มีนาคม 29, 2024, 06:05:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Nana Yagi - ห้อมล้อมด้วยมวลหมู่ดอกไม้ และ หนังสือถึง 4,000 เล่ม  (อ่าน 11782 ครั้ง)
CyberXmax
AV DecadonoR++ (VIP)
โอตาคุเอวี
*

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2021, 10:35:54 PM »

.

#7She Sees Scene  นานะ ยางิ สาวหวานผู้ใช้ชีวิตที่ห้อมล้อมไปด้วยหมู่มวลดอกไม้ และหนังสือถึง 4,000 เล่ม

รักต้นไม้ รักหนังสือ ช่างหวานหยดย้อยกระไรเยี่ยงนี้

---
ดูรูปเพิ่มทางนี้เลยนะ --->  https://kai-you.net/article/81975/images/1
---
ในเว็บเขามีให้อ่านบทความไป ฟังเพลงไปด้วย  เออ เก๋ดี
ใครมี spotify ก็ล็อคอินฟังดูครับ ของวง MR. Children

https://open.spotify.com/playlist/37i9dQZF1DXaP96gwPRLee
---

ไม่รู้ว่าบทความนี้ เป็นบทที่น้องนานะพูดเองจริงๆ มีการดัดแปลงอะไรหรือเปล่า
อาจเนื่องจากที่ว่าน้องชอบอ่านหนังสือ
.
และน้องนานะก็ใช้ประโยคที่มันสวยๆ บ่อยๆ
.
บอกเลยอ่านจบ  คุณจะรักน้องมากขึ้นไปอีกอย่างแน่นอน.....

---

เป็นผู้หญิงที่ใช้ชีวิตที่ห้อมล้อมไปด้วยหมู่มวลดอกไม้ตั้งแต่ครั้งยังเป็นเด็ก
และในปัจจุบัน เธอก็ปลูกดอกไม้ด้วยตัวเธอเอง

นานะ ยางิ กับสัมผัสแห่งรักในมวลหมู่ดอกไม้

เรื่องราวของดอกไม้และพืชพรรณที่เธอเลี้ยงดู

──น้องนานะ ชอบดอกไม้ตั้งแต่เด็กหรอครับ ?
นานะ  ตอนยังเป็นเด็กไปร้านขายดอกไม้กับคุณแม่แทบทุกเดือน
         คุณแม่เขาก็ชอบดอกไม้มาแต่ไหนแต่ไร แล้วแม่ก็ชอบเอาดอกไม้
         มาตกแต่งห้องให้ตามฤดูกาลต่างๆ
         สำหรับฉันแล้ว ก็มีดอกไม้อยู่รอบๆตัวมาตั้งแต่จำความได้

──แล้วตอนนี้มีปลูกของตัวเองไหม?
นานะ  ตอนนี้มีปลูกผัก และ สมุนไพรที่สวนผักที่ระเบียงบ้าน
         และก็กำลังปลูกดอกทิวลิป
         ฉันได้สัมผัสถึงกลิ่นหอมของดอกไม้ในฤดูกาลต่างๆมาตั้งแต่สมัยก่อน
         ถึงแม้จะใช้ชีวิตอยู่คนเดียว ก็ไม่อยากเสียความรู้สึกนั้นไป

──เหมือนมีภาพลักษณ์ว่า ถ้าติดใจในอะไรแล้วครั้งหนึ่ง ก็จะฝังใจอยู่กับสิ่งนั้น
นานะ  คิดว่าถ้าได้ลองมีความสนใจในอะไรซักครั้งแล้ว
         ไม่ว่าอะไรก็จะอยากรู้  อยากอยู่แต่กับสิ่งนั้น
         "ลองค้นหาสิ่งที่ไม่รู้ดู  ถึงมันจะมีที่ล้มเหลวบ้าง  แต่เราจะสนุกกับการได้เห็นมันดีขึ้นเรื่อยๆทีละเล็กละน้อย"

"การใช้ชีวิตแบบรูทีนเหมือนเดิมในทุกๆวัน ก็ไม่ได้อึดอัดอะไร"
  สนุกดีค่ะ

──เจ้าพวกดอกไม้ที่น้องนานะปลูก ดูท่าพวกมันจะมีความสุขนะ
นานะ  ประมาณ2ปีแล้วนะ ที่เป็นรูทีนกิจวัตรประจำวันทุกเช้า มารดน้ำที่สวนผัก
         ค่อยๆคล่องขึ้น ดีใจที่สามารถทำอะไรหลายๆอย่างได้มากกว่าแต่ก่อน

