เมษายน 20, 2024, 02:57:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกบอร์ด เอวีซี พาไปต่อใบขับขี่ แบบ 5 ปี  (อ่าน 744 ครั้ง)
mhudom
หมู่เฮาชาว AVC
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2022, 01:47:36 PM »

สวัสดีครับ วันนี้มารีวิวการไปต่อใบขับขี่ ณ กรมขนส่งทางบก แถวจตุจักรครับ

นานๆ ที เราขอตั้งกระทู้ที่ดูมีสาระ และเป็นประโยชน์กับชาวโลกโดยรวมกันหน่อย

เพื่อนๆ หลายท่าน คงได้รับรู้กันมาแล้ว ขณะที่บางท่าน สูงวัยหน่อย ก็มีแบบตลอดชีพไป

ก็ถือว่า ดูกันไปเล่นๆ นะครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่ต้องไปทำ และคนวัยหนุ่มสาว เช่นเรา...

แนะนำเพื่อนๆ จองคิวกันก่อนนะครับ เพราะ คิวยาวมาก ของผมนี่ จองไว้ตั้งแต่ กลางเดือน เมษายน

ได้โน่น... ต้นเดือนสิงหาคม จองคิวได้เวลาที่แน่นอนก่อน แล้วค่อยไปเตรียมเอกสารอื่นๆ 

เพราะเอกสารบางอย่าง มันมีจำกัดเวลา ว่าได้ไม่เกินกี่เดือน

เมื่อเอกสารครบแล้ว ถึงวันนัด เราก็ไปครับ MRT ลงที่ สถานีจตุจักร ออกที่ทางออก 4 

ต่อพี่วินมอไซด์เข้าไป ที่ อาคาร 4 เสียค่าวิน 20 บาท

ให้เราเตรียมเอกสารยื่น จนท. ครับ เขาจะกางเต๊นไว้หน้าอาคาร แบบนี้ 

แต่ภาพนี้ ผมเอามาจากเน็ท 

เตรียมเอกสารอะไรบ้าง

ผลการผ่านอบรมออนไลน์ครับ ไอ้นี่ มีอายุ 6 เดือน ให้เราแคปหน้าจอเก็บเอาไว้

เพราะ จนท. เขาจะขอดู เห็นบางคน ปริ้นเป็นกระดาษไปเลย แต่ไม่ต้องก็ได้ 

แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็แล้วแต่...

ใบนัดหมาย ไอ้นี่ ก็แคปหน้าจอไว้ด้วยนะครับ ผมไปดู รีวิวใน pantip เขาว่า จนท. ไม่ขอดู

แต่ตอนผมไป เขาขอดูครับ เขาถามเลยว่า นัดเอาไว้มั้ย เราก็เอาไอ้นี่ ให้ดู...

บางท่านที่มีรูปโป๊ คลิปโป๊ เก็บอยู่ในโทรศัพท์ ขอให้วางใจได้ จากประสบการณ์ 

จนท. เขาจะไม่มาวุ่นวายกับมือถือเรานะครับ แค่ให้เราเปิดเอกสารที่แคปไว้ให้ดูก็พอ

ไม่ต้องกลัวว่า เขาจะเอามือถือเราไปเปิดดูเอง ปัดไปปัดมา จนไปเจอรูปโป๊ ให้เป็นที่น่าอับอาย

ดังนั้น ไม่ต้องลนลาน รีบลบทิ้งไป เก็บไว้ชักว่าวได้

ทำใจกล้าๆ เก็บไว้ โฟลเดอร์เดียวกันกับรูปโป๊ไปเลย!!!! 

ไม่ต้องไปกลัว!!!

ใบรับรองแพทย์ ไม่เกิน 1 เดือน นับจากวันที่ออก  เห็นว่าต้องใช้ตามแบบฟอร์มที่กำหนดไว้ด้วย

ของผมก็เป็นแบบนี้ แต่ผมก็ไม่เห็นของคนอื่นนะ เอาเป็นว่า ไปขอ ที่ โรงพยาบาล แล้วบอกเขาไปด้วย

ว่า เอาไปต่อใบขับขี่

บัตรประชาชนครับ อันนี้ น่าจะสำคัญมาก

ใบขับขี่เดิม ที่หมดอายุ หรือ กำลังจะหมด แต่อันนี้ เหมือนไม่ซีเรียส ไม่มีก็ไม่เป็นไร

แต่ถ้ามี ก็เอามาเหอะ...

