มีนาคม 29, 2024, 06:57:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำร้านราเมนอร่อยๆในกรุงเทพหน่อยครับ ชาวAVC  (อ่าน 5096 ครั้ง)
pasta
AV Highness Merit
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 01:35:21 PM »

ราคาพอทานไหวครับประมาณ 600/หัวครับ ราคานี้ผมว่าโอเคนะสำหรับคุณภาพของอาหาร Grin

สะกดสายตา  และอยากไปหารับประทานเลยครับ  ท่าจะแพงพอตัว  55
absurdtheatre
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 06:26:10 AM »

ไปจัดราเมงทีวีแชมเปี้ยนมาแล้วครับที่สยาม มีน้ำซุปสี่แบบ ผมไปกับเพื่อนสองคนเลยได้ลองน้ำซุปสองแบบ
แบบแรกเป็นซุปกระดูกหมู แบบที่สองซุปกระดูกหมูใส่เกลือ แบบที่สามเป็นโชยุ แบบที่สี่เป็นหมี่เย็น
ผมได้ลองซุปกระดูกหมูใ่ส่เกลือกับโชยุไปครับ ความรู้สึกที่ได้ชิมคือของผมเนี่ยจะรสชาดคล้ายๆฮะจิบังเหมือนกันนะครับเพียงแต่ว่ามันกลมกล่อมกว่ามากๆ เส้นอร่อยกว่า ประเด็นคือ มันชามละเกือบสองร้อยน่ะครับ แพงกว่าฮะจิบังร้อยนึงได้ ผมก็นั่งนึกกับเพื่อนอยู่นานว่าความกลมกล่อมกว่า และเส้นที่อร่อยกว่า แต่เครื่องน้อยกว่า(คือมีชาชูมาให้แผ่นนึงน่ะครับบางๆ ผมบอกกับเพื่อนว่าเฮ้ย หมูมันนุ่มมากเลยนะ เพื่อนมันก็ย้อนกลับมาว่า ก็แน่นอนดิวะ แม่งบางซะ) คือมันไม่ได้แตกต่างกันขนาดชายสี่หมี่เกี้ยวกับหมี่เกี้้ยวตรงหัวลำโพงไรงี้น่ะครับ แต่อร่อยกว่าจริง(อันหมี่เกี้ยวตรงหัวลำโพงนี่แน่นอนว่าต่างจากชายสี่หมี่เกี้ยวมาก ขนาดว่าเส้นของเจ้าตรงหัวลำโพงนี่ทำมือ และไม่ยอมขายน้ำแกงกลับบ้านใส่ถุงพลาสติกเพราะจะทำให้รสชาดเสีย เวลาจะนำหมี่น้ำกลับต้องเอาภาชนะไปใส่น้ำเอง ก็สมควรจะแตกต่างน่ะครับ)
ส่วนของเพื่อนผมโชยุราเม็ง ซึ่งเป็นรายการอาหารที่เค้าชนะเลิศทีวีแชมเปี้ยนน่ะครับ จากที่ผมและเพื่อนชิมกันแล้วยอมรับว่าอร่อยจริงความกลมกล่อมตรงปลายๆรสมันดีกว่าฮะจิบัง แต่ประเด็นคือผมกับเพื่อนลงความเห็นกันว่า เฮ้ย กลมกล่อมเพิ่มขึ้นและมีรสลงตัวขึ้นมากๆนี่แพงกว่าร้อยบาทเลยเหรอ ประเด็นเดิมครับคือผมและเพื่อนลงความเห็นกันว่ามันไม่ได้แตกต่างกันมากจนอัพราคาได้ร้อยนึง(โชยุราเม็งก็คือโชยุราเม็งน่ะครับ จริงจัง คือรสคล้ายกัน แต่กลมกล่อมกว่าตรงปลายๆรสตอนลิ้นเสพรส)
ข้อดีคือ อร่อยกลมกล่อม
ข้อเสียคือ มันไม่ได้ต่างจากราเม็งมาตรฐานมาก จนเป็นคนละเมนู อร่อยกว่าอย่างมีนัยสำคัญในเชิงรสชาด ความกลมกล่อมและเส้นที่เหนียวนุ่มกับปริมาณที่น้อยกว่าต้องแลกมาด้วยมูลค่าเพิ่มอีกร้อยบาท
ข้อเสียสำหรับผมคือ ผมชอบกินมิโซะราเม็งมากกก แต่พี่ท่านเค้าไม่มี กินๆไปแล้วนึกถึงตอนอาจิเซนราเม็งยังมีมิโซะไพคุราเม็งอยู่ (แอบคิดว่าถ้าราคาเท่ากันกับมิโซะไพคุราเม็ง ผมให้อาจิเซนราเม็งเหนือกว่าในแง่ความชอบส่วนตัวครับ(ทั้งเยอะกว่าและถูกปากกว่า แถมเส้นก็ไม่ได้ทิ้งกันมาก) แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว T T)

หมายเหตุ ผมแอบคิดว่าคนญี่ปุ่นละเมียดมากจนความกลมกล่อมที่ว่าเนี่ยสามารถเพิ่มมูลค่าเพิ่มได้ร้อยนึงครับ แต่สำหรับคนไทยที่เสพรสจัดกันเป็นมาตรฐานแล้วเนี่ย ความกลมกล่อมที่เพิ่มขึ้นมากๆเนี่ยอาจโดนมองข้ามไปถ้าไม่คิดจะละเมียดมาก และอย่างที่บอก มันไม่ได้ต่างกันขนาดชายสี่หมี่เกี้ยวกับหมี่เกี้ยวร้านอร่อยหรอกครับ(ซึ่งผมว่าถ้าคนญี่ปุ่นมากินหมี่เกี้ยวร้านอร่อยบ้านเรา แล้วไปกินชายสี่ จากความละเมียดแล้วคงด่าพ่อคนขายได้เลยทีเดียว เพราะมันต่างกันม๊าก มาก)
absurdtheatre
ผู้ชำนาญการเอวี
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 06:34:14 AM »

ปล. แต่ถึงจะวิจารณ์กันไปหนัก เพื่อนผมก็ยังลงความเห็นว่า "มันอร่อยไม่น้อยไปกว่าโชยุราเมงที่คุณเคยกินมาแน่นอน"
kiboom7
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 02:49:49 PM »

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลดีๆครับ ก็จริงนะครับ ลิ้นคนไทยชินกะรสจัด พอกินราเมง รุ้สึกว่ามันจืดๆ แต่มันได้ความกลมกล่อมของน้ำซุป และหมูชาชูนุ่มๆ  Grin
deathbringer
ปลิงควาย
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 12:59:53 AM »

ร้านนี้ก็โอเคครับ

http://pandathep.exteen.com/20070710/ramentei
หน้า: 1 [2] พิมพ์