เมษายน 19, 2024, 08:20:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ยังไงครับซับไทย  (อ่าน 2109 ครั้ง)
ajaj
AV Dedicator (VIP)
เหลือบไร

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 09:05:23 PM »

ผมโหลดหนังมาเป็นพาท.rnr ซับไทย.srt ทำยังครับดูแล้วซับไทยไม่ขึ่นครับ
MarvelRider
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 09:43:21 PM »

ใช้โปรแกรมอะไรครับ
ajaj
เหลือบไร

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 09:53:23 PM »

winrar รวมไฟครับ
MarvelRider
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 09:56:12 PM »

แล้วได้ไฟล์ .srt ยังครับ
ajaj
เหลือบไร

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 10:00:10 PM »

ได้แล้วครับแต่ต้องทำยังไงกับไฟนี้
iamnumberfour
AV Donator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

ʕっ•ᴥ•ʔっ ♡ เร็มบิก้อน kaedeW

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2018, 11:00:09 PM »

โหลดหนังมาเป็นพาร์ทแตกไฟล์เป็นไฟล์เดียวก่อนครับ พอได้ไฟล์หนังแล้วตั้งชื่อ .srt ให้ตรงกับชื่อหนัง ถ้ามีโปรแกรม kmplayer ก็คลิกที่ .srt เปิดดูได้เลย ถ้าไฟล์หนังที่มีตรงกับที่เขาแจกไว้ก็ดูได้ไม่เจอปัยหา แต่ถ้าหนังที่มีคนละไฟล์กับตัวซับ Timing มันก็จะเหลื่อมล้ำกันนิดหน่อยครับอ่านลำบากนิดนึง ถ้าเป็นVIPก็โหลดตัวเดียวกับที่ท่านประธานแจกจะดีสุด ถ้าจะฝังซับไปเลยก็ใช้โปรแกรมอื่นๆช่วยได้ครับ
ajaj
เหลือบไร

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 06:52:21 AM »

ขอบคุณครับ แนะนำโปรแกมฝังซับให้หน่อยครับผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 08:59:05 AM »

ฝังซับนี่เหมาะกับจะอัพขึ้น Cloud ต่างๆ GDrive , Gphotos แต่ถ้าจะเก็บไว้ในเครื่องก็เก็บเป็นไฟล์หนังคู่กับ .srt ก็ได้ครับ  โปรแกรมฝังซับถ้าเอาง่ายๆก็ Format Factory เซ็ตดีๆก็ใช้ได้ครับ ตั้ง FPS ตั้ง bitrate ดีๆ คุณภาพไฟล์ที่ encode ออกมาก็ใกล้เคียงของจริงมาก แต่ถ้าไม่ได้เซ็ตอะไรเลย คุณภาพไฟล์ไม่ได้เรื่องก็มีครับ ไฟล์หนังต้นฉบับ 1080p 5000kbps ฝังซับทีออกมาเหลือ 3000kbps ภาพแตกก็มีเพราะงั้นต้องเซ็ตดีๆครับเพราะมัน encode ไฟล์ใหม่เลย

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 09:04:04 AM »

ขอเพิ่มเติมนะครับจริงๆไม่ต้องมี kmplayer ก็ได้ในการดูซับในเครื่อง ใช้พวกโปรแกรม media เปิดได้เหมือนกัน

1.คลิกเปิดหนัง
2. เลือกเมณูซับไตเติ้ลแล้วเลือกไฟล์ .srt ที่มีในเครื่อง

โปรแกรมก็พวก VLC , Splash พวกโปรแกรมที่เอาไว้ดูหนังน่ะครับส่วนใหญ่เปิดได้หมด แต่ถ้าจะเปิดดูในมือถือก็ลง ES File Explorer แล้วแชร์โฟลเดอร์ในคอมเปิดดูจากมือถือได้ แต่มือถือต้องลง VLC ก่อนเอาไว้เปิดซับดู

ขนาดตัวอักษรของซับจะขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่เราเปิดดู ถ้าให้ดีเปิดกับ Media Player Classic ตัวอักษรจะขนาดโอเคสุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2018, 07:25:04 PM โดย iamnumberfour » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์