หลังยื่นเอกสารแล้ว เขาจะให้แบบฟอร์มการทดสอบเรามาครับ ระหว่างนี้เราก็นั่งรอไปก่อน

จนกว่าเขาจะเรียก ซึ่งเขาจะเรียกแถวที่ 1 เสมอ

คนที่อยู่แถว 2 ก็สลับไปนั่ง แถว 1 รอเขาเรียก 

คนที่นั่งแถว 3 ก็สลับไปนั่ง แถว 2 ต่อ ส่วนคนมาใหม่ ก็มานั่งแถว 3 สลับไปเรื่อยๆ ตามนี้ 

แต่ถ้าที่นั่งเต็ม ก็คงต้องยืนรอไปนะครับ

เมื่อถึงคิวเรียก เขาจะให้บัตรคิวสีเหลืองเรามาแบบนี้นะครับให้เราขึ้นไปที่ชั้น 2

โดยไปเข้าแถว เดินตามลูกศรสีเหลืองไป

ชั้น 2 นี้ คือชั้นเดียวกันกับชั้นที่ถ่ายรูปทำบัตร แต่ช่วงนี้ เรายังไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับส่วนนั้น

ให้เราตามแถวไปเรื่อยๆ เพื่อยื่นเอกสารที่ได้มา ตรวจดูให้เรียบร้อย แล้วเซ็นชื่อ กับเบอร์โทรไว้

ส่วนนี้ คือ จุดที่ค่อนข้างเสียเวลานานที่สุด เพราะคนเยอะมาก ห้องไม่ใหญ่เท่าไหร่ 

แต่ แถวมันยาว ยืนสลับกันไปมา เป็นแนวฟันปลา คนที่ขึ้นมาก่อน หรือมาทีหลังผม 

สุดท้ายก็มาเดินสวนกันตรงขั้นตอนนี้แหละ

รองเท้าสีเทานี่คือ ผมเอง ส่วนสีดำข้างๆ นั่น คือพี่ที่เขาขึ้นมาก่อนผมราว 10 - 15 นาที

สุดท้ายก็เดินสวนกันในแถวแบบนี้แหละ 

ตรวจเช็คเอกสาร เซ็นชื่อแล้ว ให้ออกจากห้องตามเส้นเหลือง ขึ้นไปที่ชั้นสาม

ชั้น 3 คือ จุดที่เราจะรับการทดสอบ หน้าห้อง จะมีเคาท์เตอร์เจ้าหน้าที่อยู่ 

เอาเอกสารที่ได้จาก ชั้น 2 มายื่นตรงนี้ เราจะได้บัตรคิวรับการทดสอบมา ก็ไปรอหน้าห้อง

มันจะมีวิดีโอให้ดูไปพลางๆ เราก็รอเรียกคิว ซึ่งส่วนตัวเลยนะ เพื่อนๆ มันเป็นจุดที่ผมค่อนข้างกดดันมาก...

คือ เราไม่ได้มีปัญหาอะไรกับการขับรถนะ แต่พอต้องมาทดสอบ มีเรื่องผ่าน ไม่ผ่านมาเกี่ยวข้อง มันก็เครียดอ่ะ...

ที่สำคัญเลยคือ มันมีคนไม่ผ่านจริงๆ สังเกตว่า ถ้าใครเข้าไป แล้วกลับออกมาทางประตูเดิม สันนิษฐานไว้ก่อนว่า ยังไม่ผ่าน 

จนท. เขาจะให้กลับมาดู วิดีโอใหม่ นัยว่า สงบสติอารมณ์ก่อน แล้วค่อยกลับเข้าไปใหม่

ซึ่งคนที่ตามๆ กันมากับผม ทั้งเข้าไปก่อน รอบเดียวกัน หรือตามหลังมา ก็ไม่ผ่านหลายคน อาจจะตื่นเต้น กดดัน

หลักๆ ที่เห็น ก็ติดอยู่ที่ด่าน เหยียบเบรค...

