ธันวาคม 18, 2014, 07:26:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: การแบ่งปันและความมีน้ำใจโดยไม่หวังผลตอบแทนจะทำให้สังคมเอวีแห่งนี้น่าอยู่และอบอุ่น ฝากไว้ด้วยนะครับชาว AVC
เนื่องจากอัตราการใช้งานที่สูงมากกว่าที่ผ่านมาอีกกว่าเท่าตัว ตอนนี้เวบเราจึงต้องเพิ่มแรมและซีพียูให้กับเซอร์เวอร์ (ราคาแพงกว่าเดิม 2 เท่า) ค่าใช้จ่ายตกปีละหลายหมื่นบาท ถ้าไม่ลำบากเพื่อนๆช่วยกันบริจาคหน่อยนะครับ เราจะได้มีที่พูดคุยและแบ่งปันหนังดีๆกันต่อไป

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ... 8 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Bittorent คือไรอะไร? พร้อมวิธีใช้ กับ โปรแกรม  (อ่าน 60805 ครั้ง)
nukload
ตะกวดไซเบอร์
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 06:01:54 PM »

ก่อนอื่นต้องขออภัย หากกระทู้นี้ผิดหมวด ผิดประเภท หรือไม่สมควร ผู้ดูแลบอร์ดลบได้เลยครับ
ผมเห็นเพื่อนสมาชิกบางคนถามถึงการโหลดไฟล์ torrent บางคนโหลดไม่เป็นบ้างละ ใครที่รู้วิธีแล้วผ่านไปได้เลยนะครับ

CREdit : Xvid88.com ดูหนังโป๊ออนไลน์ฟรีครับ

ขอบคุณครับ

BitTorrent (BT) คืออะไร?

Bittorrent   เป็นมาตรฐาน P2P (peer to peer) ที่ใช้เพื่อรับส่งไฟล์ระหว่างผู้ใช้ Internet ด้วยกัน เครื่องผู้ใช้จะติดต่อกับเครื่องของผู้ใช้อื่นเพื่อรับส่งชิ้นส่วนของไฟล์ จะมีเครื่องมือหนึ่ง หรือ โปรแกรม (เรียกว่า Tracker) ทำหน้าที่เป็นตัวจัดระบบการสื่อสารระหว่างผู้ใช้เหล่านั้น(peers) ตัว Tracker จะทำหน้าที่จัดการเท่านั้น จะไม่มีข้อมูลของไฟล์ที่รับส่ง

ดังนั้น Tracker จึงไม่ต้องมีเน็ตที่แรงเพราะไม่ได้รับส่งไฟล์เอง สิ่งที่ทำให้ BT อยู่ได้ก็คือหลักการที่ผู้ใช้ควรจะส่งไฟล์ขณะเดียวกับที่รับไฟล์ หากมีผู้ใช้มากก็จะเร็วมาก การทำงานของ BT ก็คือการหั่นไฟล์นึงเป็นหลายๆ ส่วน แล้วส่งคนละส่วนไปยังผู้รับหลายคน พอผู้รับเหล่านั้นได้รับส่วนเหล่านั้นก็จะสามารถรับส่งกันเองเพราะต่างกันต่างมีชิ้นส่วนที่คนอื่นไม่มี ทำให้ไม่ต้องพึ่งผู้ส่งผู้เดียว

ก่อนที่จะทำการโหลด Bit ต้องมีโปรแกรมในการโหลด Bit ก่อนนะครับ มีด้วยกันหลายตัว  แต่ผมจะแนะนำตัวที่นิยมใช้กันเพราะใช้ง่ายไม่กินสเป็กเครื่องครับ

BitTorrent

http://www.bittorrent.com   <<<<  เว็ปหลักโปรแกรม   BitTorrent
http://download.bittorrent.com/dl/BitTorrent-6.4a.exe     <<<  ลิ้งตรง BitTorrent

Bitcomet

http://www.bitcomet.com   <<<< เว็ปหลักโปรแกรม  Bitcomet
http://download.cnet.com/BitComet/3000-2196_4-10296306.html?part=dl-10296306&subj=dl&tag=button   <<< ลิ้งโหลด Bitcomet

มารู้จักการใช้และความหมายของ Bit กัน

การดาวโหลด (Download)

เริ่มจากท่านหาไฟล์ที่ท่านต้องการโดยการเข้าไปในหน้าของ Torrents
ในที่นี้จะใช้โปรแกรม BitComet เป็นหลักโดยสามารถหาโปรแกรมนั้นได้จากเวป BitComet.com

