มีนาคม 29, 2024, 10:45:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟล์ FHD ที่ "ชัดที่สุด" / "มี Bitrate สูงสุด" ที่หาได้คือเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 8382 ครั้ง)
b4k3r
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2018, 02:22:50 PM »

ยุคที่หนัง FHD มี bit rate 10,000 kbps (ไม่นับหนัง bluray) เป็นการ screen record จาก video 6000 kbps ครับ ช่วงนั้นไม่มีใคร crack DRM ใหม่ของ DMM/R18
จากที่เคยลองส่วนตัว พบว่าถ้า screen record ที่ bit rate 6000 kbps เลย วิดีโอที่ได้จะมีคุณภาพต่ำกว่าต้นฉบับหน่อยนึงครับ

oriental105
AV DecadonoR++ (VIP)
เสนาธิการเอวี
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2018, 07:12:33 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ เป็นกระทู้ที่แน่นด้วยข้อมูลมากๆ

ทีนี้ผมจะได้เริ่มสะสมได้อย่าง optimal ซะที  ว่าจะลอง rip จาก Bluray ในเรื่องที่ชอบๆดู ไม่รู้ว่าเรื่องนึงจะล่อไปกี่ชั่วโมง  Grin

คำถามสุดท้ายแล้วครับ

แล้วเราจะตรวจสอบได้ยังไงว่าหนังที่เราต้องการสะสมนั้น "มีระดับคุณภาพที่หาได้ตามท้องตลาด (ฟรี/ไม่ฟรี) มากสุดเท่าไหร่? (เป็นแค่ FHD หรือมีระดับ Bluray)" เหมือนดูใน DMM จะเห็นแค่ว่าเป็น Standard หรือ High Resolution รึเปล่าครับ ไม่มีบอกพวก bitrate ต่างๆ ... หรือว่ามีแต่ผมดูไม่เป็น?

ปล. อยากให้หนังเก่าๆบางเรื่องเค้ามา remaster เป็น Bluray จัง ... ขนาด The God Father ยังมีเลย  Cool

ขอบคุณครับ
maxfull
AV Distinctive (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 09:48:08 AM »

เปรียบเทียบความคมชัด จาก ipx-173 ใช้วิธีการดูด้วยสายตา อย่าตัดสินที่ Bit rate หลังดูทั้งสองไฟล์คิดว่าอันไหนคมชัดกว่ากัน?

[Thz.la]ipx-173
File size: 4.37 GiB
Bit rate: 3973 kb/s

กับ

ipx173.HD ( จาก maxjav )
File size: 6.28 GiB
Bit rate: 5744 kb/s

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2018, 10:03:11 AM โดย maxfull » บันทึกการเข้า
lovejoy
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 02:04:11 PM »

ผมว่าแคปมาเป็นภาพนิ่งแบบนี้นี่วัดอะไรยากครับ ต้องเป็นภาพเคลื่อนไหว พวกหนังที่มีลายน้ำ Bit rate 4000 นี่
เวลาภาพเคลื่อนไหวมันจะไม่เนียนครับ มีความหยาบอยู่ในภาพ สู้แบบ 6000 ไม่ได้ครับ ยิ่งพวกริปเองจาก Bluray
ที่ 10000 นี่เนียนสุดๆครับ
anoid
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 02:07:19 PM »

จริงๆ มันขึ้นอยู่กะ setting ของคน Encode ไฟล์ด้วย ถ้าอย่างเวบจีนแข่งกันปล่อย ก็คง Encode ยังไงก็ได้ให้เร็วที่สุด ภาพเลยออกมาแย่ บีบได้น้อย แถมภาพเบลอ จะ Encode ดีๆก็อาจใช้เวลาเป็น2-3วัน

ปล.จริงๆ อยากให้ลดเวลาหนังลงเหลือซัก2ชม. แค่นี้หนังก็ชัดขึ้นแล้ว ไอ้พวกหนัง3-4ชม. นี่ดูกันจบจริงๆเหรอครับ 55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2018, 02:09:12 PM โดย anoid » บันทึกการเข้า
KeneMoko
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 07:32:29 AM »

