พฤษภาคม 03, 2024, 03:52:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กิจกรรมว่างๆวันหยุด  (อ่าน 34698 ครั้ง)
play...
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 03, 2018, 10:02:54 PM »

ตัดไว้ดู แนะนำ Boilsoft Video Splitter  คุณภาพที่ได้ใกล้ต้นฉบับสุด
ส่วนตัดต่อผมใช้  adobe premiere pro เรื่องคุณภาพที่ได้ก็ลดลงเหมือนกันครับ เล็กน้อยในเรื่องความคมชัด
แต่จะสามารถทำให้ภาพสวยขึ้นได้ในเรื่องแสงสีแทนขึ้นอยู่กับการปรับ  ได้อย่างเสียอย่าง   
kumjai
เหลือบไร

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 06:24:17 AM »

ขออนุญาตแชร์บ้างครับ เฉพาะการ organize ไฟล์นะครับ ผมตัดต่ออะไรไม่เป็น

ผม organize แยกโฟลเดอร์ตามรหัส ต่อด้วยชื่อนักแสดง ใช้โปรแกรมในการสแกนเพื่อตั้งชื่อ และหารูปปกอัตโนมัติ

และก็ใช้ Plex ทำเป็น media library/server ซึ่งมีหน้าตาสวยงามใช้งานง่าย และเพื่อจะได้ stream ดูบนโทรศัพท์ แท็บเล็ต smart TV ทั้งในและนอกบ้านได้ด้วยครับ (มี app)

ในตัว Plex เอง สามารถตั้ง collection, playlist แยกตามนักแสดง หรือแนวหนังได้ด้วยครับ

ใครสนใจหรือสงสัยโปรแกรมอะไรถามได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2018, 01:49:34 PM โดย norrus » บันทึกการเข้า
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 02:57:20 PM »

ยอดเยี่ยมครับท่านnorrus 

แต่ที่ผมไม่เลือกใช้โปรแกรมในการจัดการไลบราลี เพราะว่า ผมเก็บหนังเยอะมาก ฮาร์ดดิสค์มีเป็นสิบๆลูก เวลาจะดูค่อยเอามาเสียบdocking และมีแนวโน้มว่าจำนวนหนังจะมากขึ้นเรื่อยๆพร้อมๆกับจำนวนฮาร์ดดิสค์ จึงเลือกที่จะใช้วิธีเบสิคในการเก็บครับ
เพราะเคยใช้โปรแกรม แล้วชอบมีบั๊กมาให้ปวดหัวอยู่เรื่อย

แต่ถ้าคนที่มีหนังไม่เยอะมาก สามารถเก็บไว้ใน PC เป็น serverได้ ก็แนะนำวิธีของท่านnorrusได้เลยครับ สวยงาม ใช้งานสะดวก
The Samurai
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 27, 2018, 04:55:29 PM »

ขออนุญาตแชร์บ้างครับ เฉพาะการ organize ไฟล์นะครับ ผมตัดต่ออะไรไม่เป็น

ผม organize แยกโฟลเดอร์ตามรหัส ต่อด้วยชื่อนักแสดง ใช้โปรแกรมในการสแกนเพื่อตั้งชื่อ และหารูปปกอัตโนมัติ

และก็ใช้ Plex ทำเป็น media library/server ซึ่งมีหน้าตาสวยงามใช้งานง่าย และเพื่อจะได้ stream ดูบนโทรศัพท์ แท็บเล็ต smart TV ทั้งในและนอกบ้านได้ด้วยครับ (มี app)

ในตัว Plex เอง สามารถตั้ง collection, playlist แยกตามนักแสดง หรือแนวหนังได้ด้วยครับ

ใครสนใจหรือสงสัยโปรแกรมอะไรถามได้นะครับ

ใช้โปรแกรมอะไรทำหรือครับ อยากทำบ้าง
kumjai
เหลือบไร

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 03:47:27 AM »

