู้ฮาร์ดดิสค์พังมาแล้วครั้งนึง ไม่นึกว่าจะจะได้มาตั้งอีก 

ตั้งแต่ละครั้งก็เพื่อเตือนใจตัวเองและสมาชิกคนอื่นด้วยนะครับ ว่าฮาร์ดดิสค์มันอาจจะพังได้
ข้อมูลที่แสนมีค่าของเรา อยู่ๆมันอาจจะหายไปไม่ลา

เมื่อวันศุกร์ที่้ผ่านมา ผมเอาฮาร์ดดิสค์ 2 TB มาเสียบ DOCKING เพื่อจะทำปกหนังใส่ไฟล์
ซึ่งปกติก็จะไล่ทำอยู่เรื่อยๆ เพราะมีหนังเยอะมาก

DOCKING ของผมเป็นแบบ 2ช่องเสียบฮาร์ดดิสค์ได้ 2 ตัว ปกติก็ใช้ประจำ
แต่วันนี้ อยู่ดีๆฮาร์ดดิสค์ตัวแรกก็ไม่อ่านข้อมูล มันบอกว่าต้อง format disk !!!!!

พระเจ้า ฟอร์แมททำปร้างอะไร หนังโปรดของผม 2TB เก็บมาตั้งนานเลยนะเฟ้ยย !!!!
แล้วฮาร์ดดิสค์ตัวนี้ ผมพึ่งซื้อมาตอนเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้วแท้ๆ มันจะพังไวอะไรขนาดนั้น
ฮาร์ดดิสค์อีกตัวที่เสียบคู่กัน ซึ้อมาตั้งแต่ปี 2013 มันยังไม่เป็นอะไรเลย

ผมรีบถอดฮาร์ดิสค์ออกมาวางข้างนอกแล้วปลอบใจตัวเอง  คิดว่าเดี๋ยวเสียบใหม่คงได้ มันคงผิดพลาดอะไรซักอย่าง

ขอท้าวความว่า ฮาร์ดดิสค์ตัวนี้ ถึงจะเป็นลูกใหม่ แต่ผมได้ย้ายไฟล์หนังโปรดที่เป็นเรื่องเก่าๆ เข้าไปเก็บเยอะมาก

เพราะถือคติว่า การย้ายหนังไปเก็บที่ฮาร์ดดิสค์ลูกใหม่ หนังมันจะอยู่กับผมไปเรื่อยๆ
ถ้าเก็บไว้แต่ลูกเดิม วันดีคืนดี ถ้ามันหมดอายุการใช้งาน หนังจะหายไปด้วย(คิดผิดจริงๆ )

ฮาร์ดดิสค์ตัวนี้เป็น 2TB ลูกที่ 5 อีก 4ตัว ปกติหมด แต่ลูกใหม่สุด พัง !!!!!!!!!!!!!!! พระเจ้าช่วยกล้วยทอด
ในนั้นมีหนังเก่าประมาณครึ่งนึง ที่หาโหลดค่อนข้างยากหรืออาจจะหาโหลดไม่ได้ด้วย อีกครึ่งซื้อมาจากก DMM และ R18 มีที่ซื้อมาจาก MGSTAGE ไม่กี่เรื่อง
ปัญหาคือ นอกจากจะหาโหลดใหม่ยากแล้ว หนังที่ซื้อมาแต่ละเรื่องผมใช้เวลาทำไฟล์นานมาก โหลดมาแคปเจอร์ แปลงไฟล์ใส่ปกอย่างดี

ผมพยามลองแก้ไขทุกอย่าง เพื่อจะได้ไม่ต้องฟอร์แมทฮาร์ดดิสค์ ทั้งเปลี่ยน DOCKING ทำการ chkdsk ในดอส

ใช้โปรแกรมทดสอบฮาร์ดดิสค์ ซึ่งงทุกตัวบอกเหมือนกันหมดว่าผมต้องฟอร์แมทดิสค์ก่อน

แต่สิ่งนึงที่ทำให้โล่งใจคือ ใช้โปรแกรมเทสฮาร์ดิสค์ ไม่พบ BAD SECTOR แต่พาร์ติชั่นพังเฉยๆ

ผมเลยคิดว่า อย่างน้อยฮาร์ดดิสค์ก็ไม่ได้พัง เราแค่ต้องกู้ข้อมูลเฉยๆ ถ้างั้นก็เดี๋ยวลบ หรือฟอร์แมทก็ได้ ค่อยไปกู้คืนทีหลัง เอาไว้เป็นตัวเลือกสุดท้ายแล้วกัน

จากนั้นก็ใช้โปรแกรมพวก Recovery partition  เผื่อจะดึงโครงสร้างพาร์ติชั่นกลับมาได้

ลองอยู่ 4-5 โปรแกรม ก็ไม่สามารถทำให้เหมือนเดิมได้

สุดท้ายเลยตัดสินใจ ออกไปซื้อฮาร์ดดิสค์ใหม่ 2TB อีกลูก เพื่อเตรียมการกู้ข้อมูล

ตอนแรกผมลังเลว่าจะลบพาร์ติชั่น หรือฟอร์แมทพาร์ติชั่น แบบไหนจะกู้ข้อมูลง่ายกว่า แต่สุดท้ายก็เลือกฟอร์แมทไป

