เมษายน 26, 2024, 01:57:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟล์ FHD ที่ "ชัดที่สุด" / "มี Bitrate สูงสุด" ที่หาได้คือเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 8437 ครั้ง)
oriental105
AV DecadonoR++ (VIP)
เสนาธิการเอวี
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 09:36:36 PM »

สวัสดีครับ พอดีช่วงนี้เริ่มสะสมหนัง FHD ซึ่งปกติจะเก็บจากบอร์ดนี้, javjunkies และ maxjav จนทำให้รู้ว่าบางทีไฟล์มัน FHD จริง (1920 x 1080) แต่มีต่างกันที่ Bitrate อีก ซึ่งส่วนใหญ่ผมจะเห็นเป็นดังนี้

1. จาก javjunkies: มักมีลายน้ำ (watermark) bitrate ประมาณ 4,xxx
2. จาก maxjav: มีทั้ง มีและไม่มีลายน้ำ แต่ถ้าไฟล์ที่ไม่มีลายน้ำเลย bitrate จะ 6,000 เป็นส่วนใหญ่

"แต่" บางครั้งผมก็เจอไฟล์ที่มีลายน้ำเขียนว่า "HDTangzhi.com / MYHD1080.TV" ซึ่ง bitrate จะประมาณ 10,000 ขึ้นทุกไฟล์ ซึ่งภาพนั้นชัดและสีสันดีกว่าพวก bitrate ที่ต่ำกว่ามาก ทำให้น่าสะสมเป็นอย่างยิ่ง เพราะถ้าไปเล่น Bluray พื้นที่เก็บคงเต็มเร็วมากๆ

ผมเลยลองไปดูที่เวป https://www.myhd1080.tv/ สรุปได้ว่าเป็นบอร์ดที่ถ้าจะโหลดไฟล์หนัง FHD ต้องสมัครและชำระเงินแบบ VIP

มาถึงตรงนี้เลยอยากถามว่าท่านสมาชิกเคยสังเกตุประเด็นนี้แบบผมบ้างมั้ยครับ จนตอนนี้เลยงงว่าถ้าเราจะหา FHD ที่ bitrate ดีที่สุด (ที่ยังไม่ถึงขนาด Bluray) จะหาได้จากเวปไหน / มีใครเคยลองเวป https://www.myhd1080.tv/ บ้างมั้ยครับ ผมอยากรู้ว่ามันมี FHD ที่ bitrate 10,000+ ทุกเรื่องหรือแค่บางเรื่อง

และอีกประเด็นที่สงสัยคือในเมื่อมันมีไฟล์ Bitrate สูงขนาดนี้ได้ แสดงว่าวงการ JAV ก็น่าจะมีไฟล์ที่ละเอียดระดับนี้ทุกเรื่องรึเปล่าครับ (ไม่พูดถึง BLURAY)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2018, 09:43:38 PM โดย oriental105 » บันทึกการเข้า
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 10:07:20 PM »

เอาตามความรู้งูๆปลาๆแบบผมนะ

FHD จริงๆมันจะบิทเรทเท่าไหร่ก็ได้ แล้วแต่คนที่เอ็นโค๊ดไฟล์มา จะ 10 mbps หรือ 20 mbps ก็ทำไป

แต่ปกติ มันสูงสุดที่บิทเรท 6 mbps เพราะอะไรหรือครับ เพราะหนังจากเวปท่า DMM หรือ R18 ที่มีหนัง av เยอะที่สุดในโลก บิทเรทมันมาสูงสุดแค่นั้นครับ ในเมื่อคุณโหลดมา ต้นฉบับมัน 6 mbps คุณจะไปเพิ่มให้มันเป็น 10 mbps ทำไม ในเมื่อมันไมไ่ด้ทำให้คุณภาพดีขึ้น มันแค่หลอกตาเท่านั้น แต่ขนาดไฟล์ที่เพิ่มมา มันทำให้คนอัพได้ค่าอัพโหลดเพิ่มขึ้นครับ

มีกรณีเดียวเท่านั้น ที่บิทเรทจะสูงเกิน 6 mbps คือไฟล์หนัง rip มาจาก Bluray ครับ ซึ่งต้นฉบับสามารถทำบิทเรทได้สูงถึง 40 mbps

