เมษายน 25, 2024, 11:14:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านว่าโดยรวมนักแสดงAVเดี๋ยวนี้ดูแบ๊วดูน่ารักกว่าสมัยก่อนมั้ย  (อ่าน 8760 ครั้ง)
play...
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 05:40:13 PM »

ผมว่าเอามาเทียบเรื่องการกินดีกว่า
อย่างผมกินจืดกลางๆ.. เลยกินอะไรก็อร่อย
แต่บางคนติดหวาน.. จะกินอะไรก็ต้องมีรสหวาน..

ก็ช่วงหนึ่งเขาขายทุกรสชาติไงครับ  หวาน กลาง จืด   พอคนกินหวานลดลงดันเลิกขายซะงั้น  ทั้งๆที่ยังมีคนต้องการซื้อ 

พอนานๆเข้าคนก็ลืมรสหวาน แล้วทีนี้คนติดหวานจะทำยังไงละครับ ไม่เมื่อคนขายเขาคงไม่กลับมาขายรสหวานอีกแล้ว  Wink Wink
อบเชยเฉยๆ
AV Publisher

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 05:55:37 PM »

ผมว่าเอามาเทียบเรื่องการกินดีกว่า
อย่างผมกินจืดกลางๆ.. เลยกินอะไรก็อร่อย
แต่บางคนติดหวาน.. จะกินอะไรก็ต้องมีรสหวาน..

ก็ช่วงหนึ่งเขาขายทุกรสชาติไงครับ  หวาน กลาง จืด   พอคนกินหวานลดลงดันเลิกขายซะงั้น  ทั้งๆที่ยังมีคนต้องการซื้อ 

พอนานๆเข้าคนก็ลืมรสหวาน แล้วทีนี้คนติดหวานจะทำยังไงละครับ ไม่เมื่อคนขายเขาคงไม่กลับมาขายรสหวานอีกแล้ว  Wink Wink

คนติดหวานต้องลดการกินหวานให้น้อยลงครับ
เป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้ แต่ทางตลาดไม่ได้ลืมคนติดหวานนะครับ
เค้าก็ทำหวานน้อยออกมาก ก็อร่อยเหมือนกัน แค่ไม่หวานเหมือนที่เคยๆ

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานแก้เซ็นเอวีญี่ปุ่นจากคนจีนของพรี้ Darknight และ WG101
ราคา 49 บาทต่อเดือน ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
kongav
AV Distributor

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 06:13:49 PM »

เด้วนี้สวยๆเยอะกว่าเมื่อก่อนนะครับ เมื่อก่อนนี้ปกหลอกเยอะมาก(โหลดเป็นวันเจอปกหลอกแซดสุดๆ)
เดาว่าเพราะค่านิยมมันเปลี่ยนไปนิดนึงรึป่าวไม่รู้นะครับ

เพราะเด้วนี้วงการเอวีเหมือนเปิดกว้างขึ้น เข้ามาแล้วไม่ได้มีแต่งานถ่ายเอวีอย่างเดว หลายคนก็มีงานร้องเพลงนู่นนี่นั่นด้วย
เด็กน่ารักๆเลยเข้ามาเยอะ อิอิ
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 07:52:08 PM »

จริงๆผมก็นึกไม่ออกนะว่าเส้นแบ่งของสมัยก่อน กับสมัยนี้เส้นคั่นมันอยู่ตรงปีไหน

นึกถึงเพลงละกันครับ ยุคสมัยเปลี่ยน เพลงก็เปลี่ยน
ผมคงหาฟังเพลงสไตล์ยุค 90 ในสมัยนี้ยาก ถึงมี มันก็ไม่เท่าออริจินอล นูโว ไมโคร อะไรแบบนี้ ที่ขึ้นเพลงมาปุ๊บ โชโล่ปริ๊ดติดหู
ซึ่งเด็กสมัยนี้เขาก็ไม่ชอบฟังแล้ว ส่วนผมยังติดหูเพลงยุคเก่าอยู่เลย

