เมษายน 18, 2024, 03:58:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: About The Naked Director EP2 : ใครคือนางเอกต้นแบบของสาวโรมะ  (อ่าน 5244 ครั้ง)
teezombie
สู่ความเวิ้งว้างอันไกลโพ้น
AV Columnist
เสนาธิการเอวี

« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 05:12:13 PM »

The Naked Director ซีซั่น 2 ใครคือนางเอกต้นแบบของสาวโรมะ

*** บทความอาจมีสปอยเนื้อหาของซีรีย์ ***

โรมะ เอโดงาวะ รับบทโดยอดีต AKB อย่าง Yuka Masuda ที่มาสวมบทเป็นนางเอกสาวที่ทำยอดขาย 45,000 ม้วน เป็นมูลค่า 414 ล้านเยน เจ้าของผลงานอะริงาโตะเคนจัง หรือขอบคุณนะเคนจังในหนังนั่นเอง

โดยสาวโรมะเป็นนักแสดงตั้งแต่อยู่กับค่ายแซฟไฟร์ และติดตามโทรุไปค่ายใหม่อย่างไดอามอนด์ ในหนังก็มีนางเอกที่มีตัวตนจริงๆ อย่าง คาโอรุ คุโรกิ กับ มาริโกะ โนกิ ส่วน โรมะ เอโดงาวะเป็นชื่อสมมติ

แล้วใครล่ะคือต้นแบบของตัวละครตัวนี้ ?

จากข้อมูลต่างๆ ว่ากันว่า ชื่อนี้ตั้งขึ้นมาเพื่ออ้างอิงจากนางเอกที่ชื่อว่า Rosa Tanaka

โรซ่า ทานากะ เป็นนักแสดงสังกัดค่าย Diamond Visual เธอได้รับความนิยมจากใบหน้าดวงตาที่เย้ายวน ไฟหน้าใหญ่ ขนาด 96 ซม. เสน่ห์อันเข้มข้น ที่ส่งออกมาทำให้เธอกลายเป็นหนึ่งในนักแสดงชั้นนำของค่ายและมีผลงานอีกมากมาย

------------

แต่ถ้าหากจะอิงตามประวัติศาสตร์จริงๆ แล้ว ช่วงนั้นคนที่ทำผลงานขายดีสุดๆ คือนางเอกสังกัดเดียวกัน ซึ่งได้รับฉายาว่า AV Queen เธอมีชื่อว่า Rui Sakuragi

รูอิ ซากุรากิเป็นนางเอกหน้าสวยหุ่นสูง หน้าตาค่อนข้างหวานดูดีเลยทีเดียว เธอได้รับการกล่าวขานว่าเป็นตัวแทนของนางเอกเอวีในต้นยุค 90 เลยก็ว่าได้ ว่ากันว่าหากมียอดขายถึง 1,000 ม้วนในขณะนั้น ก็ถือว่าเป็นนักแสดงยอดนิยมแล้ว

แต่ผลงานของสาวรูอิที่ปล่อยออกมานั้นได้รับความนิยมจากการขายอย่างต่อเนื่อง 8,000 ถึง 10,000 ม้วนเลยทีเดียว นั่นทำให้เธอได้รับการขนานนามว่า AV Queen

-------------

จากการตั้งข้อสันนิษฐานของเว็บญี่ปุ่นและตัวของแอดเองเลยคิดว่าต้นแบบน่าจะเป็น รูอิ มากกว่า

ส่วนประเด็นที่ไม่พูดถึงเธอนั้น อาจเป็นเพราะเธอเป็นหนึ่งในคนที่มีปัญหากับโทรุ เนื่องจากเธอหายไปจากค่าย Diamond Visual เฉยๆ แม้ว่ารูอิจะมียอดขายยอดเยี่ยม ความนิยมล้นหลาม ตารางงานแน่นเอี้ยด แต่ก็ยังมีช่องว่างการวางตัวอยู่

นั่นก็คือการวางตัวของโทรุ มุรานิชิในการให้ความสำคัญกับนักแสดงคนโปรด มาริโกะ โนกิ นั่นเอง

----------------------------------------

เรื่องนี้ถูกถ่ายทอดลงในซีรีย์ เช่น มาริโกะไม่ค่อยเข้ากับนักแสดงคนอื่นเท่าไหร่ การที่หลายๆคนซุบซิบนินทาเธอว่าโทรุปิดห้องถ่ายหนังกับเธอสองต่อสอง ถ่ายกันจริงๆหรือเปล่า

ที่เห็นชัดเจนเลยคือฉากที่ทุกคนต้องช่วยกันหาเงินจนต้องไปเต้นระบำเปลื้องผ้า ที่ Asakusa Rockza ใน EP5 แล้วเหลือมาริโกะนั่งอยู่ ตอนนั้น โรมะ ก็เดินถามว่าทำไมไม่ไป มาริโกะจึงตอบว่า โทรุบอกว่าไม่ต้องไปก็ได้

โรมะจึงตอบว่า "จริงสินะ เธอมันคนพิเศษสินะ"

นั่นแสดงให้เราได้เห็นว่า โทรุให้ความสำคัญกับมาริโกะมากเกินไป

-----------------------------------------

ประเด็นข้างต้นทำให้เห็นได้ว่า ต้นฉบับของโรมะนั้น ใกล้เคียงกับประวัติของรูอิ ซากุรากิ มากกว่า โรซ่า ทานากะ เสียอีกนะครับ

