เมษายน 26, 2024, 07:27:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จัดการวิธีเก็บหนังกันยังไงครับ  (อ่าน 629 ครั้ง)
war999
ปลิงควาย
*

« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2022, 02:20:30 PM »

สวัสดีครับ ผมเชื่อว่าหลายๆคนน่าจะมีการสะสมหนังการหลาย TB
ทีนี้พอมันหลาย TB แล้วฮาดดิสลูกเดียวน่าจะเก็บไม่พอแล้ว
อย่างผมก็เริ่มมีประมาณ 5 ลูกละครับ ตอนแรกๆผมก็มีการทำโฟลเดอร์
ของดาราแต่ละคน แต่พอมันเริ่มเยอะมากขึ้นๆเรื่อยๆ
ตอนนี้เลยกะว่าจะแบ่งเป็นช่วงตัวอักษรตามจำนวนฮาดดิสที่มี
เช่น 1. A-J 2.K-O 3..... อะไรประมาณนี้
.
แต่ปัญหาก็คือ จำนวนหนังของแต่ละช่วงมันมีสัดส่วนไม่เท่ากันอีก
เช่นสมมติผม ชอบ akiho yoshizawa มากมันก็จะอาจจะต้องแบ่งพื้นที่ให้ช่วง A-J (Julia อีก) มากหน่อย
แต่เราก็ไม่รู้อีกว่า อนาคตจะเก็บอะไรเพิ่มยังไง แค่ไหน ครั้นจะไม่แบ่ง partition เลยก็ทำให้อ่านข้อมูลช้าอีก
.
เลยอยากมาถามไอเดียการจัดเก็บข้อมูล เพื่อนๆ พี่ๆ ครับ ว่าจัดเก็บข้อมูลหนังกันยังไงมั่ง
maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2022, 01:12:01 PM »

เราไม่เข้าใจ
การเเบ่งพาสคือการเเบ่งฮารดิสออกเป็นส่วนๆ จะเเบ่งยังไงก็ได้ หนังมันก็ว่างอยู่ตรงนั้น
เเล้วปัญหาคืออะไร 
ส่วนตัวเเล้วเก็บหนังสะเปะสปะมาก เเล้วใช้วิธีเรียงเเละค้นหาเวลาจะดูเอา
หน้าเเรกก็จะมีดาราทุกคนครบ ไม่ว่าใครจะอยู่ที่ฮาร์ดิสตัวไหนก็ตาม
ไม่รู้ว่าเคยใช้โปรเเกรมพวก javluv หรือ kodi หรือ  Javinizer  หรือยัง

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2022, 02:31:26 PM »

อยากทำแบบนี้ก็ได้ครับ แต่เหลือพื้นที่ว่างไว้อย่างน้อยไดรว์ละ 1 TB แล้วก็ย้ายไฟล์บ่อยๆเอา ถ้าไดร1เต็มปุ้บ คือล้นเข้าไปใน 1TB ที่เว้นไว้ ก็ย้าย ดาราคนสุดท้ายไปที่ไดร์ถัดไปเลย ทำแบบนี้วนลูปไปเรื่อย ท่านก็ได้เรียงชื่อดาราสมใจ

และการแบ่งพาร์ติชั่นทีแรก ท่านก็แค่ต้องมาวิเคราะห์หนังของตัวเองก่อน ว่ามีอักษรใดมากสุด สรุปให้ได้คร่าวๆ แล้วค่อยแบ่งพาติชั่นครับ โดยให้เหลือพื้นที่ว่างไว้อย่างน้อยย ไดรว์ละ 1 TB เผื่อในการย้ายไว้

และถ้าใช้ฮาร์ดดิสค์แบบ external ยิ่งง่ายครับ ไม่ต้องบริหารชื่อมาก แต่ถ้าเอาฮาร์ดดิสค์ทุกตัวไว้ในเครื่องแบบผม ก็ต้องจัดการเป็นพิเศษ เพราะสามารถใส่ฮาร์ดดิสค์ได้ในจำนวนจำกัด

แต่โดยส่วนตัว ผมมีปัญหาเรื่องการตั้งชื่อดารา บางคนผมก็เอานามสกุลขึ้นก่อน บางคนผมก็เอาชื่อขึ้นก่อน ไม่อิงตามหลักสากล เพราะบางทีรู้สึกว่า เรียกแบบนี้ มันเข้าปากมากกว่า เช่น Arisaka Miyuki ตามหลักเขาเรียกแบบนี้ แต่ผมจะตั้งว่า Miyuki Arisaka แบบไทยๆ เอาชื่อขึ้นก่อน แล้วตามด้วยนามสกุล แต่บางคนเช่น Sora Aoi ผมก็เรียกตามหลัก เพราะมันเข้าปากมากกว่า

เพราะงั้นถ้าเรียงดาราตามชื่อ บางทีผมหาไม่เจอ เพราะดันตั้งตามใจตัวเอง ต้องเสียเวลาหาทั้งชื่อ ทั้งนามสกุล ถึงจะเจอ อันนี้ในนกรณีที่เก็บเยอะๆนะครับ บางคนที่ไม่ได้เก็บเยอะ จะไม่มีปัญหานี้
saberlight
AV Dedicator (VIP)
ตะกวดไซเบอร์

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2022, 08:54:26 PM »

ถ้าได้ลองใช้ Javinizer  + Jellyfin แล้วจะเปลี่ยนโลกมากๆ

My Data> mgstage: 300 title, uncen: 900 title, fc2: 500 title, jav: 3000 title, west:300 title. Device 10T x2
หน้า: [1] พิมพ์