ส่วนค่าบิทเรทมาตรฐานมีดังนี้

LD 240p 3G Mobile @ H.264 baseline profile 350 kbps (3 MB/minute)
LD 360p 4G Mobile @ H.264 main profile 700 kbps (6 MB/minute)
SD 480p WiFi @ H.264 main profile 1200 kbps (10 MB/minute)
HD 720p @ H.264 high profile 2500 kbps (20 MB/minute)
HD 1080p @ H.264 high profile 5000 kbps (35 MB/minute)

จะเห็นว่า FHD 1080 มาตรฐานอยู่ที่ 5 mbps เท่านั้น ดังนั้นเวปท่ายักษ์ใหญ่อย่าง DMM หรือ R18 จึงกำหนดบิทเรทสูงสุดของต้นฉบับบไว้แค่ 6 MBPS ซึ่งเกินมาตรฐานไปด้วยซ้ำ

เพราะฉะนั้น หนังที่ท่านโหลดที่บอกว่า 10 mbps ถ้าไมไ่ด้มาจากการ rip Bluray ท่านก็โดนต้มขนาดไฟล์ไปเปล่าๆล่ะครับ แต่มันก็มีหนัง 10 mbps จริงๆ เพราะ rip มาจาก Bluray

แต่เมื่อท่านไม่นับไฟล์ Bluray ผมก็บอกเลยว่า บิทเรทเกินจาก 6 mbps ถือว่าสิ้นเปลืองเนื้อที่ไปเปล่าๆครับ เพราะคุณภาพมันไม่ได้ดีขึ้นเลย มันแค่หลอกตาเท่านั้น
lovejoy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 11:14:58 PM »

ปกติถ้าโหลดจากตามเว็ปทั้งฟรี หรือพวก maxjav ผมก็มักจะเจอสูงสุดแค่ 6000kbps นะครับ จะมีแค่ช่วงเดียว
ที่มีแบบ 10000kbps ออกมา เหมือนจะเป็นช่วงที่หนัง fhd จะหายไปอยู่พักนึง ส่วนตัวผมไม่ชอบด้วยซ้ำครับ
ผมว่าภาพมันแปร่งๆบอกไม่ถูก แต่ผมก็จะโหลดมาก่อน แล้วถ้าต่อมามีแบบ 6000kbps ปล่อยออกมาผมก็มักจะ
ไปโหลดใหม่แล้วลบตัว 10000kbps ทิ้ง โดยผมจะเก็บหนัง 10000kpbs ไว้ก็เฉพาะที่โหลด Bluray มาแล้ว
มาริปเองนี่แหละ จะริปที่ 10000kbps แล้วก็ลบไฟล์blurayทิ้ง เพื่อประหยัดเนื้อที่ครับ อย่างท่าน Hiryo บอกแหละครับ
ต้นฉบับทาง DMM เขายังปล่อยมาที่ 6000kpbs เลย ซึ่งส่วนตัวผมก็ว่ามันเหลือเฟือแล้วล่ะครับ
UHD
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 01:09:46 AM »

ต้นฉบับ dmm จะเป็น wmv 6000kbps

ทุกวันนี้หาได้แต่ mp4 4000-6000 แล้วแต่บุญแต่กรรมแต่ละเดือนเลย

ทำให้ไม่ค่อยได้สะสมเรื่องใหม่ๆ แล้ว ยังไม่นับสารพัดลายน้ำแค่เห็นก็หมดอารมณ์จะดู

ตอนนี้ไล่สะสมหนัง 4K หรือ Bluray ที่ถูกใจแทน น้อยเรื่องแต่เต็มตา  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2018, 01:12:55 AM โดย TeamHD » บันทึกการเข้า

HDWMV Collector
play...

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 03:01:42 AM »

ผมเคยโหลด Bluray บางเรื่อง(IPZ-261ของRola)  คุณภาพกลับสู้ไฟล์บิทเรท6000kbไม่ได้งงเลยครับ
ภาพไม่คมเท่าไฟล์บิทเรท6000kb  แต่ดีตรงได้60fps
oriental105
เสนาธิการเอวี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 06:33:28 AM »

เอาตามความรู้งูๆปลาๆแบบผมนะ

FHD จริงๆมันจะบิทเรทเท่าไหร่ก็ได้ แล้วแต่คนที่เอ็นโค๊ดไฟล์มา จะ 10 mbps หรือ 20 mbps ก็ทำไป