เวลาได้คิดว่า "ครั้งหน้ากระถางแบบนี้น่ารักกว่าน๊าา" ก็สนุกดี
         อย่างเวลาเปลี่ยนดิน เมื่อก่อนไม่ค่อยคล่อง  ตอนนี้อย่างเก่งเลยล่ะ

แต่ก็มีหลายๆอย่างที่ยังเละอยู่บ้าง ก็จะไปร้านขายดอกไม้ แล้วพนักงานก็สอนอะไรให้เยอะแยะเลย

──เห็นเคยบอกว่าเป็นคนขี้อายไม่ค่อยกล้าคุย
นานะ  ตอนนี้ก็ยังไม่ค่อยกล้าคุยกับพนักงานร้านหรอกค่ะ
         แต่ว่า พอมีสิ่งที่ชอบเหมือนๆกัน มันก็คุยกันได้ง่ายขึ้น

"ดอกไม้น่ะนะ ยิ่งใส่ใจมันมากเท่าไหร่ มันก็ยิ่งสวยขึ้นเท่านั้น"
         ความรักความผูกพันมันก็ผุดขึ้นมา

"เพราะมันจะเป็นเรื่องน่าเศร้าใจ ถ้ามันจะเกิดเรื่องแย่ๆขึ้น เนื่องมาจากการขาดความใฝ่รู้ของตัวเอง"
         เพราะอย่างนี้ เลยอยากจะเพิ่มความรู้ให้ยิ่งๆขึ้นไปอีก
         เป็นเหตุผลที่ทำให้คุยกับพนักงานร้านขายดอกไม้ได้มากขึ้น

──สำหรับน้องนานะแล้ว เสน่ห์ของการปลูกต้นไม้คืออะไร?
นานะ  หากคุณวางอารมณ์ความรู้สึกที่ว่า "ฉันรักดอกไม้" ไว้ในใจกลางของตัวเอง
         คุณก็จะมีกิจวัตรที่เหมาะกับงานอดิเรกของตัวคุณเองได้

แน่นอนแหละว่า เพราะรูปลักษณ์และกลิ่นที่หอมก็จริง แต่ทว่า
         "การสร้างกิจวัตร นิสัยที่ดีเพื่อตัวเองนั้น ก็อาจจะเป็นเรื่องที่ยิ่งใหญ่ไม่แพ้กัน"

ฉันก็จะมีความสุขที่จะได้รดน้ำต้นไม้ เหมือนกับการที่อยากจะดื่มกาแฟในทุกวัน

ฉันมีเปลญวณอยู่ที่ระเบียง  ที่นั่นฉันจะอ่านหนังสือไปด้วย เก็บสมุนไพรบ้างเป็นครั้งคราว
         เป็นวิธีการพักผ่อนในวันหยุดในแบบของฉัน

ความร่ำรวยที่"หนังสือ"มอบให้

──น้องนานะยังเป็นที่รู้จักในฐานะนักอ่าน  แล้วจริงๆอ่านเยอะขนาดไหนหรอครับ?
นานะ  ฉันอ่านแต่หนังสือตลอดนะ  "ใน 1 ปีแทบจะไม่มีวันที่ไม่ได้จับหนังสือเลยล่ะค่ะ"

──แล้วอย่างช่วงนี้ มีหนังสืออะไรดีๆบ้าง?         
นานะ  ฉันอ่านหนังสือใหม่ๆ  แต่ก็จะเอาหนังสือที่ชอบๆกลับมาอ่านอีก
         "ทุกๆครั้งที่ได้อ่านหนังสือเล่มเดิมซ้ำ  อารมณ์ความรู้สึกจะแตกต่างออกไป ไม่ว่ากี่ครั้งก็ยังอยากอ่าน"
         เพราะที่บ้านมีหนังสืออยู่เยอะมาก  ก็เลยหยิบมาอ่านตอนที่อยากอ่านได้บ่อยล่ะมั๊งคะ

──อ่านหนังสือที่บ้านบ่อยไหมครับ?
นานะ  ที่บ้านก็บ่อยนะ แต่ก็ไปห้องสมุดทุกสัปดาห์
         ฉันชอบชั้นวางด้านหลังของเคาเตอร์ห้องสมุด ที่มีหนังสือส่งคืนวางอยู่เรียงราย

หนังสือประเภทต่างๆที่คนอ่านวางอยู่กระจัดกระจาย  มีหนังสือที่ไม่รู้จักเต็มไปหมด
         น่าสนใจดีนะ ที่มีหนังสือแบบที่หยิบด้วยตัวเองไม่ได้