ถ้าย้อนไปไกลกว่านี้ ผมก็ไม่ได้ชอบฟังสุนทราภรณ์แบบพ่อผมเหมือนกัน
แต่สิ่งนึงที่เหมือนกันคือ ใครโตมากับอะไร ก็ซึมซับแบบนั้น เพลงทุกเพลงก็มีคุณค่าเหมือนกัน อยู่ที่ว่าใครจะชอบฟังแบบไหน

ส่วนเรื่องเอวี ผมว่าโดยรวมแล้ว หน้าตาสมัยนี้ดีกว่าเมื่อก่อนอีกนะ เมื่อก่อนสวยจริง แต่ถ้าเทียบสัดส่วนแล้ว คนขี้เหร่เยอะมาก

สมัยก่อนเราอาจจะบอกชื่อดาราสวยๆได้ 10-20คน สมัยนี้อาจจะไม่สวยพีคเท่า แต่รับรองว่าคนสวย(กลางๆ)มีเกินร้อย

ส่วนนึงอาจจะมาจากการแต่งหน้า และวัฒนธรรมไอดอล ที่ทำออกมาหาเงินกับเหล่าโอตะ ค่านิยมการสร้างคาแรคเตอร์เลยออกไปทางน่ารัก เฟลนด์ลี่ จะขายได้ง่าย ขายได้เยอะ ก็เป็นธรรมดาของธุรกิจ

คนหน้าตาดี เราสามารถทำให้กลายเป็นคนสวย หรือคนน่ารักได้จากกการแต่งหน้า แต่งตัว และการแสดงออกครับ
อีกอย่างสมัยก่อนค่อนข้างkeep look กว่าสมัยนี้ คือแสดงเป็นแสดงเลย สมัยนี้ไม่ค่อยซีเรียสเรื่องบทบาทการแสดง
เรียกว่าไม่สมบทบาทก็ไม่มีใครว่า ดังนั้นโดยรวมลุคสมัยก่อนจึงดูจริงจังกว่า เข้มกว่า แต่งหน้าก็เลยเป็นผู้ใหญ่กว่า

จะยกตัวอย่างใครดี

อย่าง Iori Kogawa เดบิวท์ครั้งแรก เขาแต่งหน้าซะดูเด็กมัธยมเลย นั่นก็แบ๊วซะน่ารักไปเลย
แต่พอแต่งหน้าแบบผู้ใหญ่ เธอก็สวยหวานแบบผู้ใหญ่ได้ แต่เธอไม่keep look แบบนางพญาเฉยๆ ไม่งั้นความสวยของเธอก็น่าจะพอๆกับ Kaede Mitsushima(ไม่นับหุ่น)

หรืออย่าง Kirishima Momoka อันนี้ผมยกตัวอย่างเพราะเธอค่อนข้างโนเนม แต่หน้าตาเธอดีกว่าดาราที่ขี้เหร่ในสมัยก่อน
คือเป็นสวยกลางๆ ถ้าเมื่อก่อนคือพวกไม่ดังนี่ขี้เหร่เลยนะ คราวนี้อยู่ที่การแต่งหน้าเลย ว่าจะให้ออกมาแบ๊วน่ารัก หรือสวยแบบผู้ใหญ่ ผมจะยกตัวอย่างภาพให้ดูครับ

แอ๊บแบ๊ว

สวยเซ็กซี่

สรุปคือผมมองว่าสมัยนี้หน้าตาเฉลี่ยดีกว่าสมัยก่อน แต่การเป็นแบ๊ว น่ารัก มันอยู่ที่การแต่งหน้า การแต่งตัว และ keep look ครับ
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 07:56:53 PM »

ลืมตอบคำถามท่านPlay แต่ถ้าอ่านคอมเมท์ผมหมด ก็น่าจะรู้ตอบว่า ผมคิดว่าโดยรวมนักแสดงAVเดี๋ยวนี้ดูแบ๊วดูน่ารักกว่าสมัยก่อนแน่นอนครับ ส่วนเหตุผลหลักๆก็มาจากธุรกิจไอดอลนั่นแหละครับ ท่าทางจะยาวซะด้วย
play...