แต่ปกติ มันสูงสุดที่บิทเรท 6 mbps เพราะอะไรหรือครับ เพราะหนังจากเวปท่า DMM หรือ R18 ที่มีหนัง av เยอะที่สุดในโลก บิทเรทมันมาสูงสุดแค่นั้นครับ ในเมื่อคุณโหลดมา ต้นฉบับมัน 6 mbps คุณจะไปเพิ่มให้มันเป็น 10 mbps ทำไม ในเมื่อมันไมไ่ด้ทำให้คุณภาพดีขึ้น มันแค่หลอกตาเท่านั้น แต่ขนาดไฟล์ที่เพิ่มมา มันทำให้คนอัพได้ค่าอัพโหลดเพิ่มขึ้นครับ

มีกรณีเดียวเท่านั้น ที่บิทเรทจะสูงเกิน 6 mbps คือไฟล์หนัง rip มาจาก Bluray ครับ ซึ่งต้นฉบับสามารถทำบิทเรทได้สูงถึง 40 mbps

ส่วนค่าบิทเรทมาตรฐานมีดังนี้

LD 240p 3G Mobile @ H.264 baseline profile 350 kbps (3 MB/minute)
LD 360p 4G Mobile @ H.264 main profile 700 kbps (6 MB/minute)
SD 480p WiFi @ H.264 main profile 1200 kbps (10 MB/minute)
HD 720p @ H.264 high profile 2500 kbps (20 MB/minute)
HD 1080p @ H.264 high profile 5000 kbps (35 MB/minute)

จะเห็นว่า FHD 1080 มาตรฐานอยู่ที่ 5 mbps เท่านั้น ดังนั้นเวปท่ายักษ์ใหญ่อย่าง DMM หรือ R18 จึงกำหนดบิทเรทสูงสุดของต้นฉบับบไว้แค่ 6 MBPS ซึ่งเกินมาตรฐานไปด้วยซ้ำ

เพราะฉะนั้น หนังที่ท่านโหลดที่บอกว่า 10 mbps ถ้าไมไ่ด้มาจากการ rip Bluray ท่านก็โดนต้มขนาดไฟล์ไปเปล่าๆล่ะครับ แต่มันก็มีหนัง 10 mbps จริงๆ เพราะ rip มาจาก Bluray

แต่เมื่อท่านไม่นับไฟล์ Bluray ผมก็บอกเลยว่า บิทเรทเกินจาก 6 mbps ถือว่าสิ้นเปลืองเนื้อที่ไปเปล่าๆครับ เพราะคุณภาพมันไม่ได้ดีขึ้นเลย มันแค่หลอกตาเท่านั้น

ขอบคุณที่ช่วยไขความกระจ่างให้นะครับ ผมนำมาสรุปเผื่อคนอื่นๆที่ยังไม่ทราบ ผิดถูก ช่วยแนะด้วยนะครับ

1. ถ้าไม่นับ Bluray และไฟล์ที่ RIP จาก Bluray แล้ว ไฟล์ FHD มีคุณภาพดีสุดที่หาได้คือ Bitrate 6,000 kbps ซึ่งมีต้นฉบับมาจาก DMM

2. กรณีที่ RIP มาจาก Bluray อาจจะมีบ้าง แต่คงน้อยมาก เช่นพวกลายน้ำ "HDTangzhi.com / MYHD1080.TV" แต่ก็ต้องพิจารณาเองว่ามัน "คุณภาพดีกว่า" จริงรึเปล่า?

3. การ RIP ไฟล์ Bluray เอง โดยตั้งให้ได้ Bitrate 10,000 kpbs เป็นอีกทางเลือกสำหรับนักสะสมที่อยากได้ความชัดมากๆ และประหยัดพื้นที่ *** ผมไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า / ไฟล์หนังจะมีขนาดประมาณเท่าไหร่ / รวมทั้ง ค่า video setting สำหรับตั้งใน video converter ... รบกวนผู้รู้อีกครั้งครับผม

