มีนาคม 29, 2024, 01:25:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมจัดการไฟล์หนัง AV  (อ่าน 4740 ครั้ง)
AVSTORY
AV Dedicator (VIP)
เหลนไฟใจสยิว

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2018, 02:48:12 PM »

ผมมีโปรแกรม ผมเคยทำไว้ใช้เองเมื่อนานมาแล้ว
เอาแชร์ในบอร์ดนี้ด้วย ลองกระทู้ดูนะ ซึ่งไม่ค่อยมีคนสนใจ

หลักการก็คือ sync file สร้างเป็นฐานข้อมูลจากนั้นก็ไปโหลดข้อมูลพวกภาพนักแสดง + ปกมา อาจไม่ได้ทุกเรื่อง
เรื่องไหนไม่มีก็โหลด manual เอาเองได้
โดยไฟล์ต้องมีรหัสหนังในชื่อนะ

แต่ว่าอันนี้มันเวอชันเก่าแล้ว ปัญหาคือมัน sync ได้แค่โฟลเดอร์เดียวและมี sub folder ไม่ได้
นั่นเป็นเพราะ ผมตั้งใจทำไว้ใช้คนเดียวเพราะผมมี HDD แค่อันเดียว และโยนไว้หนังในโฟลเดอร์เดียว (มักง่ายสุดๆ)
ดังนั้นมันเลยทำให้คนอื่นจะใช้งานไม่ได้ แถมการติดตั้งค่อนข้างยุ่งยาก ใครอยากลองก็ให้หลังไมค์มานะครับ

ทีนี้ ผมกำลังคิดจะทำเวอชัน 2 เป็นแบบแอปใน Windows 10 เลย แล้วอัพขึ้น store ใครอยากโหลดก็โหลดง่าย
อันนี้ภาพที่ออกแบบเอาไว้ มีหลายภาพ ผมว่างๆก็ photoshop เล่นๆไปเรื่อยๆ

ที่ต้องการเลย คือแก้ปัญหาเรื่องโฟลเดอร์จากเวอชันก่อน ให้สามารถ sync แบบทุก sub-foldder
และความสามารถอื่นๆ
Subtitle  = วันไหนอยากดูเรื่องที่มี sub ก็จะได้หาง่าย โปรแกรมดูจากไฟล์ .srt หรือในชื่อไฟล์มีคำว่า ซับไทย หรือ subthai
จะทำให้รองรับซับสัก 2-3 ภาษา

Category = เลือกแนวหนังได้
Star = เลือกนักแสดงได้
Favorite = ทำเป็นเรื่องโปรด
Favorite Star = ดาราคนโปรด
Studios = เลือกจากค่ายหนัง
Recent = เรื่องที่ดูล่าสุด
คือขอแค่ sync ได้เป็นฐานข้อมูลแล้วโหลดข้อมูลมาได้จาก DMM/Javlibrary มันทำได้หมด
เวลาจะดูแค่กดที่ปก มันจะเปิดไฟล์นั้นขึ้นมา

ทั้งหมดนี้
ผมแค่คิดไว้ว่าจะทำนะ แต่ว่าต้องเข้าใจว่าการทำโปรแกรมมันก็ใช้ทั้งเวลา ใช้ทั้งแรง แถมโปรแกรมนี้ทำแล้วยังขายไม่ได้
เพราะคนคงไม่ซื้อ มันจะมีประโยชน์เฉพาะคนที่มีไฟล์เยอะๆ หรือเป็นนักสะสมจริงๆ
และถ้าจะทำ ประมาณเวลาก็ต้องทำไม่น้อยกว่า 1 เดือน พอคิดแล้วก็ถอดใจ
จะเป็นไปได้ไหมที่ผมอยากระดมทุน เป็นค่าข้าว ค่าเหนื่อย
จะตั้งกระทู้ใหม่ก็กลัวผิดกฏ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2018, 03:02:59 PM โดย AVSTORY » บันทึกการเข้า
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 09:41:10 AM »

โปรแกรมของท่านAVSTORY ดูดีทีเดียวครับ แต่เท่าที่สังเกตมายูสเซอร์ในนี้ไม่ได้เป็นนักสะสมเท่าไหร่ แค่เปิดดูเท่านั้น ส่วนคนที่สะสมจริงๆ เขาก็ทำเองกันหมดแล้วครับ คงยากถ้าจะมีระดมทุนเพื่อสร้างโปรแกรม

อย่างของผมก็ทำเองหมดแล้ว ใช้ฟังก์ชั่นหลักของwindowsนี่แหละ จัดการข้อมูลแบบmanualเลย ทั้งสวยทั้งสะดวกตามไลฟ์สไตลของตัวเอง

ท่านAVSTORYทำต่อเถอะครับ กะว่าทำใช้เองเลยไม่ต้องเผื่อคนอื่น ทำไปเรื่อยๆไม่ต้องรีบ พอทำเสร็จก็มาแชร์ว่าผลเป็นไงบ้าง รีวิวสวยๆ  ถ้าใครชอบอยากได้บ้างก็ขายโปรแกรมไปเลยให้คนซื้ออุดหนุน แบบนี้จะดีกว่าครับ
AVSTORY
เหลนไฟใจสยิว

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 12:35:00 PM »

ตั้งใจจะทำไว้ใช้เองครับ แต่ว่าปัจจุบันผมก็มีโปรแกรมเก่าไว้ใช้เองอยู่แล้ว ซึ่งสำหรับผมมันใช้งานได้ ทำให้มันไม่มีแรงจูงใจในการทำ
ซึ่งจริงๆในใจของผมก็อยากทำใหม่เป็นโปรแกรมตามที่ร่างไว้ ผมอยากทำให้ดีกว่าเดิม ผมอยากให้คนอื่นๆได้ลองใช้ผลงานของผม
ทีนี้เลยอยากลองหาคนร่วมสนับสนุนครับ เผื่อจะมีกำลังใจทำ ในชื่อ credit จะได้ไม่ต้องมีชื่อผมคนเดียว
007
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

ถ่างตาดู AV

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 02:15:49 PM »

อยากทำก็ทำไปเหอะ อย่าไปรอคนอื่นเลย
หน้า: 1 [2] พิมพ์