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2019, 08:57:09 PM »

ขอบคุณท่าน Hiryo ละเอียดดีครับ

เท่าที่อ่าน ผมว่าก็ตามนั้นแหละเดี๋ยวนี้สวยน่ารักเยอะ ดูเข้าถึงง่ายด้วย

ส่วนหน้าตาที่ดูแบ๊วหรือดูโต  ผมคิดว่าการแต่งหน้าก็ส่วนหนึ่ง  พื้นฐานหน้าตารวมถึงพื้นฐานจริตจะก้าน และ การแสดงก็ส่วนหนึ่ง
ซึ่งโดยรวมแล้วทำให้ ภาพลักษณ์หรือลุคAVสมัยก่อนและสมัยนี้ดูต่างกัน

และที่ผมชอบพูดเรื่องนี้บ่อยๆ ก็เพราะว่าพื้นฐานผมชอบสาวๆลุคนางพญานี่แหละครับ
แต่ผมก็สงสัยว่าคนไทยส่วนใหญ่ไปเสพสื่อ idol มาจากไหน  เพราะกระแสวง idol ไทย... ก็พึ่งมาดังไม่กี่ปีนี้เอง
ส่วนท่าน Hiryo ผมคิดว่าท่านน่าจะติตตามวงการ j popอยู่แล้ว

และส่วนตัวผม ที่ผมชอบแบบนี้ก็เพราะผมเสพแต่สื่อไทยครับ นางเอกไทยดาราไทยกว่า 70-80% ก็ลุคนางพญาแต่งหน้าเข้มกันทั้งนั้น
หรือแม้แต่สาวสวยๆบ้านเราส่วนใหญ่ ก็ไม่ได้ลุคน่ารักidol แบบสาวๆประเทศต้นกำเนิดAV

play...

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2019, 06:11:11 PM »

เท่าที่อ่านความเห็นทุกๆท่าน  ผมเอามาคิดๆดู สรุปอีกรอบ ผมคิดว่างี้นะ

คือ เท่าที่ผมอ่านความเห็นคนญี่ปุ่นมา เหมือนกับว่าแนวsexyลุคผู้ใหญ่หุ่นดีๆ หรือแนวลูกครึ่งเลย 
คนญี่ปุ่นเองก็ชอบนะ แต่เขาไม่ได้เน้นครับ คือจะมีหรือไม่มีก็ได้

และถ้าเป็นอย่างนั้นมันก็ไม่จำเป็นครับ ที่ผู้ผลิตเข้าจะปั้นแนวนั้นออกมาขายมากมาย 
สู้มาปั้นแนว idol หรือคนดัง ที่ทำตลาดได้ดีกว่ารวดเร็วกว่า

เพราะเดี๋ยวนี้ idol กลายเป็นวัฒนธรรมและตัวตนที่ขาดไม่ได้ของเขาไปซะแล้วครับ เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้
ผมเคยอ่านเจอ คอมเม้นต์ของคนญี่ปุ่นบางคนพูดถึงดาราAVคนหนึ่งว่าสวยหุ่นดีsexyนะ
แต่เขาบอกว่าแบบนี้ไม่ใช่รสนิยมของเขาสักเท่าไร คือชอบบ้างแต่ก็ไม่ได้ชอบมากแบบ idol หรือ คนดัง

mhudom
หมู่เฮาชาว AVC
AV DecadonoR++ (VIP)
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2019, 02:46:37 PM »

ก็ช่วงหนึ่งเขาขายทุกรสชาติไงครับ  หวาน กลาง จืด   พอคนกินหวานลดลงดันเลิกขายซะงั้น  ทั้งๆที่ยังมีคนต้องการซื้อ 

[/quote]

ท่าน playAV ติดหวานนี่เอง

อาวุธใหม่ ปลดปล่อยไฟล์หนังสู่ HDD ของคุณ
หนังใหม่เดือนชนเดือน , หนังเก่าที่เคยพลาดไป
ด้วย ExtMatrix สำหรับ VIP++ เท่านั้น
https://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=237325.0
asedah2

ไม่เคยหวงผลงาน ถ้าใครเอาไปใช้ยังไงช่วยบอกกันก่อนนา

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2019, 09:44:03 PM »

พูดยากเหมือนกันคราบ

แต่ฟิวสวยแบบ  Saori Hara / Kaori Shimada / Azumi Kawashima / Meisa Hanai / Kaede Matsushima  เดี๋ยวนี้ก็แทบไม่เจอเจรง  ทั้งๆที่ดาราออกเยอะกว่าเหมือนก่อนมั่กๆ

play...

