มีนาคม 29, 2024, 07:26:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีติดตั้ง FFMPEG และการใช้งานเบื้องต้น  (อ่าน 18009 ครั้ง)
Thugz-Av
AV Dedicator (VIP)
หื่นมีศิลปะ

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 12:38:25 PM »

F:\VEC-549\[email protected]
อย่างไฟลฺลักษณะนี้ ชืออย่างนี่้ โปรเเกรมมันอ่านไม่ออก ยิ่งถ้าเป็นโฟเดอร์ ชือ ก็ยิ่งอ่านไม่ออก มันจะบอกว่าไม่มีโฟเดอรนี้
มีวิธีเเก้ไขไหม

ผมไม่เคยมีปัญหากับชื่อเลยนะ ลองทำแบบนี้สิไม่ต้องพิมพ์ชื่อเองหรือพิมพ์แค่นิดหนึ่งแล้วกดTab ให้มันพิมพ์ให้เอง เช่น เวลาพิมพ์ ffmpeg -i  hhd800 แล้วกด Tab เลยมันจะพิมพ์ [email protected] ให้เอง ถ้ามีไฟล์ที่ชื่อขึ้นต้นเหมือนกันเรากดกด Tab เรื่อยๆ จนได้ไฟล์ที่เราต้องการ

หรือไม่ก็ใส่  "" ที่ชื่อ เช่น "[email protected]"

Thunder55
AV Donator (VIP)
ปลิงน้อย

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 03:48:36 PM »

maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2022, 04:40:17 PM »

F:\VEC-549\[email protected]
อย่างไฟลฺลักษณะนี้ ชืออย่างนี่้ โปรเเกรมมันอ่านไม่ออก ยิ่งถ้าเป็นโฟเดอร์ ชือ ก็ยิ่งอ่านไม่ออก มันจะบอกว่าไม่มีโฟเดอรนี้
มีวิธีเเก้ไขไหม

ผมไม่เคยมีปัญหากับชื่อเลยนะ ลองทำแบบนี้สิไม่ต้องพิมพ์ชื่อเองหรือพิมพ์แค่นิดหนึ่งแล้วกดTab ให้มันพิมพ์ให้เอง เช่น เวลาพิมพ์ ffmpeg -i  hhd800 แล้วกด Tab เลยมันจะพิมพ์ [email protected] ให้เอง ถ้ามีไฟล์ที่ชื่อขึ้นต้นเหมือนกันเรากดกด Tab เรื่อยๆ จนได้ไฟล์ที่เราต้องการ

หรือไม่ก็ใส่  "" ที่ชื่อ เช่น "[email protected]"

ขอบคุณมากจ้า

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
MAXMAXSIMUM
AV DecadonoR++ (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2022, 03:13:21 PM »

ผมแปลงจาก ts ไป mp4 ได้นะ แต่แปลง wmv ไปเป็น mp4 ไม่ได้แฮะ

ลองอันนี้ ได้ผลยังไงมาแจ้งด้วย เพราะไฟล์ wmv มันเก่าและมีการเข้ารหัสไม่เหมือนไฟล์อื่นๆ
เหมือนมันจะเกิดก่อนการเข้ารหัส x264 ด้วยซ้ำ

โค๊ด:
ffmpeg -i input.wmv -c:v:1 copy output.mp4

ดีจังเลยมีคนมาช่วยทดสอบ เพราะบางไฟล์ผมไม่มี (ไม่รู้จะไปหาจากไหน)

ได้ครับแอด แต่ไฟล์เล็กลงเยอะอยู่ เพราะน่าจะบิทเรทนะ ลดลงไปครึ่งนึงครับ

อบเชยเฉยๆ
AV Publisher

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2022, 07:42:20 PM »

ผมอะนุมานเอาว่า ลดขนาดไฟล์ไปแล้วภาพต้องกากแน่นอน ใช่ไหม?

