มีนาคม 29, 2024, 12:12:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมนักแสดงเอวีบางคนดูมีปัญหากับ กฎหมายเอวี ใหม่ครับ  (อ่าน 7564 ครั้ง)
artcrixalis
เหลนไฟใจสยิว
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2022, 02:59:35 AM »

https://mobile.twitter.com/moko_sakura3/status/1543041249027862528
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2022, 03:13:26 PM โดย AVC Presidente » บันทึกการเข้า
กาบี้ นมเล็ก
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 03:05:37 PM »

โห...ถามแบบนี้ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนเลยครับ
รู้หรือได้ยินอะไรมาแล้วบ้าง.. สงสัยข้องใจอะไรตรงไหนเริ่มตรงนี้ดีกว่าครับ
อบเชยเฉยๆ
AV Publisher
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 04:07:53 PM »

พวกที่ทำตัวไม่มีปัญหานี่เค้าสามารถทิ้งวงการ av ย้ายไปสายงานอื่นหรืออาชีพใกล้เคียงได้ครับ
พวกที่มีปัญหาเค้าแค่อยากทำแค่ av อยากรันวงการ av ให้เทียบเท่ากับสื่ออื่นๆ

ส่วนพวกเราๆท่านๆที่เป็นผู้ชมก็ดีไม่ว่าจะเถื่อนหรือแท้ ได้รับผลกระทบแน่นอน
อย่างน้อยก็ด้านจำนวนหนังที่จะผลิตออกมามันลดลงแน่ๆ
แต่บอร์ดนี้ก็แปลกดี ไม่ค่อยมีคนพูดถึง ดู fakeๆ ดี

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานจีนของพรี้ Darknight และ WG101 ราคา 49 บาทต่อเดือน
ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
artcrixalis
เหลนไฟใจสยิว
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 05:34:41 PM »

โห...ถามแบบนี้ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนเลยครับ
รู้หรือได้ยินอะไรมาแล้วบ้าง.. สงสัยข้องใจอะไรตรงไหนเริ่มตรงนี้ดีกว่าครับ
คือแปล ญี่ปุ่นไม่ออกครับ แต่หลายท่านดูมีประเด็น และชักชวนให้รณรงค์แก้กฎหมาย AVครับ
อบเชยเฉยๆ
AV Publisher

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2022, 06:14:03 PM »

ไปหาไถดูในเพจนี้เอาเองละกัน ขก. ก๊อบวาง แม่งยาว แถมมีหลายประเด็น แยกหลายโพส https://www.facebook.com/hitomitokushada

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานจีนของพรี้ Darknight และ WG101 ราคา 49 บาทต่อเดือน
ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
Fniz
เหลือบไร
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2022, 12:06:06 AM »

ก่อนอื่นต้องรู้จักกฎหมาย AV ใหม่ก่อนครับ เอาหัวข้อสำคัญมาเสนอครับ

ฝ่ายนักแสดง
มาตราที่ 3 นักแสดงต้องไม่ถูกการบังคับให้แสดงทางเพศ
มาตราที่ 7 การถ่ายทำจะต้องเกิดขึ้นหลังจากเซ็นสัญญา 1 เดือนขึ้นไป
มาตราที่ 9 ผลงานที่ถ่ายทำเสร็จแล้ว จะสามารถเผยแพร่หลังจากเซ็นสัญญา 4 เดือนขึ้นไป หลังจากถ่ายทำจำเป็นต้องให้นักแสดงสามารถตรวจสอบภาพที่ถ่ายทำ
มาตราที่ 13 นักแสดงไม่ว่าจะอายุเท่าใด หรือเพศใด หลังจากภาพถูกเผยแพร่แล้ว 1 ปี สามารถยกเลิกสัญญาโดยไม่มีเงื่อนไข หรือเสียเงินค่าผิดสัญญาใดๆ

ฝ่ายผู้ผลิต ผู้จัดจำหน่าย
มาตราที่ 4-6 ผู้ผลิตและผู้เผยแพร่ มีหน้าที่ทำสัญญาที่ระบุเนื้อหาการแสดงทางเพศ ไว้ในสัญญา และอธิบายให้กับผู้แสดงให้ทราบ
มาตราที่ 16 กรณีที่มีการยกเลิกสัญญา ผู้ผลิต ผู้จัดจำหน่ายมีหน้าที่เรียกเก็บสินค้า