ตอนนี้กำลังกู้ข้อมูล เปิดเครื่องทิ้งไว้ มา 4 วันแล้วครับ ยังกู้มาได้แค่ 60เปอเซนต์ และจากการแสกน เหมือนจะมีประมาณ 10 เปอเซนต์ที่กู้ไม่ได้

แต่ขอแค่รายชื่อ จะได้ไปตามเก็บใหม่

ตอนนี้มี 6 คนที่กู้ไม่ได้ คือ 1. Mizuki Noa ต้องหาโหลดใหม่หมด ซึ่งคิดว่าคงไม่มีปัญหา เพราะยังใหม่อยู่

อีก 5 คน คือ Erina Toda,Ryo Hoshi,Natsume Maioka,Fumina Sano กับ Kamiya Miyuki อันนี้ลำบากแน่ๆ เพราะมีบางเรื่องที่อาจจะหาไม่ได้แล้ว เพราะสมัยก่อนผมเก็บมาครบเลย เศร้ามาก

และส่วนที่กู้ได้ ตอนนี้ก็ยัง recover อยู่ เหลืออีกประมาณครึ่งนึง หวังว่าจะไม่มีปัญหาอะไรเพิ่ม

ระบายส่งท้าย ซวยต้อนรับวันสงกรานต์ครับ

กับ 5 สาวที่หายไป 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2017, 10:40:02 AM โดย Hiryo » บันทึกการเข้า
ttszaza

หญิงยั่วเซ็กส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 10:31:36 AM »

ยอมใจท่านจริงๆหนังหลายค่าย สู้ๆเป็นกำลังใจให้ค่ะ

Matsushita Saeko  Airi Kajima  Mion Sonoda Yuria Satomi  Ria Kashii  Rino Kirishima  Mayu Moritsuki
maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 11:10:09 AM »

ถ้าไม่มีปัญหาทางการเงิน เอาลงเเผ่นก็เป็นทางเลือกนึงไว้สำรอง

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
aorosmile
AV Devotor (VIP)
ปลิงกิติมศักดิ์

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 11:36:06 AM »

Docking มีความเสี่ยง จนทุกวันนี้
ซื้อ Mybook3TB มาเรื่อยนๆ จนมีสามตัวแลัว
ผมใช้แบบใช้ไฟหมดเลยครับ
 WD element 1TBx2 1.5TB 1
Mybook1TB 1 2TB 3 3TB 3
ขอดี คืออแดปเตอร์ใช้ร่วมได้หมด
เคยใช้แบบ usb เสียไปสองตัว
สุดท้ายแล้ว OS มีส่วนมากๆ
ใช้แมคมินิ ก๊อฟไฟล์โยกไฟล์  ปลอดภัยมากครับ

maxfull
AV Distinctive (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 11:49:30 AM »

ลองหา WinCatalog Light มาใช้ดูครับ ผมใช้ Version 2.6
sub1987
AV Devotor (VIP)

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 11:55:35 AM »

ขนลุกเลยทีเดียว ขนาดผมเก็บหนังน้อยนะ 1TB

สรุปหน่อยครับ ถ้าจะสำรอง เอา dock + Hd หรือ Ex Hd ดีครับ เสียวแปร๊บๆ
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 12:00:24 PM »

โปรแกรม  WinCatalog Light  เอาไว้ใช้จัดการไฟล์ และโฟลเดอร์ใช่มั้ยครับ

ผมไม่ได้มีปัญหาเรื่องการจัดการไฟล์นะ แต่มีปัญหาเรื่องฮาร์ดดิสค์มีปัญหา 2 รอบแล้ว 

ตอบคุณ sub1987 ผมไม่แนะนำ ext HD เลยครับ เสียง่ายกว่า Docking+HD เยอะ

jakkajee
AV DecadonoR++ (VIP)
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 01:56:27 PM »

Amazon Drive ครับ ปีละ 60 เหรียญ อยาก back up เท่าไร ทำไป..
ไม่มีแบ๊คอัพสักชุดก็ไม่มีวันปลอดภัยครับ..

RollingFuck
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 02:04:31 PM »

ผมยอมลงทุนซื้อ NAS ดีๆอย่าง QNAP แล้วทำ RAID สบายใจกว่าเยอะ
mhudom
หมู่เฮาชาว AVC
AV DecadonoR++ (VIP)
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 02:38:11 PM »

แค่ดูปก ก็รู้ว่าน่าเสียดาย

ขอให้ดีขึ้นในเร็วครับ....

อาวุธใหม่ ปลดปล่อยไฟล์หนังสู่ HDD ของคุณ
หนังใหม่เดือนชนเดือน , หนังเก่าที่เคยพลาดไป
ด้วย ExtMatrix สำหรับ VIP++ เท่านั้น
https://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=237325.0
หน้า: [1] 2 3 ... 7 พิมพ์