มีนาคม 29, 2024, 08:51:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำโปรแกรม pot player เอาไว้ดูหนังครับ  (อ่าน 6438 ครั้ง)
ja_oui
AV Columnist
กรรมมาธิการเอวี

« เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 04:52:13 PM »

ต้องบอกว่าปัจจุบันมีโปรแกรมให้เลือกหลายตัวมาก ซึ่งประโยชน์ใช้สอยก็แตกต่างกันไป
ผมจึงมาแนะนำ potplayer กับทุกท่านครับ จริงๆแล้ว potplayer ก็ไม่ใช่โปรแกรมใหม่กิ๊งเลยแต่อยากใด
หลายๆท่านอาจคุ้นเคย kmplayer มาบ้าง ซึ่งทีมพัฒนา potplayer ก็เป็นทีมเดียวกับ km นี่แหละครับ
หลังจากเลิกทำ km ไปก็มาทำ potplayer นี่แหละครับ แต่ตัว potplayer นี้ ที่เกาหลีจะมีอีกชื่อนะครับ
ซึ่งก็คือ Duamplayer นั่นเอง

สำหรับท่านที่เคยเล่น แผ่รบลูเรย์ หรือบลูเรย์ ริป หรือไฟล์ FullHD ต่างๆ
ที่ต้องเจอเลยคือ การถอดรหัสหนังนั้น จะมีปัญหามาก ยิ่งเป็นไฟล์ริปมา ยิ่งงงเข้าไปใหญ่ ไฟล์แต่ละอย่าง
ก็ใช้ codต่างกัน ตัวผมเองก็มึนไปเป็นเดือนกว่าจะทำเป็นครับ

จากประสบการณ์ตรง
จุดเด่นของ potplayer นั้น ข้อที่ดีมากๆก็คือ แทบไม่ต้องเซตอะไรเลย ภาพที่แสดงออกมานั้น จะดีมาก
เนื่องจากตัว potplayer เองมีโหมดการเลือก video renderer แบบอัตโนมัต
ข้อดีอีกอย่างคือ ตัวโปรแกรมสามารถ ถอดเสียง AC3 DTS TrueHD EAC3 DTS-HD MA
ได้ด้วย แต่ซาวการ์ดท่านต้องสนับสนุนนะครับ

ข้อความสีน้ำเงินข้างล่างนี้ เครดิตท่าน just_exe แห่ง ThaiDVD นะครับ
-จุดเด่นที่ชัดๆเลยคือ-มันมีdxvaในตัวแล้วครัับ!! ใช้ได้ทั้งmpg2 h264 avc1 vc1 ไม่ต้องพึ่งfilterนอกแล้ว ตรงนี้ชาวatiคงยิ้มออกเพราะหลายๆคนไม่ถนัดกับmpc-hc
ใครใช้atiก็เทสมาบอกมั่งนะครับ แต่คิดว่าน่าจะได้หมดทุกเจ้านะ
-built-in audio decoder ในตัวมันมีคำสั่ง passthrough hdmi dts-hd ma ,dolby truehdแล้วครับ อันนี้ก็ไม่ได้ลองเหมือนกันผมไม่มีการ์ดhd5xxx,xonar
-มีmadvr , direct3d 9exเพิ่มเข้ามา ไม่รู้ว่าภาพจะดีขึ้นแค่ไหน ใช้ได้กับvista,7
-video processcing ปรับได้มากขึ้นนิดหน่อย
-มีสกินติดมาให้เยอะ หาเพิ่มได้ สวยงามดี
-สุดท้าย เปิดโปรแกรมไว เบาเครื่องครับ เทียบกับkmplayerนะ
*****สามารถเล่นโฟลเดอร์bd full-ripได้ครับ แต่จะไม่แสดงเมนู เลือกเสียง-ซับได้*****

ต่อมาหน้าตาเป็นงี้นะครับ จากหน้าจอผมเอง

ต่อมาเป็นตัวโปรแกรมนะครับ ตัวโปรแกรมเป็นของฟรีนะครับ
http://www.mediafire.com/?ylnphjis1tbyxp6 สำหรับท่านที่ใช้ OS 32 bit

http://www.mediafire.com/?p5695oeefqp3j98 สำหรับท่านที่ใช้ OS 64 bit

ตัวผมเองใช้ 64 บิทอยู่นะครับ
สุดท้ายท่านใดมีปัญหาการใช้โปรแกรมนี้ ก็โพสถามได้ ถ้าผมช่วยได้ก็จะพยายามมาช่วยครับ
ตัวผมเองใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาอะไรครับ
สดท้ายจริงๆ ผิดพลาดอะไรก็ขออภัยไว้ที่นี้ด้วยครับ ขอให้ทุกท่านมีความสุขในการดูหนังครับ

kopend
ตะกวดไซเบอร์
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 04:56:43 PM »

