พฤษภาคม 10, 2024, 03:41:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: (ขอบ่นให้ฟังหน่อยนะ) แฟชั่นเสมอจิ๋มของสาวๆกับการเข้าวัด แก้กันได้ไหม  (อ่าน 6526 ครั้ง)
dekseo
AV Highness Honour
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 12:11:35 AM »

จะว่าผมหัวโบราณหรือเชย ไม่ทันสมัยหรือเปล่า ส่วนใหญ่ช่วงก่อนเข้าพรรษา
และใกล้ออกพรรษา จะเข้าไปช่วยงานหลวงพ่อในวัด (555+แต่ดันหมกหมุ่น
หนังใต้ดือ ยิ่ง หนังที่ไม่มีม่านหมอกแห่งศีลธรรมมาบดบังหว่างขา ด้วยยิ่งชอบจ้า
วกมาเรื่องนี้จนได้) แต่สิ่งหนึ่งทีพบเห็นเป็นประจำ คือ การแต่งตัวของของสาวๆ
หลากวัย ที่ชอบใส่เสื้อแขนกุดเว้าลึก เสื้อกล้ามบางซะ กุงเกงวัดจากแก้มก้นแล้ว
ไม่น่าจะเกิน นิ้วชี้กับนิ้วกลางของผม (พอดีเอา 2 นิ้ววางแนวนอนติดกัน แล้ว
ส่องด้วยสายตา) แถมบางคนใส่กางเกงรัด จนสามเหลี่ยมเมอร์บิวด้าโผล่เต็มๆตาเลย
โอ้วว...... คุณพระ ก็เข้าใจว่ามันเป็นแฟชั่น แต่ผมว่ามันไม่ถูกกาละเทศะ
เคยคุยกับหลวงพ่อท่านบอกว่า ยิ่งเวลาสาวๆก้มกราบพระ แม่จ้าวง่ามดากโผล่
พระหนุ่มๆตอนสวดไม่เอาตาลปัตรบังแล้ว เพ่งมองด้วยความฉงน แถมสวดยถา
เสียงสั่น ยังกะสวดภาณยักษ์ ทำเอาจีวรพระร้อนเป็นไฟ คิดอยากสึกกันเป็นแถว
(เคยคุยกับพระหนุ่มๆว่าอยู่วัดท่านบอกว่า มันไม่อดหรอกโยม แต่มันอยาก)
คือถ้าแต่งตัวแล้วไปเที่ยวเขาดิน (ใส่ล่อเสือล่อตะเข้ ให้มันโดนหนอแรดเสยที 55)
สยาม ห้างต่างๆ ก็ตามใจ แต่อยากขอสาวๆ อย่างน้อยน่าจะพกผ้าไปคลุม
หรือเหน็บกางเกงเลสักตัวก็ยังดี ผมไม่ได้มีเจตนาจะว่าสาวๆนะ ถามว่าผมชอบ
ไหม ผมก็ชอบมองนะ เพียงแต่ถ้าคิดจะเข้าวัดขอเถอะ มันไม่ถูกกาละเทศะ
สงสัยผมเริ่มแก่ป่าวไม่รู้ ต้องขอโทษถ้ารบกวน หรือไปกระทบใครเข้าจ้า เพียง
แค่อยากบ่นและสะท้อนความรู้สึก คงจะไม่ว่ากันนะจ๊ะ อาจจะมีคนไม่เห็นด้วย
กับผมก็ได้ เฮ่อออ....สงสารพระ !!!

ดูดู้ดู......ดูเธอทำ......ทำไมถึงทำกับฉันได้ !!!

ถ้าเจอแบบนี้ในวัด ต้องกรวดน้ำคว่ำถังกันเลยทีเดียว

สร้างสังคม AVC เป็นสมาชิก VIP ตามกระทู้นี้จ้า

http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=78356.0
sompoat
AV Professor

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 06:53:35 AM »

เสื่อมครับ มักง่ายมาก ไม่รู้จักกาละเทสะ ที่จริงแต่งแบบนั้น น่าให้มันไปเดินแถวแคมป์ที่พักคนงานเขมรหรือพม่า จะได้รู้ว่าอะไรควรทำไม่ควรทำ ....

