มีนาคม 29, 2024, 02:02:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนจอใหม่ใหญ่กว่าเดิม หนังไม่ชัด แก้อย่างไรได้บ้างครับ  (อ่าน 1873 ครั้ง)
sadascq
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 03:35:05 PM »

ปกติใช้ notebook จอ 14 นิ้ว ครับ
ดูหนังโดย PotPlayerรุนเก่า(สีฟ้า) codec จำไม่ได้ว่าลงแบบไหน และsetค่าโปรแกรมอย่างไร
ดูหนังพวกขนาด 1gb ก็ชัดอยู่ แต่ถ้าคมจะเป็นไฟล์ใหญ่ๆ2-4gb

ตอนนี้ซื้อจอใหญ่ 24นิ้ว มาครับ spec => Max Resolution. 1920 x 1080
ผมหาข้อมูลเพิ่มคือต้องเป็นหนังFHD ถึงจะชัดกับจอแบบนี้
สรุปต่อไปนี้ต้องหาโหลดไฟล์ใหญ่ๆแบบนี้ดูเท่านั้นเลยใช่ไหมครับถึงจะชัด (HDเต็มไวแน่นอนนเลยครับบ)

ว่าแต่พี่ๆมีทริคหรืออะไรกันยังไงไหมครับ ตอนนี้คอมใหม่โหลด Potplayer ตัวใหม่ (สีเหลือง) มา
และลง k-lite codec ก็รุ้สึกว่าก็ยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เมื่อดูไฟล์ (หรือผมอาจจะลองมั่วไปหน่อย ต้องหาไฟล์ 1080ลอง)
หรือจริงๆ ต้องตั้งค่าอะไรอีกมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
play...
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 05:16:10 PM »

คอมใหม่คือ pc หรือ โน๊ตบุ๊ค  ครับ
ปกติถ้าจอละเอียดขึ้นก็จะเห็นความไม่ชัดของไฟล์ที่มีความละเอียดน้อยอยู่แล้ว
ส่วนpotplayerปกติไม่ตั้งค่าก็ไม่น่าจะมีปัญหา นอกซะจากเล่นไฟล์แล้วมีปัญหากระพริบ
ที่เกิดจากเลือกdecoderไม่เหมาะกับไฟล์

KeneMoko

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 05:47:55 PM »

ระวังเวลาเพิ่ม resolution แล้วมันจะไปโหนการ์ดจอนะครับ ทำให้การ์ดจอทำงานหนักขึ้น
ผมซื้อมอนิเตอร์ 30 นิ้วมา เอามาใช้กับ notebook แล้วเลือกภาพไม่สุด กลัวการ์ดจอพัง ยิ่งแพง ๆ อยู่ตอนนี้

Mayu Okamoto    NNPJ-318
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 07:51:58 PM »

เรื่องปกติครับ การที่มีจอใหญ่และละเอียดขึ้น จะทำให้เห็นรายละเอียดภาพม่กขึ้น ถ้าเป็นไฟล์เล็กๆพอยืดออกภาพก็จะไม่คมชัด

ผมถึงพูดอยู่เสมอสำหรับคอเก็บสะสม ว่าถ้าเลือกได้ให้เลือกเก็บไฟล์ที่คุณภาพดีที่สุด จะได้ไม่เสียดายทีหลัง อย่าคิดว่าสมัยนี้แล้วคุณจะหาหนังได้ทุกเรื่องที่ต้องการ มันไม่ใช่แบบนั้น เพราะหนังมีมาใหม่เรื่อยๆ หนังเก่าบางครั้งจะกลับไปหาดูอีก มันก็ไม่มีแล้ว บางเรื่องอยากซื้อยังไม่ได้เลยเพราะเขายกเลิกการขายไปแล้ว

เพราะงั้นถ้าคิดจะเป็นสายสะสม อย่าขี้เหนียวกับพื้นที่เก็บสะสมครับ แต่ถ้าไม่คิดจะเก็บ อันนี้สบายเลยครับ ทำยังไงก็ได้ ดูสตรีมผ่านเวปเถื่อนยังได้เลย แต่อย่ามาบ่นเสียดายทีหลัง แค่นั้นแหละครับ
sadascq
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 09:23:32 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ที่ซื้อมาใหม่เป็น pcครับ intel corei5แบบการ์ดจอออนบอร์ดครับ

ลองดู youtubeทั่วไปแบบ FHD ชัดดีครับ
ตอนนี้ลองโหลดไฟล์หนังภาพยนต์ 1080 มาดูก็โอเคเป็นบางเรื่องครับ เข้าใจว่าบางไฟล์อาจบีบอัดมา บวกกับ ผมอาจยังลงโปรแรกมดูหนังกับยังจูนไม่ดี

สรุปคงต้องลองหาหนังดีๆอย่างที่พี่แนะนำครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านอีกครั้งครับ
sadascq
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 09:30:39 PM »

ล่าสุดลองโหลดไฟล์ FHD มาแล้วครับ เล่นกับ vlc ชัดดีมากครับ แต่พอเป็น potplayer ภาพดูไม่ค่อยชัดและสีเหมือนมีหมอกมาเคลือบ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2021, 10:00:44 PM โดย sadascq » บันทึกการเข้า
play...

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2021, 11:42:16 PM »

potplayer การ์ดจอออนบอร์ดของ intel ในpc จะรองรับไม่เต็มที่ครับ  ภาพจะแสดงเป็น limit range RGB 16-235
อาจจะมีวิธีเปิดการ์ดจอออนบอร์ดให้รองรับ Full Range RGB 0 - 255  ของโปรแกรมแต่ผมไม่ทราบ
ลองใช้โปรแกรมอื่นๆดูไปก่อนครับ

ถ้าอยากใช้potplayer เท่าที่ผมรู้มีวิธีปรับในpotplayerแต่ไม่ดี100%
สำหรับpotplayerถ้ามีการ์ดจอจะดีที่สุดครับ ดูหนังใช้ตัวถูกๆก็ได้
เท่าที่รู้ออนบอร์ดของ intel รุ่นเก่าๆภาพจะไม่ดีเท่ามีการ์ดจอนิดหนึ่งครับ
ไม่รู้ว่ารุ่นใหม่ๆดีขึ้นรึยังครับ pcผมใช้intelรุ่นเก่าเจน4เคยเป็นอยู่
sadascq
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2021, 02:50:57 PM »

ขอบคุณมากครับ  Smiley ตอนนี้ใช้ vlc แทนแล้วครับ ภาพก็โอเคเลยครับ
sadascq
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2021, 11:39:35 AM »

ล่าสุดปรับ pot setting ตามนี้ดีขึ้นมากๆเลยครับ
https://www.youtube.com/watch?v=6Dup65jgR40&ab_channel=BeterWork
play...

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2021, 12:23:40 AM »

ใช้ potplayer ไม่มีปัญหาแล้วใช่มั้ยครับ หรือยังมีอยู่
หน้า: [1] พิมพ์