ปัญหาที่เกิดขึ้นจริงๆก็คือ
1. การถ่ายทำทุกครั้ง ต้องมีช่วงเวลาผู้แสดงสามารถตัดสินใจยกเลิกได้ทุกเมื่อจนกว่าจะทำถ่ายทำ หมายความว่าเกิดกรณีที่นักแสดงตัดสินใจไม่แสดงแล้ว ไม่ว่าเหตุผลการเปลี่ยนใจ หรือปัญหาสุขภาพ การถ่ายทำเรื่องนั้นจะไม่สามารถถ่ายทำได้ทันที เพราะทุกอย่างถูกกำหนดไว้ในสัญญาเมื่อ 1 เดือนที่แล้ว หนังจำพวกซีรีส์ตู้กระจก หรือที่ใช้นักแสดงพาร์ทไทม์ หรือนักแสดงฉุกเฉินกรณีนักแสดงที่กำหนดไว้แสดงไมได้นั้น ไม่สามารถทำได้อีกต่อไป
2. ทำให้นักแสดง รวมถึงทีมงาน ตากล้อง ช่างแต่งหน้า เป็นต้น ที่มีคิวถ่ายทำในเดือนกรกฎาคมนี้ ถูกแคนเซิลทั้งหมด เพื่อทำตามกฎหมายใหม่นี้ ซึ่งกฎหมายนี้ เป็นเคสที่หาได้ยาก เพราะใช้เวลาในการผ่านกฎหมายไม่กี่เดือน และมีผลทันที
3. กฎหมายที่ออกมาเพื่อปกป้องนักแสดง กลับทำให้นักแสดงมีอุปสรรคในการประกอบอาชีพ จึงทำให้มีการรณรงค์ดังกล่าวครับ

ที่จริงผมว่าในฐานะผู้ดู ก็ควรจะสนใจในกฎหมายนี้ด้วยนะครับ เพราะหนังใหม่ที่ควรถูกถ่ายทำในเดือนนี้ จะไม่มีเลยนะ การทำสัญญาใหม่ก็ต้องใช้เวลา 1 เดือน บวก 4 เดือน เพื่อรอการจัดจำหน่าย

หมายความว่า หนังใหม่จะถูกถ่ายทำในเดือนสิงหาคม และกว่าจะได้ดู (ถ้าไม่มีการยกเลิกสัญญา) ก็ประมาณเดือนธันวาคม ครับ

ปล. ไหนจะมีการลดรูปแบบการแสดงลง การแสดงแบบดูเหมือนบังคับจะถูกห้ามด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2022, 12:08:18 AM โดย Fniz » บันทึกการเข้า
kkunurat

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2022, 07:46:22 AM »

ก่อนอื่นต้องรู้จักกฎหมาย AV ใหม่ก่อนครับ เอาหัวข้อสำคัญมาเสนอครับ

ฝ่ายนักแสดง
มาตราที่ 3 นักแสดงต้องไม่ถูกการบังคับให้แสดงทางเพศ
มาตราที่ 7 การถ่ายทำจะต้องเกิดขึ้นหลังจากเซ็นสัญญา 1 เดือนขึ้นไป
มาตราที่ 9 ผลงานที่ถ่ายทำเสร็จแล้ว จะสามารถเผยแพร่หลังจากเซ็นสัญญา 4 เดือนขึ้นไป หลังจากถ่ายทำจำเป็นต้องให้นักแสดงสามารถตรวจสอบภาพที่ถ่ายทำ
มาตราที่ 13 นักแสดงไม่ว่าจะอายุเท่าใด หรือเพศใด หลังจากภาพถูกเผยแพร่แล้ว 1 ปี สามารถยกเลิกสัญญาโดยไม่มีเงื่อนไข หรือเสียเงินค่าผิดสัญญาใดๆ

มาตราที่ 4-6 ผู้ผลิตและผู้เผยแพร่ มีหน้าที่ทำสัญญาที่ระบุเนื้อหาการแสดงทางเพศ ไว้ในสัญญา และอธิบายให้กับผู้แสดงให้ทราบ
มาตราที่ 16 กรณีที่มีการยกเลิกสัญญา ผู้ผลิต ผู้จัดจำหน่ายมีหน้าที่เรียกเก็บสินค้า