เมื่อดาวโหลดไฟล์ Torrent ที่ต้องการมาแล้ว เปิดโปรแกรม Bitcomet (ใช้โปรแกรมอื่นก็ได้นะค่ะ แต่ในที่นี้ใช้ Bitcomet)
- กด Open
- เลือกไฟล์ Torrent ที่ได้โหลดมาเมื่อกี้
- กดปุ่ม Open เมื่อเลือกได้แล้ว
จะมีหน้าต่าง Task Properties… ขึ้นมา

Save Location
- เลือกว่าจะไป Save ไว้ที่ไหน ระวังเรื่องพื้นที่ด้วย ถ้าไม่พอเก็บเดี๋ยวจะซวยที่หลัง

Torrent Content
- แสดงไฟล์ที่จะโหลด สามารถเลือกโหลดได้ ถ้าไม่อยากได้ไฟล์ไหนก็สามารถติ๊กออกได้
- แสดงรายละเอียดหรือข้อความที่ผู้สร้างไฟล์ Torrent เป็นผู้เขียนไว้
กด OK เมื่อเลือกเสร็จแล้ว

จากนั้น โปรแกรมจะเริ่มทำการ Download ไฟล์

สถานะการโหลดบิท

สังเกตุง่ายตอนที่โหลด ไฟล์จะมีลูกศรอยู่หน้าไฟล์ที่เราโหลด

ลูกศรเป็นสีแดง แสดงว่า ไม่มีคนปล่อย ไฟล์ที่เรากำลังโหลด

ลูกศรเป็นสีฟ้า แสดงว่ากำลังโหลดไฟล์นั้นๆลงเครื่อง PC ของเรา

ลูกศรสีเขียว  แสดงว่า ไฟล์นั้นโหลดเสร็จแล้วแต่กำลังปล่อยให้คนอื่นโหลด ต่อจากเรา  อันนี้ เราไม่ควรที่จะ เห็นแก่ตัวนะครับ คนอื่นเค้าก็อยากโหลดเหมือนกับเรา ไม่ได้ดึงเน็ตมากมายเท่าไหร่หรอกครับ ช่วยเปิด ไปซักพักแล้วค่อยปิดก็ได้ครับ

ลูกศรสีเทา  แสดงว่า  ไฟล์ที่เราต้องการโหลดนั้น กำลังรอคิวในการดาวโหลดอยู่ควรปล่อยไว้จนกว่าจะถึงคิวเรานะครับ

สุดท้ายแล้วขอให้โหลดอย่างสนุกสนานนะครับ 

ปล.. มีปัญหาอะไรถามได้นะครับ จะตอบให้ถ้ารู้สาเหตุ !!

ขอขอบ ท่านที่หาโปรแกรม ในการโหลดบิทมาเสริมนะครับนะครับ

1. ciberdine103

ขออนุญาติลงlinkโปรแกรมที่ทำงานแบบp2pให้เป็นตัวเลือกเพิ่มเติมต่อยอดครับ จะได้ไม่ต้องไปค้นที่ห้องโปรแกรมอีก

ArtemisP2P 3.2.0

OS:Win95, Win98, WinME, WinXP, Windows2000, Windows2003, Win7, Windows Vista

Linkdownload
http://www.cyberartemis.com/Artemis-setup-free.exe

uTorrent (µTorrent) 2.0.1.19248 freeware

OS:Win95, Win98, WinME, Windows2000, Windows2003, WinNT 4.0, WinXP, Windows Vista, Windows Vista x64, Windows 7, Windows 7 x64

ไม่ต้องสงสัยทำไมหน้าคุ้นๆ เจ้าเดียวกับคนทำBitTorrentนั่นล่ะครับ

Linkdownload
http://download.utorrent.com/2.0.1/utorrent.exe
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2013, 12:28:09 PM โดย nukload » บันทึกการเข้า

nukload
ตะกวดไซเบอร์
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 06:02:52 PM »

วิธี การใช้งานกระดาน พร้อมภาพประกอบ

1.

เหยื่อของเราครับ แอบโฆษณากระทู้ตัวเองนิดนึง ดับเบิ้ลคลิกตรงlinkของMidiaFire หรือlinkของakiba-onlineก็ได้

2.

เข้าสู่หน้าจอเจ้าของเว็บที่ผมไปฝากfileเอาไว้ สังเกตกรอบขวามือ บอกว่ากำลังทำรายการ

3.