ส่วนตัวผมรู้สึกว่า ด่านเหยียบเบรค เราต้องตื่นตัวหน่อย อย่าปล่อยสบายๆ ชิลเกินไปมันจะเหยียบไม่ทัน

แต่ถ้าไม่ผ่าน เขาก็ให้ลองใหม่อีกครั้ง สองครั้ง ถ้าไม่ผ่านก็ไปสงบสติอารมณ์ก่อน คือเขาก็ไม่ได้ใจร้ายนะ

พยายามจะให้เราผ่านแหละ แต่ถ้าจนแล้วจนรอดยังไม่ผ่าน เขาจะให้ใบนัดมา มาสอบใหม่ในสัปดาห์ต่อไป

เท่ากับว่า เราต้องนอนกอดปัญหานี้ติดตัวไปอีกตั้งอาทิตย์หนึ่ง นอนไม่หลับแน่ๆ

แต่ผมเองก็ผ่านมาได้ รับเอกสารเรียบร้อยแล้ว กลับลงมารับบัตรคิวถ่ายรูปที่ชั้น 2 อีกครั้ง

ตรงหน้าประตูด้านขวามือ จะมี จนท. รออยู่ หลังประตูตรงลูกศรสีชมพู

สำหรับคนที่ผ่านการอบรมออนไลน์มาแล้ว มาถึงตอนนี้ ก็ถือว่าจบแล้ว 

รับบัตรคิว แล้วเดินตามเส้นเขียวไปรอถ่ายรูป ก็จบแล้ว

เดินตามเส้นเขียวไป ส่วนคิวของเรา เช็คผ่านหน้าจอโทรทัศน์ที่เขาแขวนไว้ได้...

ใช้เวลารออยู่พอสมควรเหมือนกัน ประมาณ 10 - 15 นาที มาถึงตอนนี้ ผมสังเกตว่า คนที่อยู่รอบทดสอบใกล้ๆ กัน

หลายคน ไม่ได้ตามผมลงมา อาจจะไม่ผ่านหรือไงไม่รู้ เพราะเวลาประมาณนี้ จริงๆ ถ้าไม่ติดขัดอะไร 

น่าจะลงมาเจอหน้ากันแล้ว ผมเองก็อยากให้ทุกคนผ่านนะ เข้าใจมาด้วยความหวังเหมือนกัน

คงไม่มีใครอยากเสียเวลามาซ้ำๆ กันหลายๆ ที

ถ่ายรูปเสร็จ จ่ายกะตังค์ไป รับบัตรมาเป็นอันจบ 

เจอกันอีกที 5 ปีข้างหน้า...

อะไรบ้างที่ไม่จำเป็นต้องพกไป??

ใบขับขี่ตลอดชีพ ใครมีแล้ว ไม่ต้องพกไปอวดนะครับ

บัตรอาบน้ำ บัตรสมนาคุณ ต่างๆ ไม่ต้องพกไปครับ เพราะใช้ไม่ได้

บัตรสมาชิกชมรม หรือ คลับลับต่างๆ ไม่ต้องเอาไปครับ 

เพราะไม่มีส่วนลด และสะสมแต้มไม่ได้

หนังสือโป๊ การ์ตูนโป๊ ไม่ต้องเอาไปครับ เอาไปก็ไม่มีเวลาดู...

พ่อแม่ ไม่ต้องพาไปครับ ไม่ใช่ไม่สำคัญ แต่เรื่องนี้เราไปเองได้

แถมครับ ขอให้ทุกคน ผ่านไปด้วยกันนะ..

วันนี้ ก็ลาไปก่อน แล้วพบกันใหม่

อาวุธใหม่ ปลดปล่อยไฟล์หนังสู่ HDD ของคุณ
หนังใหม่เดือนชนเดือน , หนังเก่าที่เคยพลาดไป
ด้วย ExtMatrix สำหรับ VIP++ เท่านั้น
https://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=237325.0
หน้า: [1] พิมพ์