──ว่าแต่ หนังสือแบบไหนที่เหมาะกับบรรยากาศแบบวันนี้?
นานะ  อืมม หนังสือที่เหมาะน่าจะเป็นของนักเขียนที่มีสไตล์ วิธีการเขียนที่นุ่มนวล

──ความนุ่มนวลในรูปแบบของงานเขียน  จะเปลี่ยนไปไหม ระหว่างนักเขียนผู้ชายหรือนักเขียนผู้หญิง
นานะ  คิดว่าไม่เกี่ยวกับเพศ
         แต่เมื่อเลือกสำนวนและถ้อยคำแล้ว  สีสันของแต่ละนักเขียน ก็จะแตกต่างกันไปในแต่ละคน

แม้จะเป็นฉากทัศนียภาพที่คล้ายคลึงกัน
         "ถ้ามีนักเขียนที่ทุ่มภาพใส่นักอ่านโดยมีคำอธิบายแค่คร่าวๆ  ก็จะมีนักเขียนที่วาดพรรณา ณ ขณะของทิศทางลม จนแม้กระทั่งมุมของดวงอาทิตย์"   
         ความน่าสนใจของหนังสือ อยู่ที่ความไม่เหมือน ความแตกต่างของแต่ละงาน

──ชอบหนังสือจริงๆด้วยเนอะ
นานะ  ชั้นวางหนังสือที่บ้าน มีหนังสืออยู่ราวๆ 4,000 เล่ม
         90เปอร์เซ็นต์จะเป็นนิยาย ที่เหลืออีก
         10เปอร์เซ็นต์  เป็นหนังสือภาพ กับ แนวพัฒนาตนเอง

มีห้องสำหรับงานอดิเรก เลยมีชั้นวางหนังสือขนาดใหญ่ตั้งอยู่ เปียโนก็มี
         ฉันลองทำห้องแบบคล้ายๆห้องทำงานห้องอ่านหนังสือในบ้าน 
         กลิ่นหอมของกระดาษทำให้จิตใจสงบมาก

เพราะอย่างนั้นฉันเลยชอบหนังสือแบบเป็นเล่มมากว่าแบบอีบุ๊ค
         คิดว่าอีบุ๊คก็สะดวกแหละ แต่ถึงหนังสือจะหนักฉันก็พกแบบเป็นเล่มไปไหนมาไหนด้วย

──สุดยอดไปเลย เหมือนห้องสมุดส่วนตัวเลยนะ
นานะ  อย่างเมื่อเร็วๆนี้ ตอนไปทำงานที่อามามิ โอชิมะ
         มีหนังสือที่อยากเอาไปอ่านหลายเล่มตอนระหว่างทำงาน
         เลยพกไปตั้ง 6 เล่ม แต่สุดท้ายไม่ได้อ่านซักนิดเลย หนักมากกก....(หัวเราะ)

ซักวัน ก็อยากจะลองทำงานอย่างการแนะนำหนังสือขณะเดินทาง
         เวลาอ่านหนังสือระหว่างเดินทาง ฉันชอบปกหนังสือ ที่คั่นหนังสือ
         และส่วนต่างๆที่แยกออกมาจากหนังสือ
         ได้ส่งต่อความรักความชอบออกไปอย่างนั้น น่าสนุกดี

ก็ยังต้องดำเนินกันต่อไป  จะรู้สึกกับเรื่องใหม่ๆของตัวเองยังไง
         อยากจะรู้สึกความรู้สึกในตอนนั้น  แค่คิดก็แทบอดใจรอไม่ไหวเลย...

.

CyberXmax
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2021, 10:48:38 PM »

.

อยากไปนั่งอ่านหนังสือที่บ้านเทออ   Cheesy

.

CyberXmax
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 11:58:10 AM »

หาเจอแค่รูปเดียวเองชั้นวางหนังสือของน้อง

.

titans
รับแปลซับไทย สนใจสอบถามทาง INBOX
AV Columnist
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 01:21:05 PM »

หลังจากอ่านจนจบ

นอกจากจะทึ่งและชื่นชมกับถ้อยคำที่ท่านหยิบยกมาถอดความ ก็อดจะแปลกใจไม่ได้ที่ดูเหมือนฐานะเธอก็ดูไม่ธรรมดา

แต่ทำไมถึงยอมเปลืองตัวมาเล่นเอวีได้

ในมุมมองของชายไทยอย่างผม ไม่เข้าใจแนวคิดผู้หญิงญี่ปุ่นจริงๆ
sproux
*

Ema Yumekawa aka Miyako Akane, Miyako Daimon

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 03:16:15 PM »

นอกจากจะทึ่งและชื่นชมกับถ้อยคำที่ท่านหยิบยกมาถอดความ ก็อดจะแปลกใจไม่ได้ที่ดูเหมือนฐานะเธอก็ดูไม่ธรรมดา