กรอบขวามือขึ้นว่าจิ้มตรงนี้ ก็คลิ๊กไปเลยจร้า่

4.

จากนั้นsaveตามปกติ ในกรณีใช้โปรแกรมเร่งความเร็ว ก็สามารถใช้ได้เช่นกัน

5.

ไปตรงที่เราเก็บfileเอาไว้ แล้วดับเบิ้ลคลิ๊ก

6.

ต่อมาจะขึ้นหน้าต่างให้เลือกว่าจะdownloadอะไรบ้าง เลือกติ๊กถูกแค่ตัวหนังนามสกุลต่อท้าย.avi
กับปกหนังนามสกุลต่อท้าย.jpg นอกนั้นไม่เกี่ยวครับ บางทีตัวในข้อ5ดับเบิ้ลคลิ๊กแล้วหน้าต่างมีรูปโฟลเดอร์
หมายถึงว่ามีอะไรซ่อนอยู่ข้างในอีก ลองคลิ๊กเข้าไปดูก่อน บางทีอาจมีfileไม่เกี่ยวข้องติดมาด้วย
ให้เอาเครื่องหมายถูกออกซะ

7.

หลังจากเลือกตรงOKแล้ว โปรแกรมก็จะเริ่มdownload จากนี้ก็ต้องรอจนกว่าจะdownloadเสร็จสิ้น
ครบ100%ก็จะได้หนังมาเชยชม

poloza
สหายร่วมหื่น
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 11:56:32 PM »

ความรู้ดีๆอย่างนี้ มันต้องศึกษาขอบคุณครับ  Grin
SEVEN-DAY-SITH
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

สุดๆ ต้อง สุโคย

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 09:40:17 AM »

เป็นอีกหนึ่งเรื่องดีๆทีโพส์ให้คนทีอยากโหลดแต่ไม่เข้าใจในการใช้โปรแกรมได้ดูและทําความเข้าใจด้วย ดีครับ

Maniac
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

AV addicted

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 02:09:56 PM »

แนะนำโปรแกรมโหลดบิทอีกโปรแกรมครับ

Vuze หรือชื่อเดิม Azureus
download ฟรีได้ที่เว็บของผู้พัฒนาเลย ดูหรูหรา น่าใช้ดีไม่หยอกเลยครับ

http://www.vuze.com/
แม๊กซี่มิโกะ ˆ
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 06:09:28 PM »

เยี่ยมคับ Cheesy
Mr.Bavarian
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 12:06:23 PM »

ขอบคุณมากครับเหมาะสำหรับแนะนำมือใหม่หัดโหลดเลย
franshesjoe
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 05:39:04 PM »

ขอบคุณมากๆครับ อยากใช้มานานแล้วแต่ไม่รู้ทำไง เจอเว็บนี้กระจ่างเลยครับ Shocked
หมูดำรำพัน
AV Columnist
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

โลกสวยด้วยมือเรา..และหนังอีก 6TB!

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 12:22:38 PM »

ตัวหลักที่ผมใช้คือ uTorrent เพราะว่าเล็กดี เปิด Program ได้ไว

แต่เคยเจอปัญหาว่าบางครั้งใน Torrent File มี File ข้างในเยอะๆ และใช้ character แปลกๆจะ Load ไปแล้ว Error ประมาณว่าหา File ไม่เจอ ตัวอย่างเช่น Torrent รวมฮิตของ Yu Asakura ลองด้วย uTorrent หลายรอบ ไม่ผ่าน พแมาเปลี่ยนเป็นเจ้าเก่า Bitcoment สามารถ Load ได้ครับ

แต่ไม่แนะนำ Bitcomet เพราะว่ามันเปิดช้าแล้ว Interface ทำงานช้ามากๆตอนเลือก File ใน Torrent ครับ เดี๋ยวจะลอง Vuze ที่ท่าน Maniac แนำนำดูครับ

ใครไม่เคย Load Bit แล้วเพิ่งเริ่ม หยอดกระปุกเก็บเงินเพิ่ม HDD, External Storage รอได้เลยครับ งานนี้ยาวๆๆๆๆ ครับ SmileySmiley

the ass
AV Devotor (VIP)
ผู้ชำนาญการเอวี

ไม่ไหว จริงๆๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 08:30:57 PM »

ชอบจัง
หน้า: [1] 2 3 ... 8 พิมพ์