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2019, 11:40:56 AM »

เรียกสมัยก่อนสมัยนี้ มันนึกภาพไม่ออก ขออนุญาติลำดับเป็นทศวรรษจะเข้าใจง่ายกว่า และเพื่อความกระชับไม่น่าเบื่อ จะพยายามจำกัดมุมมองเนื้อหาเฉพาะนักแสดงเท่านั้น

ยุค 80 ยุคตั้งต้นบุกเบิก

เนื่องจากเป็นสื่อใหม่จากไม่มีอะไรเลย ลองผิดลองถูกกันไป ถูกจับกันไป นักแสดงก็หาเองบ้าง (Scout) ยืมจาก Pink Film บ้าง

ยุค 90 ยุคทอง AV

เริ่มยุค AV Idol บ่อเกิดของดาราในตำนาน...ความทรงจำของหลายๆ คนกำเนิดในยุคนี้แหละ
และ AV สาย Planning (บางคนเรียกไม่ถูกก็เรียกแนว SOD) ทีเน้นไอเดียเนื้อหาแปลกใหม่แทนความงดงามของดารา ก็กำเนิดในยุคนี้เช่นกัน

ยุค 2000 ยุคทอง AV 2 หรือยุค Kikatan Boom

AV สาย Planning เป็นที่นิยมมาก เพราะเรื่องหนึ่งได้ดูสาวๆ ตั้งหลายคน แม้คุณภาพ รูปร่างหน้าตาจะสู้ดาราเดี่ยวๆ ไม่ได้
แต่ความหลากหลายทั้งเนื้อหาและความรู้สึกบ้าน ๆ และต้นทุนผลิตที่ต่ำกว่ามาก สาย Planning จึงเติบโตอย่างรวดเร็ว
  และทำให้เกิดนักแสดงประเภทใหม่ขึ้นมา คือ Planning Single (Kikaku tantai) หรือ Kikatan (อย่าพยายามแปลไทยเพราะจะสับสนในภายหน้า)

ยุค 2010 ยุคปัจจุบัน

ต้นยุคกับปลายยุคนี่แตกต่างกันคนละเรื่องเหมือนหนังคนละม้วน และเหตุการณ์ในปี 2016 จะต้องจารึกไว้ว่าเป็นจุดเปลี่ยนของวงการในอนาคตจากนี้ไป

รัฐบาลถูกองค์กรสิทธิฯ บีบจน AV กลายเป็นปัญหาระดับชาติ

2 ขั้วอำนาจเดิมตอนนี้ก็เหลือแค่ SOD เพียงขั้วเดียว JAE2018 ไม่มีเพราะหาทีจัดไม่ได้จริงหรือ? แล้ว JAE2019 ล่ะ?
ค่ายบางค่ายหายสาบสูญ เอเจนซี่และแมวมองถูกจับบ้างถูกปิด กฎใหม่ถูกบังคับ กฎเก่าถูกยกเลิก ดาราพาเหรดรีไทร์   ถึงตอนนี้เลือดก็ยังไม่หยุดไหล...

*** หมายเหตุ ***  ดาราในยุคทองที่เป็นตำนานส่วนใหญ่มาจากแมวมองแทบทั้งสิ้น ต่อมามีกฎหมายก่อกวนความสงบห้ามในเมืองใหญ่   ปัจจุบันพบว่ามีถูกจับกุมเพราะผิดกฏมายแรงงานด้วย

อีกประเด็นหนึ่งนอกจากเรื่องความนิยม  ผมก็คิดว่าอาจจะเกิดจากการเปลี่ยนแปลงของระบบการทำงาน
กฎเกณฑ์ในวงการAVเขารึเปล่า

แบบที่ท่าน ARALE desu เล่ามานี่แหละ อาจจะเป็นประเด็นสำคัญของเรื่องนี้ก็ได้
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์