Supreme.
ปลิงควาย
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 09:13:57 AM »

ตอนที่บวชอยู่ ก็เจอมาเยอะเหมือนกันนะครับ บางท่านโนบรามายังมีเล๊ย เห็นทีแรกแทบช็อค

ก้มกราบที่กำดาวแทบพุ่ง หลวงตาข้างๆน้ำหมากแทบกระจาย

มันไม่สมควรเลยที่แต่งตัวแบบนี้เข้ามาในวัด เสื่อมนะ อยากรู้เหมือนกันว่ามีคนเคยเตือนเค้าไหม??

ไอ้เราก็อยากเตือนแต่ก็ไม่รู้จะบอกยังไง กลัวโดนเอานมหนีบหน้าาาา 
kym7793
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 03:11:48 PM »

อ้างถึง
(ขอบ่นให้ฟังหน่อยนะ) แฟชั่นเสมอจิ๋มของสาวๆกับการเข้าวัด แก้กันได้ไหม

หมายถึงว่า นุ่งแค่นั้น จะนุ่งทำไม ให้ แก้ซะเลย งั้นป่าวครับ 
kiboom7
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 04:14:12 PM »

ไม่เหมาะเป็นอย่างยิ่งครับ
Jojoe
AV Donator (VIP)
วุฒิสมาชิกเอวี

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 04:36:40 PM »

แม้ผมจะชอบดูสาวๆนุ่งสั้น แต่ก็เห็นด้วยครับว่าคนเราจะไปที่ไหนควรต้องรักษามารยาทและธรรมเนียมของที่นั่น
ผมเคยบ่นๆเรื่องนี้เหมือนกัน แต่บางคนก็บอกสาเหตุว่าคุณเธอทั้งหลายนั้นเค้าอาจไม่ได้คิดอะไรมาก บางคนก็อาจจะไม่ได้ไปทำบุญไหว้พระ แค่เดินผ่านเข้าวัดไปเฉยๆ แต่ แม้กระนั้น ก็ควรรู้จักกาละเทศะมิใช่หรือ
คุณเธอไม่ได้ไปไหว้หรือประกอบพิธีกรรมใดๆ หรืออาจจะไม่ได้คิดอะไรมาก แต่ควรต้องเคารพกติกาว่าสังคมส่วนรวมเขานับถือและมีธรรมเนียมปฏิบัติกันมาว่าเข้าบริเวณวัดจะแต่งตัวเหมือนเข้าห้างเข้าผับเข้าบาร์ไม่ได้ ...อยากให้แก้ไขกัน ณ จุดนี้เหมือนกัน  Sad
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2011, 04:40:24 PM โดย Jojoe » บันทึกการเข้า
KAKA333
เสนาธิการเอวี
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2011, 08:23:04 PM »

ไม่เหมาะสมอย่างมากๆๆๆ เพราะเป็นศาสนสถาน...
dekseo
AV Highness Honour

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 01:07:03 AM »

อ้างถึง
(ขอบ่นให้ฟังหน่อยนะ) แฟชั่นเสมอจิ๋มของสาวๆกับการเข้าวัด แก้กันได้ไหม

หมายถึงว่า นุ่งแค่นั้น จะนุ่งทำไม ให้ แก้ซะเลย งั้นป่าวครับ 

อะจ๊ากก...ไม่ได้หมายถึงให้แก้ผ้าออกหมดจ้า แต่หมายถึงว่า
ผู้หญิงที่นุ่งกุงเกงแบบนี้ อย่านุ่งเข้าวัดได้ไหมจ๊ะ

สร้างสังคม AVC เป็นสมาชิก VIP ตามกระทู้นี้จ้า

http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=78356.0
kym7793
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 05:17:59 AM »

อ้างถึง

อะจ๊ากก...ไม่ได้หมายถึงให้แก้ผ้าออกหมดจ้า แต่หมายถึงว่า
ผู้หญิงที่นุ่งกุงเกงแบบนี้ อย่านุ่งเข้าวัดได้ไหมจ๊ะ

อ้าว นี่ผม ทะลึ่งอยู่คนเดียวหรอฮะเนี่ย 
wewy
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 05:32:04 PM »

ตามนั้นครับ

วัดคือที่สำหรับคนที่สำรวมทั้งกาย วาจา ใจ ครับ พระที่อยู่ในวัดทุกวันนี้ยังไม่ใช่อริยสงฆ์ครับ ยังไงก็ยังมีกิเลสอยู่ บาปกรรมเปล่าๆครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์