โค๊ด:
ffmpeg -i input.wmv -c:v libx264 -crf 23 output.mp4

ตรง -crf 23 จริงๆแล้วสามารถใส่ crf ตั้งแต่ 0 ถึง 51
ซึ่ง 0 หมายถึง lossless และ 51 คือ poorest

ลองอันนี้ภาพน่าจะชัดเหมือนเดิม แต่บิทเรทเพิ่มขึ้นอย่างมหาศาล ขนาดไฟล์ก็เช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2022, 07:47:45 PM โดย อบเชยเฉยๆ » บันทึกการเข้า

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานจีนของพรี้ Darknight และ WG101 ราคา 49 บาทต่อเดือน
ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
MAXMAXSIMUM
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2022, 08:40:39 PM »

ผมอะนุมานเอาว่า ลดขนาดไฟล์ไปแล้วภาพต้องกากแน่นอน ใช่ไหม?

โค๊ด:
ffmpeg -i input.wmv -c:v libx264 -crf 23 output.mp4

ตรง -crf 23 จริงๆแล้วสามารถใส่ crf ตั้งแต่ 0 ถึง 51
ซึ่ง 0 หมายถึง lossless และ 51 คือ poorest

ลองอันนี้ภาพน่าจะชัดเหมือนเดิม แต่บิทเรทเพิ่มขึ้นอย่างมหาศาล ขนาดไฟล์ก็เช่นกัน

จัดไปครับ เดี๋ยวลองแปบบ

MAXMAXSIMUM
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2022, 09:20:42 PM »

โค๊ด:

รายงานผลครับ ไม่ประสบความสำเร็จครับท่าน55555

ว่าแต่ท่านมีวิธีหรือโค๊ดรวมไฟล์เป็นไฟล์เดียวไหมครับ

อบเชยเฉยๆ

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2022, 08:42:17 PM »

ก่อนอื่นเอาไฟล์ที่จะรวมมาไว้โฟร์เดอร์เดียวกัน
แล้ว cmd ขึ้นมา จากนั้นก็สร้าง mylist.txt โดยพิมพ์
โค๊ด:
(for %i in (*.mp4) do @echo file '%i') > mylist.txt

แล้วค่อยรวมไฟล์โดย ffmpeg
โค๊ด:
ffmpeg -f concat -i mylist.txt -c copy output.mp4

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานจีนของพรี้ Darknight และ WG101 ราคา 49 บาทต่อเดือน
ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
MAXMAXSIMUM
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2022, 11:58:24 PM »

ก่อนอื่นเอาไฟล์ที่จะรวมมาไว้โฟร์เดอร์เดียวกัน
แล้ว cmd ขึ้นมา จากนั้นก็สร้าง mylist.txt โดยพิมพ์
โค๊ด:
(for %i in (*.mp4) do @echo file '%i') > mylist.txt

แล้วค่อยรวมไฟล์โดย ffmpeg
โค๊ด:
ffmpeg -f concat -i mylist.txt -c copy output.mp4

ทั้งหมดคือทำผ่าน cmd เลยใช่ไหมครับท่าน แล้วก็ไฟล์นี้ก่อนรวมต้องเป็น ts ไหมครับ หรือ mp4 ก็ได้เลย

ขอบคุณครับ

อบเชยเฉยๆ

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2022, 09:18:21 AM »

ไฟล์ตั้งต้นเป็นแบบไหนเปลี่ยนเป็นแบบนั้นครับ จะไว

แล้วค่อยเปลี่ยนอีกที

เช่นตั้งต้นมาเป็น .ts

โค๊ด:
(for %i in (*.ts) do @echo file '%i') > mylist.txt

โค๊ด:
ffmpeg -f concat -i mylist.txt -c copy output.ts

mp4 ก็ที่ผมพิมพ์ไปก่อนหน้า

ลองเทียบๆกันดูปรกติมันจะเปลี่ยนไม่กี่จุด เช่นเปลี่ยนนามสกุลไฟล์เป็นต้น

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10 พิมพ์