หนังของจีนขาวแม่ม ขนาดใหญ่กว่าเค้า (5-7 กิ๊ก)
แต่คุณภาพนี่แบบ ภาพจะเบลอไปไหนวะ ยังกับเอาหนังคุณภาพต่ำมาอัพสเกล

Mayu Okamoto    NNPJ-318
oriental105
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 11:29:07 AM »

ตอบท่านoriental105

ส่วนหนังทุกเรื่องจะมี Bluray มั้ย ขอตอบว่าไม่ใช่ทุกเรื่องแน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับกล้องที่ใช้ในการถ่ายทำหนังแต่ละค่าย และการเก็บ raw video ซึ่งจะมีต้นทุนสูง ดังนั้นส่วนใหญ่จะมีแต่ค่ายใหญ่ๆ ที่จะเก็บ raw video แบบความละเอียดสูงไว้ได้ครับ หรือถ้าเป็นค่ายเล็กๆ ก็จะมีเฉพาะบางรหัสเท่านั้น ที่มีการเช่ากล้องจากค่ายใหญ่ๆ

คำถามสุดท้ายแล้วครับ

แล้วเราจะตรวจสอบได้ยังไงว่าหนังที่เราต้องการสะสมนั้น "มีระดับคุณภาพที่หาได้ตามท้องตลาด (ฟรี/ไม่ฟรี) มากสุดเท่าไหร่? (เป็นแค่ FHD หรือมีระดับ Bluray)" เหมือนดูใน DMM จะเห็นแค่ว่าเป็น Standard หรือ High Resolution รึเปล่าครับ ไม่มีบอกพวก bitrate ต่างๆ ... หรือว่ามีแต่ผมดูไม่เป็น?

ปล. อยากให้หนังเก่าๆบางเรื่องเค้ามา remaster เป็น Bluray จัง ... ขนาด The God Father ยังมีเลย  Cool
lovejoy
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 12:04:44 PM »

ผมใช้วิธีดูปกในเวป javlibrary ดูอ่ะครับ ถ้าเรื่องไหนมีทำblurayจะมีปกเวอร์ชั่น bluray อยู่ด้วยครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะใช้อ้างอิงได้มากแค่ไหนนะครับ

http://www.javlibrary.com/en/vl_label.php?&mode=&l=bqoa&page=4
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 12:10:23 PM »

วิธีที่ผมใช้เชคประจำง่ายๆคือ รหัสไหนมีแผ่น Bluray วางขายด้วย รหัสนั้นจะสามารถมีบิทเรท 10mbps ได้ด้วยครับ

แต่ถ้ารหัสไหนมีไม่มีบลูเรย์ขาย รหัสนั้นจะมีบิทเรทสูงสุดแค่ 6mbps นอกนั้นเป็นบิทเรทหลอกหมดครับ
oriental105
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 03:23:11 PM »

วิธีที่ผมใช้เชคประจำง่ายๆคือ รหัสไหนมีแผ่น Bluray วางขายด้วย รหัสนั้นจะสามารถมีบิทเรท 10mbps ได้ด้วยครับ

แต่ถ้ารหัสไหนมีไม่มีบลูเรย์ขาย รหัสนั้นจะมีบิทเรทสูงสุดแค่ 6mbps นอกนั้นเป็นบิทเรทหลอกหมดครับ

อีกนิดครับ แล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับว่ารหัสนั้นมี bluray วางขายหรือเปล่า? (หรือรหัสนั้นๆจะมี 10 mbps หรือเปล่า?)

จุดประสงค์ผมคือ ถ้ามีเรื่อง "X" ที่ชอบ ก็อยากจะสะสมไฟล์ที่มีคุณภาพมากที่สุด ก็เลยอยากจะรู้ว่า

1. เชคด้วยวิธีไหนว่ารหัส "X" มี bluray (หรือ 10mbps) หรือเปล่า? ... (หรือเป็นวิธีดังที่ ท่าน lovejoy ว่า)

2. กรณีถ้ามี bluray หา "ซื้อ" ได้จากที่ไหน ... dmm?

3. กรณีถ้ามี bluray หา "โหลด" ได้จากที่ไหนเป็นส่วนใหญ่ ... maxjav?

ขอบคุณมากครับ ผมเพิ่งเริ่มเข้าวงการ อาจจะผมวกไปวนมาหน่อยนะครับ  Tongue
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์