ยอดเยี่ยมครับท่านnorrus 

แต่ที่ผมไม่เลือกใช้โปรแกรมในการจัดการไลบราลี เพราะว่า ผมเก็บหนังเยอะมาก ฮาร์ดดิสค์มีเป็นสิบๆลูก เวลาจะดูค่อยเอามาเสียบdocking และมีแนวโน้มว่าจำนวนหนังจะมากขึ้นเรื่อยๆพร้อมๆกับจำนวนฮาร์ดดิสค์ จึงเลือกที่จะใช้วิธีเบสิคในการเก็บครับ
เพราะเคยใช้โปรแกรม แล้วชอบมีบั๊กมาให้ปวดหัวอยู่เรื่อย

แต่ถ้าคนที่มีหนังไม่เยอะมาก สามารถเก็บไว้ใน PC เป็น serverได้ ก็แนะนำวิธีของท่านnorrusได้เลยครับ สวยงาม ใช้งานสะดวก

ถ้าเป็นกรณีที่ว่า ผมก็เห็นด้วยกับวิธีท่าน Hiryo ครับ
ของผมอาจมีไม่เยอะเท่า แต่ก็มีประมาณ 15 TB ซึ่งต่อ NAS เอาครับ
kumjai
เหลือบไร

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 03:52:24 AM »

ใช้โปรแกรมอะไรทำหรือครับ อยากทำบ้าง

โปรแกรมสแกนตั้งชื่อและโหลดหน้าปก ใช้ JAVMovieScraper ครับ
https://github.com/DoctorD1501/JAVMovieScraper

โปรแกรมทำ media library/server คือ Plex ครับ
https://www.plex.tv

สำหรับตัว media server นี่มีหลายเจ้าให้เลือกใช้นะครับ เช่น Emby และ Kodi ใช้ได้กับหนัง ซีรีส์ ได้หมดเลยครับ
The Samurai
ปลิงน้อย
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 28, 2018, 11:26:30 AM »

norrus ขอบคุณครับ

เดี่ยวผมจะลอง ศึกษา และลองทำดูบ้าง

ถ้าติดปัญหาอะไร ผมจะขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ Smiley
MThyabusajav
ปลิงน้อย

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2018, 08:48:44 PM »

ผมแนะนำ ใช้เอ็กเซล ในการ จดชื่อรหัสหนัง ชื่อนักแสดงครับ ไฟล์รายชื่อเราเก็บไว้ หลายๆ อัน อัพเดท ก็ไปลงอันเก่าทับ

เป็นการ เช็คหนังเราไปในตัว และ กันปัญหาข้อมูลหาย เรา ยังมีรหัสไว้ ให้ไปตามเก็บใหม่ ลองดูนะครับ

นำมาประยุกต์ใช้ จะสร้างความสะดวก ได้เยอะขึ้น ส่วนตัวไม่ได้ ทำรูป แยก เป็น รหัส A-Z เพราะ ดารา เล่น ตอนสั้นด้วย

samaxeiei01
AV DedicataR+ (VIP)
ปลิงควาย
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2018, 09:33:26 PM »

โปรแกรมสแกนตั้งชื่อและโหลดหน้าปก ใช้ JAVMovieScraper ครับ
https://github.com/DoctorD1501/JAVMovieScraper

โปรแกรมทำ media library/server คือ Plex ครับ
https://www.plex.tv

สำหรับตัว media server นี่มีหลายเจ้าให้เลือกใช้นะครับ เช่น Emby และ Kodi ใช้ได้กับหนัง ซีรีส์ ได้หมดเลยครับ
JAVMovieScraper โหลดแล้วใช้งานยังไงเหรอครับ
godsider
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2018, 05:07:57 AM »

ส่วนตัวผมจะชอบแยกเป็นค่ายๆไปมากกว่า เพราะส่วนใหญ่ก็มีสังกัดกัน มีอิสระบ้างก็เลยมีหลายค่ายไปตามระเบียบ

ประมาณนี้

ปล.รูปค่ายบางค่ายหายากแท้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2018, 05:11:28 AM โดย godsider » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 พิมพ์