มีนาคม 29, 2024, 12:04:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ลดพื้นที่จัดเก็บหนัง และตัดเฉพาะฉากที่ชอบด้วย LosslessCut (ไม่เสียคุณภาพหนัง)  (อ่าน 2461 ครั้ง)
gilase
AV DecadonoR++ (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

« เมื่อ: มกราคม 06, 2021, 11:03:17 PM »

ผมเป็นพวกอยากเก็บเฉพาะ Scene สำคัญในหนังเรื่องหนึ่ง เพราะอยากลดพื้นที HDD แต่ไม่มีเวลาหาโปรแกรมเสียที
ข้อแม้ของโปรแกรมที่ผมตามหาคือ
1.ตัดไม่ช้ามาก (ไม่ต้องเสียเวลา Render ใหม่)
2.ต้องไม่ลดคุณภาพหนัง มาเท่าไหร่ต้องชัดเท่าเดิม
3.ตัดเป็นช่วงๆแล้วช่วย Merge file ให้เลย เช่น อยากได้เฉพาะ Scene 2 กับ 4 ก็ตัดมารวมต่อเนื่องกันได้ทีเดียว
4.โปรแกรมใช้ง่าย
5.ลดพื้นที่จัดเก็บได้จริงๆ

ถ้ามีตามนี้ผมคิดว่า เราจะสามารถลดพื้นที่ได้เยอะมากๆ และได้เฉพาะ scene ที่เราชอบแบบ intense เลย พูดง่ายๆคือเปิดไปตรงไหน ก็มีแต่น้ำแตกแน่ๆ คัดเองแบบเข้มข้นกับมือ 55555
บังเอิญผมไปเจอ โปรแกรม LosslessCut ที่เค้าบอกว่าไม่ลดคุณภาพหนังและทำได้ง่าย แถมยัง merge ได้ ใช้เวลาทำไม่นาน เรียกว่าคุณสมบัติครบตามที่ผมต้องการเลยครับ สำคัญคือเป็นโปรแกรมฟรีด้วย ไม่เสียเงินนะ

ผมไปโหลดมาลองใช้แล้ว ผลปรากฏว่าดีมากๆ ภาพเหมือนต้นฉบับ ตัดแล้วต่อไปเลย file ใหม่ลดพื้นที่ได้เยอะ
เลยมานำเสนอเพื่อนๆ  ไม่รู้ผมปล่อยไก่หรือเปล่า เพื่อนๆอาจจะมีโปรแกรมเทพๆอยู่แล้ว แต่ผมอยู่ในกะลา แต่เผื่อถ้ายังไม่มีตัวอย่างที่บอกแล้วคนสนใจ ก็อยากให้ลองใช้ดูครับ  ถ้ามีโปรแกรมไหนเด็ดและใช้ง่ายกว่าตัวนี้หรือมีข้อจำกัดใดๆ แนะนำได้นะครับ
al1916w
AV Devotor (VIP)
ปลิงกิติมศักดิ์

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2021, 11:22:45 PM »

ffmpeg ครับ ครอบจักรวาลในการโมดิฟายวิดีโอ

ถ้าท่านเข้าไปดูไส้ในของโปรแกรมที่ท่านว่ามันก็จะมี ffmpeg ทำงานอยู่เบื้องหลัง

ถ้ามือใหม่ตอนแรกอาจจะใช้ยากสักนิดเพราะมันเป็น command line ล้วนๆ

แต่ก็ไม่ยากจนเกินไป ลอง search youtube ดูมีสอนเยอะเลย

007
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

ถ่างตาดู AV

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2021, 11:34:14 PM »

ลองแล้วใช้ได้ Interface เข้าใจยากนิดหน่อย แต่ทำงานได้เร็วเลย ใช้ตัดโฆษณาหัว-ท้ายออก แป๊ปเดียวเสร็จ
minorgoblin
your dad

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2021, 04:05:17 AM »

ffmpeg ด้วยคน
titans
รับแปลซับไทย สนใจสอบถามทาง INBOX
AV Columnist

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 10:52:52 AM »

เครื่องของผมเป็น windows 32 bit ต้องโหลด losslesscut version ไหนครับ

ลอง version 3.30, 3.29 แล้ว มันขึ้นว่า 64-bit required หมดเลย

ไอ้ครั้นจะลอง  ffmpeg ก็น่าจะยากเกิน ไม่อยากเจอ command line ล้วนๆ

ขอบคุณครับ
gilase
AV DecadonoR++ (VIP)
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 03:08:53 PM »

เครื่องของผมเป็น windows 32 bit ต้องโหลด losslesscut version ไหนครับ

ลอง version 3.30, 3.29 แล้ว มันขึ้นว่า 64-bit required หมดเลย

ไอ้ครั้นจะลอง  ffmpeg ก็น่าจะยากเกิน ไม่อยากเจอ command line ล้วนๆ

ขอบคุณครับ

ขอโทษจริงๆครับ พอดีผมไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะผมใช้แบบ 64bit หงะ
อาจจะต้องถามเพื่อนๆท่านที่มีความรู้พื้นฐานคอมพ์หน่อย
แต่ถ้าให้แนะนำแบบขวานผ่าซาก ให้ลง Windows ใหม่เป็น 64bit ดีกว่าไหมคับ เพราะปัจจุบันมันไปทางนี้เยอะเลย จะได้ใช้งานง่ายๆ
อบเชยเฉยๆ
AV Publisher

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 04:31:30 PM »

ค้นหาว่า how to ffmpeg แล้วจะเปลี่ยนโลกไปเลยครับ

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานจีนของพรี้ Darknight และ WG101 ราคา 49 บาทต่อเดือน
ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
titans
รับแปลซับไทย สนใจสอบถามทาง INBOX

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 04:52:48 PM »

ค้นหาว่า how to ffmpeg แล้วจะเปลี่ยนโลกไปเลยครับ

ขอบคุณครับท่านอบเชยที่มาไกด์ให้
titans

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2021, 04:55:01 PM »

ขอบคุณครับ

ขอโทษจริงๆครับ พอดีผมไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะผมใช้แบบ 64bit หงะ
อาจจะต้องถามเพื่อนๆท่านที่มีความรู้พื้นฐานคอมพ์หน่อย
แต่ถ้าให้แนะนำแบบขวานผ่าซาก ให้ลง Windows ใหม่เป็น 64bit ดีกว่าไหมคับ เพราะปัจจุบันมันไปทางนี้เยอะเลย จะได้ใช้งานง่ายๆ

แหะๆ ขอบคุณครับ      

งั้นขอลองที่ท่านอื่นแนะนำก่อนดีกว่าครับ ยังไม่อยากไปลง 64-bit ใหม่ เพราะที่ผ่านมายังไม่มีผลกระทบอะไรครับ      
อบเชยเฉยๆ
AV Publisher

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2021, 01:50:56 AM »

อันไหนทำบ่อยๆ ก๊อบเก็บไว้ใน notepad ครับ อันนี้น่าจะช่วยได้เยอะ

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานจีนของพรี้ Darknight และ WG101 ราคา 49 บาทต่อเดือน
ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
หน้า: [1] 2 พิมพ์