ใช้อยู่ครับ ลืม KM ไปเลย ผมใช้ 32 บิท อยู่ครับ
ja_oui

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 05:04:30 PM »

เยี่ยมเลยไหมครับคุณ kopend

ต่อนะครับ การเซตเบื้องต้น

1.คลิกขวาที่โปรแกรม แล้วไปตามรูปเลยนะครับ ที่ video renderer เลือก auto นะครับ

2.ส่วนของ shader ก็เลือกตามสะดวกเงยครับ ส่วนนี้เป็นส่วนการเเสดงแสงเงาครับ
บางท่านก็ชอบ Remap_16_235 แต่ผมชอบ Deinterlance ครับ ผมรู้สึกว่า ภาพคมชัด แสงเงาก็ดี
อันนี้แล้วแต่รสนิยมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2011, 06:01:28 PM โดย ja_oui » บันทึกการเข้า
ja_oui

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 06:14:56 PM »

3.ส่วนเสียงก็ Auto ครับ ตัวผมนั้นใช้ soundcard Creative xtreme music ครับ ท่านอืนที่ใช้
ซาวการ์ดอันอื่อน ก็จะเห็นตามที่ท่านใช้ครับ แต่ตอนที่ผมเลือก ผมก็เลือกตรง spreakers creative ครับ

4.ตรงนี้สำหรับท่านที่ใช้ซาวการ์ดแยกนะครับ ท่านสามารถตรวจสอบได้นะครับว่าซาวการ์ดที่ท่านมี สามารถถอกรหัสเสียง
อะไรได้บ้าง ของผมก็ติ๊กตามรูปเลยครับ เด็ดตรง trueHD ครับ กระหึ่มลั่นบ้าน

ท่านที่ใช้ออนบอร์ดข้ามไปเลยนะครับ ข้อนี้ไม่ต้องทำ

5.สุดท้ายแล้วครับ เรื่องของลำโพง ผมใช้ 5.1 เลยเลือก same as in put ครับ อันนี้จะเหมาะกับ
ท่านที่ใช้ลำโพง 5.1 หรือ 7.1 ครับ ส่วนท่านที่มีลำโพง 2.0 หรือใช้หูฟัง ก็เลือก 2.0 stereo recommand นะครับ
ส่วนอันอื่นก็เเล้วแต่ลำโพงที่ท่านมีครับ

ในส่วนการเซตติ้งคร่าวๆ ก็มีแค่นี้ครับผม ก็ลองใช้ดูนะครับ
มีความสุขในการชมครับผม
พี่หมีโหด
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2011, 12:38:08 AM »

แจ๋วมากเลย พี่หมีลองโหลดไปใช้ ภาพชัดมาก แจ่มมมมม

koykok
AV Devotor (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 04:05:04 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับทางเลือกใหม่
maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 10:15:16 AM »

ถามจริง คนที่นั่งอยุ่ข้างหลังชื่ออะไร เด่วผมโหลดโปรเเกรมเสร็จจะได้ไปหามาดู   Grin Grin

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
tulseed
AV DecadonoR++ (VIP)
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 10:41:37 AM »

ตอนนี้ผมใช้ โปรแกรมนี้ดูผ่าน  notebook cpu วิ่ง 100% ตลอดเลยครับ แต่ก่อนไม่เป็น แก้ปัญหายังไงได้บ้างครับ

windows 10
CPU I5 7200U
GTX950 ram 4GB
RAM 16
minorgoblin
your dad
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 11:46:30 PM »

มันมีฟังก์ชั่นแคปรูปต่อเนื่อง คล้ายๆถ่ายกล้องแบบ multi-shot ไว้สำหรับทำรูปแอนิเมชั่น .gif ได้ง่ายๆด้วยครับ

เปิดไฟล์วีดีโอ กดที่คีย์บอร์ด k ก็จะขึ้นคอนเท๊กซ์แบบในรูป เลือกที่ Capture Consecutive Images หรือจะใช้ชอร์ตคัท Ctrl+G ก็ได้

ใส่ค่าที่ต้องการ จำนวนกี่เฟรม ขนาดภาพ อัตราเฟรมเรตต่อวินาที (ปกติผมตั้งอยู่ประมาณ 29-33 fps ตามไฟล์วีดีโอปกติ เผื่อเวลาทำ gif ไฟล์จะไม่ใหญ่มากเกินไป) แล้วกดปุ่ม Start แล้วกด play เล่นวีดีโอ รอให้โปรแกรมแคปรูปจนครบ ก็จะได้แบบนี้

เอารูปพวกนี้ทำแอนิเมชั่นในโปรแกรมฟรีแวร์ Photoscape หรือเว็ปทำ gif ออนไลน์ทั่วไปหาได้ในกูเกิ้ล ก็ได้รูป gif เสร็จเรียบร้อย หมาน้อยเกาไม่หยุด

หน้า: [1] พิมพ์