แต่ทำไมถึงยอมเปลืองตัวมาเล่นเอวีได้

ในมุมมองของชายไทยอย่างผม ไม่เข้าใจแนวคิดผู้หญิงญี่ปุ่นจริงๆ

ส่วนตัวผมคิดว่าสาวฐานะปานกลาง มีหนังสือเต็มบ้านมันก็ไม่แปลกนะครับ คนที่เจียดค่าข้าวมาซื้อของที่อยากได้ก็มีถมเถไป และ 4000 เล่มที่เธอว่าหมายถึงที่บ้าน ไม่ใช่ตอนมาอยู่คนเดียว หมายความว่าเธออาจจะไม่ได้ซื้อเองทุกเล่มก็ได้ครับ และครอบครัวที่ฐานะดีก็ไม่จำเป็นต้องให้เงินลูกเยอะก็ได้

แต่ที่แอบข้องใจจากบทความคือคำถามที่ให้แนะนำหนังสือแต่ดันตอบว่าชอบหนังสือเก่าแล้วไม่ได้บอกชื่อหนังสือซักเล่มเลยนี่แหละที่รู้สึกแปลกๆ Grin

รณรงค์ให้ทุกท่านที่ทำลายเซ็นรูปหรือคลิป รบกวนแปะชื่อ(และรหัส)พวกนางด้วยครับ เพื่อป้องกันการถามซ้ำและรกโพสโดยไม่จำเป็น
CyberXmax
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 04:13:45 PM »

แต่ที่แอบข้องใจจากบทความคือคำถามที่ให้แนะนำหนังสือแต่ดันตอบว่าชอบหนังสือเก่าแล้วไม่ได้บอกชื่อหนังสือซักเล่มเลยนี่แหละที่รู้สึกแปลกๆ Grin

ตรงนี้ผมคิดเหมือนท่าน sproux เด๊ะเลย

อยากรู้ว่าน้องจะแนะนำหนังสืออะไร แต่ก็เลี่ยงตอบ

เว็บอาจจะตัดชื่อหนังสือออก ไม่ก็น้อง ขอตอบแบบเลี่ยงๆเอาดีกว่า บอกชื่อหนังสือเดี๋ยวเข้าตัว
.
.
หรือจริงๆทำเนียน ไม่ค่อยได้อ่านหรอก  Cheesy

เป็นสายดองง

.

titans
รับแปลซับไทย สนใจสอบถามทาง INBOX

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 04:40:36 PM »

ส่วนตัวผมคิดว่าสาวฐานะปานกลาง มีหนังสือเต็มบ้านมันก็ไม่แปลกนะครับ คนที่เจียดค่าข้าวมาซื้อของที่อยากได้ก็มีถมเถไป และ 4000 เล่มที่เธอว่าหมายถึงที่บ้าน ไม่ใช่ตอนมาอยู่คนเดียว หมายความว่าเธออาจจะไม่ได้ซื้อเองทุกเล่มก็ได้ครับ และครอบครัวที่ฐานะดีก็ไม่จำเป็นต้องให้เงินลูกเยอะก็ได้

ครับ ผมก็ไม่ได้แปลกใจที่เธอฐานะปานกลางแล้วมีหนังสือเต็มบ้าน และเห็นด้วยอย่างที่ท่านว่า แต่แปลกใจว่าครอบครัวดูมีฐานะ ทำไมต้องเปลืองตัวมาเล่นเอวีน่ะ
CyberXmax
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2021, 04:50:57 PM »

แต่แปลกใจว่าครอบครัวดูมีฐานะ ทำไมต้องเปลืองตัวมาเล่นเอวีน่ะ
เดาล้วนๆ นะครับ ส่วนตัว

ผมว่าเหมือนเป็นยุคสมัยที่อุตสาหกรรมเอวีพยายามจะผลักดันเทรนด์ของวงการ ให้ทัดเทียมได้กับอาชีพอื่นๆ
มีหน้ามีตาในสังคมได้ไหมนะ  หรือแบบกลับกัน คนที่มีฐานะปานกลาง ชนชั้นกลางก็สามารถมาทำอาชีพนี้ได้นะ
แล้วใช่ว่าจะต้องอาย คนทำงานรูทีนจะอิจฉาเอาด้วยซ้ำ

