เมษายน 19, 2024, 05:52:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเทคนิคการทำ Timing ซับจากซับฝังภาษาจีนและโปรแกรมแกะภาษาจีนเพื่อนำไปแปล  (อ่าน 47525 ครั้ง)
aiotsukajang
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2017, 11:54:18 PM »

นานๆทีมันจะเป็น เราก็พยายามไม่เล่นอะไรปล่อยมัน ทำงานไปซึ่งมันก็ทำได้จนเสร็จโดยไม่ปิดโปรแกรมอัตโนมัติ โปรแกรมแกรมที่3ยังไม่ได้ลองเลย ลองไปแค่ โปรแกรม1 และพอ ใส่โปรแกรม2 ค่อนข้างมั่วเยอะมาก ที่แปลถูกตามภาพเพียงแค่ไม่ถึง40% ต้องมานั่งพิมใส่เอง แต่ลองกับไฟล์ซับฝัง Eng ผ่านสบายเลยแก้สามารถ OCR ถูกต้องประมาณ คร่าวๆนะ 95% อ่ะ ที่เหลือคือมาตามแก้ ไม่ถึง 20 บรรทัด แต่เวลาค่อนข้างไม่ตรงซับ ต้องมาปรับอีกที
b4k3r
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 10:53:03 PM »

หลังจากลองใช้ videosubfinder ให้มันทำแค่ซับเปล่าเอา timing อย่างเดียว 3-4 เรื่องแรกไม่มีปัญหาอะไรมีค้างบ้าง แต่ลองทำใหม่ก็ทำจนจบเรื่อง ... แต่ไม่รู้เป็นไร 3-4 เรื่องหลังนี่กลายเป็นว่ามันทำไม่จบ โปรแกรมหลุดที่เวลาเดิมตลอดเลย ... ปรับขนาดแก้ไงก็ไม่หายแฮะ ... ลองเลื่อนเวลาให้พ้นช่วงนั้นไปหน่อยก็ยังแฮงค์ ...  ต้องเลื่อนข้ามไปไกลๆเลย ...

เมื่อเช้าผมก็เป็นครับ อาการเดียวกันเลย ทั้ง ๆ ที่เมื่อวานทำได้จนจบเรื่อง ลองหลายรอบจนเซ็ง สุดท้ายผม Reboot เครื่องไปรอบนึง กลายเป็นว่ามันกลับมาใช้ได้ปกติ ไม่แฮงค์เฉยเลย

ลองรีบูทแล้วมาทำเรื่องเดิมก็ยังค้างที่เดิมแฮะ ... ลงแพ็คตัว encode ที่เขาแนะนำแล้วก็เหมือนเดิม ... ตอนนี้ต้องใช้วิธีเปิดให้มันข้ามจุดที่แฮงไปสักห้านาที ... ซึ่งถ้ามันค้างตรงกลางเรื่องนี่จะทำลำบากมากต้องเปิดทิ้งไว้เรื่อยๆ... เพราะไอ้ตัวเลื่อนมักจะเลื่อนได้ถึงแค่ 40 นาทีเลื่อนมากกว่านั้นจะกลับไปที่นาที 0 ซะงั้น ... ฮาฮา ... แต่โปรแกรมของฟรีก็งี้แหละคงบ่นไรไม่ได้มาก

ถ้าแฮงค์บ่อยจนหัวร้อน ลองทำตาม Update 2 ของผมดูครับ  Grin
Rogusto
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 02:27:38 AM »

ขอสอบถาามหน่อยครับ ผมลองทำตอนขั้นตอนทุกอย่าง แต่มาติดตรงที่เวลาจะเอาภาพมาใส่ในโปรแกรม SubtitleEdit แล้ว ปรากฏว่ามันหาภาพไม่เจอเหมือนมันไม่อ่านไฟล์หรือยังไงนี้ละ

ผมเลยเอาภาพไปแปลงใน Format Factory แล้วเอามาใส่ใน SubtitleEdit อีกที ทีนี้หารูปเจอ แต่กลับเจอปัญหาใหม่คือ มันไม่ได้ timing ไว้เลยครับ ไม่ทราบว่า ผมข้ามขั้นตอนหรือต้องแก้ยังไงครับ ช่วยบอกที

ปล. หรือว่าจริงๆแล้วเราต้องทำ timing เองก่อนแล้วค่อยมาแกะหรือเปล่าเอ๋ย ตอนนี้มีความงง 

b4k3r
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 11:06:02 AM »

ขอสอบถาามหน่อยครับ ผมลองทำตอนขั้นตอนทุกอย่าง แต่มาติดตรงที่เวลาจะเอาภาพมาใส่ในโปรแกรม SubtitleEdit แล้ว ปรากฏว่ามันหาภาพไม่เจอเหมือนมันไม่อ่านไฟล์หรือยังไงนี้ละ

ผมเลยเอาภาพไปแปลงใน Format Factory แล้วเอามาใส่ใน SubtitleEdit อีกที ทีนี้หารูปเจอ แต่กลับเจอปัญหาใหม่คือ มันไม่ได้ timing ไว้เลยครับ ไม่ทราบว่า ผมข้ามขั้นตอนหรือต้องแก้ยังไงครับ ช่วยบอกที

ปล. หรือว่าจริงๆแล้วเราต้องทำ timing เองก่อนแล้วค่อยมาแกะหรือเปล่าเอ๋ย ตอนนี้มีความงง 

เรื่อง Timing ไม่ต้องทำเองครับ ถ้าผมคิดไม่ผิด มันน่าจะใช้ชื่อไฟล์ของแต่ละรูปมา Convert เป็น timing ให้ ตอนท่านแปลงภาพได้แก้ไขชื่อไฟล์ไหมครับ ?

เรื่องโปรแกรมหาไฟล์ไม่เจอนี่ผมไม่เคยเจอเลยครับ TT แต่ในโปรแกรมแรกก็สามารถทำ Timing มาเป็น .srt ให้เราได้นะครับ ลองไปประยุกต์ดู ตอนนี้ผมใช้แค่โปรแกรมที่ 1 กับ 3 เป็นหลักเพราะมันแกะภาษาจีนออกมาได้แม่นยำกว่า
visootpao
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 07:52:32 PM »

เยี่ยมมากๆครับ
ขอแสดงความนับถือ
godzgame
พยาธิตัวเหงียน
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2017, 02:41:20 PM »

สวัสดีครับจะขอสอบถามว่า จะหาวิดีโอ ที่เป็นซับจีนจากที่ไหนบ้างครับ ผมมีคนแปลจีนได้ครับ เผื่อช่วยได้ครับ
nhankhoi93
ตะกวดไซเบอร์
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 12:24:25 PM »

สุดติ่งเลย ขอบคุณหลาย  Kiss Kiss

_X_
เหลือบไร
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2018, 01:20:29 PM »

สุดติ่งเลย ขอบคุณหลาย  Kiss Kiss
อันนี้แหล่งเลยครับ https://hpjav.com/category/chinese-subtitles
atad
AV Dedicator (VIP)
เหลือบไร

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2018, 12:28:23 AM »

รูปมันเสียหมดเลยอ่ะครับ ช่วยแก้ไขให้หน่อยได้มั้ยครับ
badboy2019
ปลิงควาย
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2019, 02:46:29 PM »

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2019, 02:54:28 PM โดย AVC Presidente » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์