เมษายน 26, 2024, 09:21:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมโหลดหนังเสร็จแล้ว 1.2 Gb พอ burn มันกลายเป็น 4.9 Gb ครับ  (อ่าน 4234 ครั้ง)
swatman
ปลิงน้อย
*

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 11:02:57 AM »

ขออนุญาตถามหน่อยครับ เป็นมือใหม่ ค้นกูเกิ้ลก็ไม่เจอ จึงขอถามผู้รู้ครับว่า

พอผมโหลดหนังเสร็จแล้ว ประมาณ 1.2 Gb พอไป burn ใน nero ลงแผ่น dvd มันกลายเป็น 4.9 Gb ครับทุกครั้งเลยครับ ก็เลยไรท์ไม่ได้เพราะความจุมันเกินแผ่น

แล้วต้องแก้ไขยังไงครับ คืออยากเอาหนังไปดูกับเครื่องเล่น dvd ทั่วไปอะคับ

ขอบคุณครับ
รองประธานAVC รีเทิร์น !!!
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

มาร่วมกันแบ่งปันความเสียว แล้วเอาไปเหนี่ยวกันให้สบายตัวจ้า ^__^

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 01:16:55 PM »

http://www.com-th.net/webboard/index.php --- ลองสมัครสมาชิกแล้วตั้งกระทุ้ที่เวปคอมไทย เกี่ยวกับคอมโยตรงน่าจะได้คัาตอบดีๆจ้า พี่เข้าไปถามเป็นประจําเวปอยากรู้จ้า หรืออีกวิธี ลองพิมคัาถามลงไปที่เทพเจ้ากูลเกิ้ล อาจมีคนเคยมีปัยหาเดียวกับน้องโพสถามไว้ก่อนแล้วก้ได้จ้า 
VanillaX
AV Responder

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 02:56:33 PM »

ต้อง write เป็น DATA DVD ครับ เอาไปเปิด กับเครื่องที่อ่าน .avi ได้เหมือนกัน แผ่นนึง ก็ ใส่ ได้ 3-4 เรื่องครับ

*ถ้าคุณ write เป็น VDO DVD มันจะแปลงไฟล์ ให้ เต็ม ความจุ DVD ครับ และต้องเสียเวลารอมันแปลงไฟล์ เป็น vdo dvd อีกนาน มากๆ

แนะนำ write เป็น DATA DVD โดน ใช้ nero express ครับ  ยัดได้เยอะกว่า

ลองดูนะครับ

swatman
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 07:03:46 PM »

ขอบคุณครับ จะลองดูครับ
ก็ผมอร่อย
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:41:15 PM »

ต้อง write เป็น DATA DVD ครับ เอาไปเปิด กับเครื่องที่อ่าน .avi ได้เหมือนกัน แผ่นนึง ก็ ใส่ ได้ 3-4 เรื่องครับ

*ถ้าคุณ write เป็น VDO DVD มันจะแปลงไฟล์ ให้ เต็ม ความจุ DVD ครับ และต้องเสียเวลารอมันแปลงไฟล์ เป็น vdo dvd อีกนาน มากๆ

แนะนำ write เป็น DATA DVD โดน ใช้ nero express ครับ  ยัดได้เยอะกว่า

ลองดูนะครับ

คิดว่าตามนี้เหมือนกันครับ

astrife
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 09:51:21 PM »

ได้ ความรู้ อิอิ
Takuya_Kimura
AV Highness Honour
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 12:07:16 AM »

เดาว่าคงเลือกแบบ dvd video แน่เลย ก่อนไรท์มันจะแปลงไฟล์ห่อน นานมากกก

ถ้าไร้แบบ data ข้อมูล แปบเดียวเสร็จ

deathfool
AV DecadonoR++ (VIP)
เหลนไฟใจสยิว
*

เมื่อเจอความรักที่ดีก็ควรจะเก็บไว้

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 05:40:01 PM »

ขออนุญาตถามหน่อยครับ เป็นมือใหม่ ค้นกูเกิ้ลก็ไม่เจอ จึงขอถามผู้รู้ครับว่า

พอผมโหลดหนังเสร็จแล้ว ประมาณ 1.2 Gb พอไป burn ใน nero ลงแผ่น dvd มันกลายเป็น 4.9 Gb ครับทุกครั้งเลยครับ ก็เลยไรท์ไม่ได้เพราะความจุมันเกินแผ่น

แล้วต้องแก้ไขยังไงครับ คืออยากเอาหนังไปดูกับเครื่องเล่น dvd ทั่วไปอะคับ

ขอบคุณครับ

ใช้โปรแกรมอะไรไรท์อ่ะครับ แล้วนามสกุลก่อนไรท์เป็นนามสกุลอะไรอ่ะ

hideto_bee1
หยุดรัก เมื่อหยุดหายใจ...
AV Dedicator (VIP)
เสนาธิการเอวี

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 10:15:52 PM »

เอางิ

ถ้าเป็น แบบ DVD มันจะทำการ encode ให้ไปเป็น MPEG-2  ซึ่งเราสามารถปรับแต่งได้ก่อนที่มันจะ encode

ว่าเราจะให้มันแปลงแบบขั้นสูงหรือ แบบธรรมดา หากโดยทั่วไปมันจะแปลงไปเป็น MPEG-2 ซึ่งก็คือ DVD

ขนาดมันจะใหญ่ขึ้นจากเดิมมากน้อยแค่ไหนนั้น มันอยู่ที่ตัวไฟล์ต้นฉบับเป็นสำคัญ หากไฟล์ต้นฉบับมีความละเอียดสูงมาก

การ encode ก็จะได้ไฟล์ที่มีขนาดที่ใหญ่ขึ้นด้วย หรือ เวลาในหนังนั้นมาก ไฟล์ที่ encode ออกมาก็จะมากตามไปด้วย

หากเครื่องเล่นที่บ้านคุณรองรับการถอดรหัสพวก AVI ก็เบิร์นแบบข้อมูลดิบก็ได้ครับ

หากอยากต้องการให้มันเป็น DVD จริง ๆ ก็ซื้อแผ่น DVD-9 มา ก็ได้

leonheart2
นักล่าขาอ่อน
AV Distributor

คนหน้าหัก น่ารักบ่คือ

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2010, 07:00:28 PM »

มีความรู้เยอะเลย

อย่าอ้อนขอ จงไขว่คว้ามา ไม่งั้นก็ไม่มีทางสำเร็จ
หน้า: [1] 2 พิมพ์