เด็กยุคใหม่ๆ ไม่ค่อยอยากเข้าทำงานบริษัทโดนกดขี่ เอาเปรียบแล้วมั๊งครับ

คุยเรื่องพวกนี้ก็สนุกติดลมครับท่าน  เอาไว้ก่อนดีกว่า Wink

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2021, 04:54:42 PM โดย CyberXmax » บันทึกการเข้า

sproux
*

Ema Yumekawa aka Miyako Akane, Miyako Daimon

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2021, 04:00:02 PM »

ครับ ผมก็ไม่ได้แปลกใจที่เธอฐานะปานกลางแล้วมีหนังสือเต็มบ้าน และเห็นด้วยอย่างที่ท่านว่า แต่แปลกใจว่าครอบครัวดูมีฐานะ ทำไมต้องเปลืองตัวมาเล่นเอวีน่ะ

เหตุผลที่มาเล่น AV จริงๆมันก็มีไม่กี่อย่างหรอกครับ เช่น เงิน ชื่อเสียง อย่างที่ผมกล่าวไว้ครับว่าครอบครัวมีฐานะไม่จำเป็นต้องให้เงินลูกเยอะ แล้วการที่เธอมาอยู่คนเดียวแล้วก็หมายความว่าครอบครัวอาจจะไม่ส่งเงินให้หรือส่งน้อยลงแล้วก็ได้ครับ อะไรที่ได้เงินมาง่ายๆก็ต้องคว้าไว้ก่อน หรือไม่ก็ plot twist เลยก็คือจริงๆเธอไม่ใช่คนมีฐานะอะไรหรอก story แต่งขึ้นมาทั้งนั้นเพื่อประกอบอรรถรส

แล้วหลักฐานที่มาประกอบบทความดันไม่มีด้วย มีแค่รูปชั้นหนังสือของท่าน CyberXmax ที่บอกว่าจากที่เห็นมีหนังสือที่นับได้ประมาณ 450 เล่ม ซึ่งก็น่าจะเป็นหนังสือในห้องเธอจริงๆ (ที่อาจจะสะสมมาหรือมาซื้อมากขึ้นหลังเล่น AV ก็ได้) แต่ดันไม่มีรูปชั้นหนังสือ 4000 เล่มกับเปียโนที่ว่า

ใน wiki jp บอกว่าเธอหาข้อมูล agency AV ด้วยตัวเองเพื่อสร้างความมั่นใจแล้วเลือกเจ้าที่เข้าใจง่ายสุดคือ Mine'S ก็น่าจะอยากมาเล่นจริงๆแหละครับ ไม่ได้มาเล่นแบบไม่เต็มใจแน่นอน

รณรงค์ให้ทุกท่านที่ทำลายเซ็นรูปหรือคลิป รบกวนแปะชื่อ(และรหัส)พวกนางด้วยครับ เพื่อป้องกันการถามซ้ำและรกโพสโดยไม่จำเป็น
titans

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2021, 04:11:15 PM »

เหตุผลที่มาเล่น AV จริงๆมันก็มีไม่กี่อย่างหรอกครับ เช่น เงิน ชื่อเสียง อย่างที่ผมกล่าวไว้ครับว่าครอบครัวมีฐานะไม่จำเป็นต้องให้เงินลูกเยอะ แล้วการที่เธอมาอยู่คนเดียวแล้วก็หมายความว่าครอบครัวอาจจะไม่ส่งเงินให้หรือส่งน้อยลงแล้วก็ได้ครับ อะไรที่ได้เงินมาง่ายๆก็ต้องคว้าไว้ก่อน หรือไม่ก็ plot twist เลยก็คือจริงๆเธอไม่ใช่คนมีฐานะอะไรหรอก story แต่งขึ้นมาทั้งนั้นเพื่อประกอบอรรถรส

แล้วหลักฐานที่มาประกอบบทความดันไม่มีด้วย มีแค่รูปชั้นหนังสือของท่าน CyberXmax ที่บอกว่าจากที่เห็นมีหนังสือที่นับได้ประมาณ 450 เล่ม ซึ่งก็น่าจะเป็นหนังสือในห้องเธอจริงๆ (ที่อาจจะสะสมมาหรือมาซื้อมากขึ้นหลังเล่น AV ก็ได้) แต่ดันไม่มีรูปชั้นหนังสือ 4000 เล่มกับเปียโนที่ว่า

ใน wiki jp บอกว่าเธอหาข้อมูล agency AV ด้วยตัวเองเพื่อสร้างความมั่นใจแล้วเลือกเจ้าที่เข้าใจง่ายสุดคือ Mine'S ก็น่าจะอยากมาเล่นจริงๆแหละครับ ไม่ได้มาเล่นแบบไม่เต็มใจแน่นอน

มองในอีกแง่มุมนึงก็อาจจะเป็นไปได้อย่างที่ท่านว่าครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์