(และที่สำคัญหลังการรีไทร์ของสาวรูอิ ซากุรากิ เธอก็มาเต้นที่ Asakusa Rockza แห่งนี้หลายปีเลยล่ะ)

ดังนั้นส่วนตัวเลยคิดว่าการที่เค้าบอกว่าอ้างอิงต้นฉบับของโรมะ เป็น โรซ่า ทานากะ น่าจะเพราะหลีกเลี่ยงความขัดแย้งในอดีตมากกว่าครับ ... แล้วคุณล่ะคิดว่าอย่างไร

ปล.ไว้มีโอกาสจะมาเขียนประวัติของทั้งสองใหม่นะครับ

ปล.2 ส่วนต้นแบบอาริงาโตะเนี่ยหาไม่เจอนะ

<<< ซ้าย

AV Actress : Rosa Tanaka

วันเดือนปีเกิด 7/07/1969

ปัจจุบันอายุ 51 ปี

ผลงานในวงการเอวี 1988 - 1992

ส่วนสูง 161 ซม.

สัดส่วน B96 คัพ D / W59 / H86 ซม.

-------------------------

ขวา >>>

AV Actress : Rui Sakuragi

วันเดือนปีเกิด 8/03/1969

ปัจจุบันอายุ 51 ปี

ผลงานในวงการเอวี 1989 - 1996

ส่วนสูง 164 ซม.

สัดส่วน B86 / W59 / H86 ซม.

------------------------------------------

-- สารบัญบทความเกี่ยวกับ The Naked Director ซีซั่น 2 --

- The Naked Director ซีซั่น 2 การขาดหายไปของเคียวนิวบูม

------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2021, 11:17:08 AM โดย teezombie » บันทึกการเข้า

xxredees
AV DecadonoR++ (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 07:40:03 PM »

กระทู้ดีมากเลยครับ
ถึงว่าทำไมในเรื่องให้บทของ rui ที่แสดงโดย airi sato น้อยมาก เรียกได้ว่าไม่มีบทพูดเลย

รอตอนต่อไปนะครับ Cheesy
lovejoy
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 07:41:42 PM »

ขอบคุณสำหรับบทความครับท่าน teezombie
ให้ความรู้เกี่ยวกับประวัติของวงการนี้ได้ละเอียดจริงๆ

ผมไม่ทันจริงๆ ไม่รู้จักสักคนเลย
teezombie

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 07:44:41 PM »

กระทู้ดีมากเลยครับ
ถึงว่าทำไมในเรื่องให้บทของ rui ที่แสดงโดย airi sato น้อยมาก เรียกได้ว่าไม่มีบทพูดเลย

รอตอนต่อไปนะครับ Cheesy

ขอบคุณครับ กำลังเข็นตอนต่อไปอยู่เลยครับ ^^

teezombie

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 07:46:13 PM »

ขอบคุณสำหรับบทความครับท่าน teezombie
ให้ความรู้เกี่ยวกับประวัติของวงการนี้ได้ละเอียดจริงๆ

ผมไม่ทันจริงๆ ไม่รู้จักสักคนเลย

หลายๆคนในยุคนั้นงานดีมากๆเลยนะครับ ลองพิจารณาสองคนข้างต้นนี้ก่อนก็ได้ครับ อิอิ

ปูนาฟ้าเหลือง
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 09:53:13 PM »

ผมไม่ได้กลิ่น Rui สักนิดเลยนะครับ
ถ้าจะ Refer กับ อะริงาโต้... ก็ต้องเป็น Kyoko Kajiwara สิครับ

ป.ล.2 ถ้าหา "อะริงาโต้เคนจัง" ไม่เจอ ลอง "อะริงาโต้โทชิจัง" ดูครับ
teezombie

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 09:58:19 PM »

ผมไม่ได้กลิ่น Rui สักนิดเลยนะครับ
ถ้าจะ Refer กับ อะริงาโต้... ก็ต้องเป็น Kyoko Kajiwara สิครับ

ป.ล.2 ถ้าหา "อะริงาโต้เคนจัง" ไม่เจอ ลอง "อะริงาโต้โทชิจัง" ดูครับ

อะริงาโตะน่าจะจับ story มาใส่คนนี้เฉยๆครับ เพื่อสื่อให้เห็นว่ายุคนั้นมีเรื่องแบบนี้

แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลของ Kyoko Kajiwara นะครับ แสดงว่าคนนี้เป็นเจ้าของผลงานอะริงาโตะสินะ ขอไปค้นคว้าก่อนนะครับ

teezombie

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2021, 10:24:29 PM »

ขนลุกครับท่าน แวะมาขอบคุณ เจอข้อมูลแล้วครับ ถ้าไม่ผิดไม่พลาดนี่คือเรื่อง ขอบคุณโทชิจัง ใช่มั้ยครับ ขอบคุณมากเลยครับ จริงๆว่าจะทำเรื่องอื่น แต่พอเจอแล้วแบบนี้ต้องรีบเข็นอันนี้แล้วล่ะ

ปล. ส่วนพระเอกคนนี้ หรือว่าคือต้นฉบับของนายรักบี้ !!!

หน้า: [1] พิมพ์