1. การถ่ายทำทุกครั้ง ต้องมีช่วงเวลาผู้แสดงสามารถตัดสินใจยกเลิกได้ทุกเมื่อจนกว่าจะทำถ่ายทำ หมายความว่าเกิดกรณีที่นักแสดงตัดสินใจไม่แสดงแล้ว ไม่ว่าเหตุผลการเปลี่ยนใจ หรือปัญหาสุขภาพ การถ่ายทำเรื่องนั้นจะไม่สามารถถ่ายทำได้ทันที เพราะทุกอย่างถูกกำหนดไว้ในสัญญาเมื่อ 1 เดือนที่แล้ว หนังจำพวกซีรีส์ตู้กระจก หรือที่ใช้นักแสดงพาร์ทไทม์ หรือนักแสดงฉุกเฉินกรณีนักแสดงที่กำหนดไว้แสดงไมได้นั้น ไม่สามารถทำได้อีกต่อไป
2. ทำให้นักแสดง รวมถึงทีมงาน ตากล้อง ช่างแต่งหน้า เป็นต้น ที่มีคิวถ่ายทำในเดือนกรกฎาคมนี้ ถูกแคนเซิลทั้งหมด เพื่อทำตามกฎหมายใหม่นี้ ซึ่งกฎหมายนี้ เป็นเคสที่หาได้ยาก เพราะใช้เวลาในการผ่านกฎหมายไม่กี่เดือน และมีผลทันที
3. กฎหมายที่ออกมาเพื่อปกป้องนักแสดง กลับทำให้นักแสดงมีอุปสรรคในการประกอบอาชีพ จึงทำให้มีการรณรงค์ดังกล่าวครับ

ที่จริงผมว่าในฐานะผู้ดู ก็ควรจะสนใจในกฎหมายนี้ด้วยนะครับ เพราะหนังใหม่ที่ควรถูกถ่ายทำในเดือนนี้ จะไม่มีเลยนะ การทำสัญญาใหม่ก็ต้องใช้เวลา 1 เดือน บวก 4 เดือน เพื่อรอการจัดจำหน่าย

หมายความว่า หนังใหม่จะถูกถ่ายทำในเดือนสิงหาคม และกว่าจะได้ดู (ถ้าไม่มีการยกเลิกสัญญา) ก็ประมาณเดือนธันวาคม ครับ

ปล. ไหนจะมีการลดรูปแบบการแสดงลง การแสดงแบบดูเหมือนบังคับจะถูกห้ามด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
กระจ่างเกี่ยวกับกฏหมายใหม่เลยครับ
ได้ข่าวแบบผิวเผินหรือข้อมูลไม่ตรงมาระยะนึง
เช่น จะไม่มีการทำหนังหลักแล้ว จะเป็นสมัครเล่นเท่านั้น, กฏหมายยังไม่ผ่าน และไม่น่าผ่าน

ถ้าข้อมูลตามนี้ผมว่าก็ยังโอเคในระดับนึงคือ  JAV ถูกจำกัดลงบ้าง

- เรื่องสัญญาจะทำให้ระยะเวลาหนังออกจะยืดในช่วงแรกนี้ไปออกเดือน ธ.ค. เลย แต่หลังจากนั้นก็จะต่อเนื่องตามปกติ ถ้าไม่สะดุดอะไรก็ไปต่อได้สบาย

- เรื่องสัญญานี้ไม่แน่ใจว่าจะกระทบต่อการตัดสินใจเล่นหนัง หรือผลิตหนัง ต่อขนาดไหน
ถ้ามีแค่เรื่องให้โอกาสนักแสดงยกเลิกได้เมื่อคิดว่าถูกเอาเปรียบ มองว่าเป็นอำนาจต่อรองของดาราที่เพิ่มขึ้น ก็ขึ้นอยู่กับศิลปะในการดีลของทั้ง 2 ฝ่าย

- ถ้าไม่ให้ถ่ายทำหนังแนวบังคับ ก็กระทบด้านแนวหนังที่จะมีน้อยลง แต่ยัง gangbang ได้ ถ้าเป็นแนวเต็มใจใช่ไหมครับ, แนวผู้หญิงรุกถือว่าผู้ชายถูกบังคับไหม, จะทำ body sashimi ออกมาให้เป็นแนวเต็มใจได้ไหม (แต่จริงๆก็เสียดาย เพราะแนวบังคับนี้ก็ให้อารมณ์ที่แตกต่าง ได้จินตนาการดีครับ)

ปล. ขอคำชี้แนะอีกนิด ผมเข้าใจว่า ntr กับแนวบังคับ คือคนละแนวกัน เป็นความเข้าใจที่ถูกหรือผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2022, 07:58:34 AM โดย kkunurat » บันทึกการเข้า

kingz9

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2022, 08:33:02 AM »

ฝ่ายนักแสดง

แจ่มจริง ขอบพระคุณครับ

รับงานแปลหนัง AV สนใจทักส่วนตัวมาถามรหัส+ราคาก่อนได้

http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=226970.0
Fniz
เหลือบไร
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2022, 09:11:51 AM »