4. หนัง JAV นี่มีผลิตออกมาในระดับ Bluray ทุกเรื่องเลยหรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าสามารถหาได้ที่ไหน (ทั้งฟรีและซื้อ) พอดีมีหลายเรื่องที่นักแสดง retire ไปแล้ว และอยากสะสม ก็พยายามหาคุณภาพที่ดีที่สุดแล้ว แต่ก็ไม่รู้ว่ามันมีดีกว่านั้นอีกหรือเปล่า? (อย่างใน maxjav ก็เห็นมีพวก Yua, Rion เป็นหลัก แต่คนอื่นใน S1 ก็ไม่เห็นมี เลยไม่รู้ว่าค่ายเค้าทำ Bluray ทุกเรื่องหรือเฉพาะเรื่องที่ดังๆ? ... อยากได้ Shunka  Cheesy)

5. บางทีผมก็งงๆ เห็นหนังที่เก่าเกิน 7-8 ปี ไปแล้ว (เช่น Rio Hamasaki) แต่กลับมี Bluray เลยอยากทราบว่าปกติอุตสาหกรรมนี้เค้าคงถ่าย master กันแบบที่ชัดมากๆ แล้วผลิตจำหน่ายที่ระดับนึง (DVD, FHD) พอต่อมาเริ่มมีความต้องการ ก็นำมา remaster เป็น Bluray อีกที ประมาณนี้หรอครับ?

ขอบคุณครับ
อบเชยเฉยๆ
AV Publisher

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 06:44:20 AM »

ภาพสวยไม่สวย อยู่ที่การ์ดจอ+หน้าจอเราด้วยครับ

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานแก้เซ็นเอวีญี่ปุ่นจากคนจีนของพรี้ Darknight และ WG101
ราคา 49 บาทต่อเดือน ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 10:19:10 AM »

ตอบท่านoriental105

การ RIP ไฟล์ Bluray เอง โดยตั้งให้ได้ Bitrate 10,000 kpbs เป็นอีกทางเลือกสำหรับนักสะสมที่อยากได้ความชัดมากๆ และประหยัดพื้นที่ *** ผมไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า / ไฟล์หนังจะมีขนาดประมาณเท่าไหร่ / รวมทั้ง ค่า video setting สำหรับตั้งใน video converter ... รบกวนผู้รู้อีกครั้งครับผม

ตอบ เข้าใจถูกแล้วครับ ซึ่งไฟล์หนังจะมีขนาด 9-12 GB แล้วแต่ความยาวของหนัง การตั้งค่าแปลงไฟล์หลักๆก็ให้ตรง rosolution framrate และ bitrate  ก็เพียงพอแล้วครับ วิธีดูก็คลิกขวาที่ไฟล์ดู properties แล้วดู vide detail แบบละเอียด ส่วนใหญ่จะมีบอกไว้อยู่แล้วครับ

ส่วนหนังทุกเรื่องจะมี Bluray มั้ย ขอตอบว่าไม่ใช่ทุกเรื่องแน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับกล้องที่ใช้ในการถ่ายทำหนังแต่ละค่าย และการเก็บ raw video ซึ่งจะมีต้นทุนสูง ดังนั้นส่วนใหญ่จะมีแต่ค่ายใหญ่ๆ ที่จะเก็บ raw video แบบความละเอียดสูงไว้ได้ครับ หรือถ้าเป็นค่ายเล็กๆ ก็จะมีเฉพาะบางรหัสเท่านั้น ที่มีการเช่ากล้องจากค่ายใหญ่ๆ
play...

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 11:06:43 AM »

เรื่องไฟล์ต้นฉบับคือปกติกล้องดิจิตอลจะมีไฟล์rawขนาดใหญ่อยู่แล้วนะ แค่กล้องเล็กๆต้นฉบับBitrateก็อาจจะ10,000kpbsขึ้นไปแล้ว

เช่น
-หนังที่ขายแบบ fhd1080pในdmm คงน่าจะถ่ายด้วยกล้องขนาดใหญ่ต้นฉบับเป็นคุณภาพระดับBluray (แต่ที่ไม่ทำBlurayหมดคงขึ้นอยู่กับแผนการตลาดเรื่องนั้นๆ)
-หนังที่ขายแบบ sd480p(16:9)ในdmm จะใช้กล้องขนาดเล็กกว่าแต่จริงๆคุณภาพต้นฉบับก็จะยังเป็นระดับfhd
bw_bw
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 12:26:00 PM »

แล้วมีเว็บไหนโหลดไฟล์ torrent ละเอียดๆแบบนี้ได้อีกบ้างครับ นอกจาก javjunkies
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์