มีนาคม 29, 2024, 03:50:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านร้อนมากครับ มีวิธีแก้ไหม  (อ่าน 3205 ครั้ง)
LEGACY
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 02:21:37 PM »

เป้นบ้านน้อคดาว ครับ บ้านไม้ทรงไทย กลางวันคือร้อนมาก เปิดแอร์ 18c ก้ไม่เย้น แต่ถ้ากลางคืน 24c นี่หนาวเลยครับ ผมคาดว่า
 ปัญหาคือมาจากตัวบ้าน เพดานเป้นแผ่นไม้ ล่ะก้เอาหลังคากระเบื้องทับอีกที ไม่มีฉนวนกันความร้อน ถ้าจะลื้อหลังคาก้คงหลายตังค์
มีวิธีแก้แบบอื่นอิกไหมครับ สีทาบ้านกันความร้อน ใช้กับบ้านไม้ได้ไหม แล้วมันกันความร้อนได้เยอะป่าวว
Polar
สหายร่วมหื่น
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 01:46:15 AM »

เอาน้ำไปฉีดด้านบนทำ sprinkle พอได้มั้ยครับ แต่ก็จะเปลืองน้ำอีกแหละ นอกจากสูบจากบ่อแล้วให้มันไหลวนกันไปทอดๆ เท่าที่ผมคิดออกตอนนี้นะครับ
bigbox
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 02:57:34 PM »

ติดฝ้าเพดานครับ
soulmate6695
AV DecadonoR++ (VIP)
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2017, 02:23:13 AM »

ปกติบ้านไทยจะระบายความร้อนจากช่องระบายอากาศด้านบนอยู่แล้ว ถ้าบ้านไม่ได้มีช่องระบายหรือเอาอะไรปิดไว้ก็เอาออกเพราะปกติความร้อนจะลอยขึ้นด้านบนแล้วลมจะช่วยพัดออกไปลองไปดูบ้านไทยมันจะมีช่องลมพวกนี้อยู่ที่หน้าจั่ว แล้วก็ปกติของบ้านที่ใช้วัสดุไม้ปกติ ไม้เป็นวัสดุที่ซึมซับความร้อนได้ดีแต่ก็ระบายออกเร็วเหมือนกันนี้เป็นเหตุผลว่าทำไมกลางวันถึงร้อนมาก กลางคืนถึงเย็นมาก ซึ่งอันนี้ก็ต้องเข้าใจที่วัสดุมันด้วย หรือถ้ามีครบทุกอย่างแล้วลองหาต้นไม้ปลูกบริเวณทิศตะวันตกเฉียงใต้ดู เอาเป็นไม้ยืนต้นนะครับมันจะช่วยให้อุณภูมิของตัวบ้านลดลงได้ ถ้าบ้านคุณมีบริเวณ Smiley
helloezzo
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 09:39:56 PM »

ปลูกต้นไม้อีก 1 เสียง ช่วยกันแดดได้ดี
ASUKIRA
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 10:25:48 PM »

บ้านผมเป็นบ้านชั้นเดียว เลยค่อนข้างยาว ด้านทิศตะวันตกรับแดดตอนบ่ายเต็มๆเพราะเป็นที่โล่ง จะซื้อต้นไม้มาวางเรียงที่ผนังก็ต้องใช้หลายต้น เพลีย --"

We Watch AV Page

น่มน้มและมิตรภาพแห่ง AVC
iamnumberfour
AV Donator (VIP)

ʕっ•ᴥ•ʔっ ♡ เร็มบิก้อน kaedeW

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 12:24:54 AM »

ผมก็บ้านไม้ครับเปิดแอร์ก็เย็นเหมือนตอนกลางคืนนะครับแอร์เก่าแล้วด้วยรึเปล่า แอร์ตัวเก่าผมที่เพิ่งเปลี่ยนไปก็เย็นแค่กลางคืนกลางวันเอาไม่อยู่
sexpistols

สวัสดีครับ ผมมาใหม่แนะนำด้วยนะครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 12:13:12 PM »

ติดฟ้าเพดาน + ฉนวนกันความร้อนแผ่นหนาๆ
ทิศไหนโดนแดด ลงต้นไม้หรือทำระแนงไม้กันแดด
ฝาผนังห้องติดแอร์ดูรู-ช่องแอร์ออก อุดให้ดี
ถ้างบมากหน่อยห้องที่อยู่บ่อยๆ ทำผนังสองชั้นไปเลยครับ
huadoor2
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 02:42:58 AM »

เชื่อผมเหอะครับคุณ ยังไงก็ต้องรื้อหลังคาเพื่อปูฉนวนกันความร้อนครับ แล้วยิ่งเป็น
บ้านไม้อีกด้วย บอกเลยว่า กลางวันร้อนมากอ่ะ ร้อนกว่าบ้านปูนอย่างเห็นได้ชัด เมื่อ
ปูฉนวนกันความร้อนแล้วจะช่วยได้แค่ในระดับนึงเท่านั้น สิ่งที่ยั่งยืนก็คือ คุณต้องปลูก
ต้นไม้ที่มีความสูงกว่าหลังคาบ้านครับ หรือพูดง่ายๆคือ ให้ต้นไม้ปกคลุมหลังคาบ้าน
ทั้งหมดนั่นเอง รับรองว่าช่วยได้แน่นอนและยั่งยืนกว่ากันเยอะครับ ขืนดันทุรังเปิดแอร์
แบบนี้ไปเรื่อยๆ มีหวังได้จ่ายค่าไฟฟ้าอวกแตกกันพอดี เชื่อผมครับ แล้วชีวิตคุณจะดีขึ้น!! 

ข้านี่แหล่ะ......ยอดนักเย็ด 7 ตำนาน!!
หน้า: [1] พิมพ์