ฝ่ายนักแสดง

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
กระจ่างเกี่ยวกับกฏหมายใหม่เลยครับ
ได้ข่าวแบบผิวเผินหรือข้อมูลไม่ตรงมาระยะนึง
เช่น จะไม่มีการทำหนังหลักแล้ว จะเป็นสมัครเล่นเท่านั้น, กฏหมายยังไม่ผ่าน และไม่น่าผ่าน

ถ้าข้อมูลตามนี้ผมว่าก็ยังโอเคในระดับนึงคือ  JAV ถูกจำกัดลงบ้าง

- เรื่องสัญญาจะทำให้ระยะเวลาหนังออกจะยืดในช่วงแรกนี้ไปออกเดือน ธ.ค. เลย แต่หลังจากนั้นก็จะต่อเนื่องตามปกติ ถ้าไม่สะดุดอะไรก็ไปต่อได้สบาย

- เรื่องสัญญานี้ไม่แน่ใจว่าจะกระทบต่อการตัดสินใจเล่นหนัง หรือผลิตหนัง ต่อขนาดไหน
ถ้ามีแค่เรื่องให้โอกาสนักแสดงยกเลิกได้เมื่อคิดว่าถูกเอาเปรียบ มองว่าเป็นอำนาจต่อรองของดาราที่เพิ่มขึ้น ก็ขึ้นอยู่กับศิลปะในการดีลของทั้ง 2 ฝ่าย

- ถ้าไม่ให้ถ่ายทำหนังแนวบังคับ ก็กระทบด้านแนวหนังที่จะมีน้อยลง แต่ยัง gangbang ได้ ถ้าเป็นแนวเต็มใจใช่ไหมครับ, แนวผู้หญิงรุกถือว่าผู้ชายถูกบังคับไหม, จะทำ body sashimi ออกมาให้เป็นแนวเต็มใจได้ไหม (แต่จริงๆก็เสียดาย เพราะแนวบังคับนี้ก็ให้อารมณ์ที่แตกต่าง ได้จินตนาการดีครับ)

ปล. ขอคำชี้แนะอีกนิด ผมเข้าใจว่า ntr กับแนวบังคับ คือคนละแนวกัน เป็นความเข้าใจที่ถูกหรือผิดครับ

NTR แปลตามความหมายคือ รสนิยมทางเพศที่ชอบให้คนรักหรือภรรยาของตนมีความสัมพันธ์ทางเพศกับชายอื่น

ซึ่ง NTR ไม่ได้มีความหมายในเชิงบังคับก็ได้ เช่น ผู้หญิงอาจไม่ได้ถูกบังคับ ตัวอย่างการหาชายเดี่ยวโดยคู่หญิงชายในกลุ่มสวิงกิ้ง ก็มีให้เห็นครับ

คำว่าห้ามบังคับ ผมกลับมองว่า ถ้ามันเป็นการแสดงที่มีการระบุในสัญญาอย่างชัดเจน ว่าต้องแสดงเป็นการโดนบังคับ ก็อาจจะเซฟ ก็ได้ครับ เพราะตัวกฎหมายไม่ได้ห้าม แค่บอกว่า ห้ามบังคับนักแสดง แต่การระบุว่าจะมีการแสดงที่ทำเป็นการบังคับ โดยนักแสดงตกลง ผมก็ว่าน่าจะได้แหล่ะครับ

แต่แน่นอนว่า แบบมัดมือชกคงหมดไป เพราะผู้แสดงที่เซ็นสัญญายาวๆ และต้องแสดงทุกบท อาจจะไม่มีอีกแล้ว
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2022, 05:40:06 PM »

มีอะไรให้ดู ผมก็ดูครับ ไม่มีอะไรให้ดูก็ไม่ดู เพราะเก็บมาเยอะ เก็บมานาน มีสต๊อคเพียบ

ส่วนตัวเชื่อว่า ไม่ว่าผลจะออกมายังไง เขาก็คงผ่านกระบวนความคิดมาดีแล้ว เพราะคนที่ได้รับผลกระทบมากที่สุดคือคนในวงการ และเศรษฐกิจของประเทศเขาเอง จะทำอะไรก็คงผ่านการพิจารณาอย่างรอบคอบแล้ว น่าจะดีต่อทั้ง2ฝ่าย

ไอ้เราก็ผู้เสพ ที่หลายครั้งส่วนใหญ่ เขาไม่ได้สนใจเราที่เป็นลูกค้านอกประเทศด้วยซ้ำ เลยไม่ค่อยสนใจข่าวนี้เท่าไหร่ครับ ดีซะอีก ได้ประหยัดตังแบบภาคบังคับ
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์