พฤษภาคม 16, 2024, 09:02:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: HDD ราคาขึ้นมาสักพักใหญ่ๆแล้วนะครับ สำหรับนักสะสม  (อ่าน 10256 ครั้ง)
lovejoy
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2021, 09:18:27 PM »

เข้าดูเวป jib ทุกวันเผื่อจะมีหลุดโผล่มาบ้าง
ผมสอย wd red pro 12TB ไป 1 ลูกเมื่อปลายเดือนที่แล้ว ราคาประมาณ 13k
หลังจากนั้นไม่กี่วันก็เจอมี wd purple 12 TB เข้ามา ราคาพอๆกัน ก็เอาวะ รอต้นเดือนหน้าจะสอยเพิ่ม
กลับมาหายหมดเลย เข้าเช็คมาจนถึงวันนี้ ไม่มีเกิน 6TB เข้ามาเลย ขนาด 6TB ราคาล่อเข้าไป 9k ได้
ถ้า 12 TB เข้ามาราคานี่ไม่อยากคิดเลย

ลองเข้าไปหาใน shopee โอ้แม่เจ้า 12TB ขายกัน 3-4หมื่น บ้าไปแล้ว ตลกเหอะ

ก็เลยตัดสินใจง่ายๆว่าผมรับได้สำหรับ nas hdd 12 TB ให้เต็มที่ไม่เกิน 15k
ถ้าเกินราคานี้ก็จะไม่ซื้อ รอดูราคามันสัก 1 ปี ถ้าไม่ลงก็เลิกล่ะ

hdd external 4-5TB 12 ลูกที่ผมมี ผมใช้โปรแกรมเช็คแล้ว เจอมีปัญหาถึง 4 ตัว ร่อแร่เลย 1 ตัวคือตัวโหลดบิท
ส่วน 3 ลูกที่เหลือยังไม่เท่าไหร่ ก็เลยมีแผนจะเปลี่ยนเป็น 12TB ให้หมดเลยสัก 5 ลูกแล้วพอ
เจอราคาขึ้นแบบนี้ผมรู้สึกว่ามันไร้สาระเกินไป ราคาที่เกินจริงมันก็มีลิมิตที่ยอมรับได้
อย่างที่บอก ถ้าราคาไม่ลงตามเป้าผมก็เลิกล่ะ
คัดดาราคนที่ชอบจริงๆ อัดเข้าลูก 12TB ที่มีอยู่ให้หมด
ส่วนลูก ext hdd ที่เหลือก็ปล่อยตามชะตากรรม ถ้าเจ๊งก็ปล่อยเจ๊งเลย
หนังในนั้นพังก็ช่างหัวมัน แล้วก็คงเลิก อำลาวงการไปเลยซะที

ฮ่วย อยากจะบอกว่าคริปโตนี่ถ้าอยากทำเงินไปเทรดเอาเถอะครับ
อย่ามาขุดให้เสียเวลาเลย วางแผนเทรดดีๆ มีระบบชัดเจน ไม่เอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง
ทำได้ง่ายๆเลย ที่ประมาณ 20-30% ต่อเดือนเป็นอย่างน้อย แบบไม่ต้องมานั่งเฝ้าหน้าจอทุกวันด้วยซ้ำ
เซ็งจริงๆ ฮ่วย
Hiryo
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2021, 09:39:54 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันนี้ เวลา 01:34:25 PM โดย Hiryo » บันทึกการเข้า
play...

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2021, 09:45:20 PM »

ผมเกลียดพวกทำเหมืองมากเลยครับ ใครทำอยู่ไม่ต้องมาคุยกับผมนะ แมร่งเห็นแก่ตัวมากเลย จะร่ำจะรวยก็ไปไกลๆ

นอกจากทำคนอื่นที่ต้องใช้งานปกติเดือดร้อนแล้ว มันยังใช้ไฟฟ้าพลังงานสิ้นเปลืองมากมาย โลกยิ่งร้อนๆอยุทุกวันนี้เพราะอะไร ถ้าไม่ใช่พวกนายทุนเห็นแก่ตัว

ราคาเริ่มตกแล้วครับ   ใครทำอยู่ช่วงนี้ขาดทุนแน่   
[-NP-]
เหลนไฟใจสยิว
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2021, 09:46:03 PM »

ถ้าคนเทรดเป็นอย่างเดียวอยู่แล้ว ก็จะเทรดอย่างเดียว
ถ้าใครมีกำลังขุด จะขุดๆ เทรดๆ สลับตามค่าไฟ เว้นแต่คนไม่มีปัญหาเรื่องค่าไฟ หรือกำลังขุดล้นๆเค้าก็ขุดอย่างเดียว

อย่างที่ผมบอกไปในวันตั้งกระทู้ 1tb = 120-140 บาทต่อวัน
ถ้าเป็นคนที่มีคอมพิวเตอร์ core i5 7500 ram 16gb (หรือคอมเล่นเกมทั่วไป)
เค้าแค่ซื้อ hhd 16tb 15000 บาท + ssd 1gb 1200 บาท ไปขุดแบบไม่ลุ้นไม่ฟาร์ม
ขุดได้ 80 วัน (หมดรอบ ssd)
16*120=1920
1920*80=153,600
แสนห้าหมื่นบาทแบบไม่หักค่าไฟ ไม่หักค่า ssd ใน 80 วัน
แถมยังนั่งเล่นเกมส์ดูหนังไปด้วยได้ตลอดเวลา ไม่ต้องไปตามเฝ้า Elon ใน Twitter ว่ามันจะทวีตอะไร

7 วันที่ผ่านมานี้เหรียญ XCH ราคาพุ่งไปอีกครับ เพิ่มไปประมาณ 17%
เห็นแบบนี้ผมไม่ได้สนับสนุนให้ขุดนะครับเพราะผมก็สายสะสมเหมือนกัน
เป็น fact มาโต้ lovejoy ที่ว่า เทรดดีกว่าขุด

คุณช่วยเอาใจพกติดมาด้วย ไม่ใช่เอาตัวมาอย่างเดียว
lovejoy
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2021, 10:09:16 PM »

ถ้าคนเทรดเป็นอย่างเดียวอยู่แล้ว ก็จะเทรดอย่างเดียว
ถ้าใครมีกำลังขุด จะขุดๆ เทรดๆ สลับตามค่าไฟ เว้นแต่คนไม่มีปัญหาเรื่องค่าไฟ หรือกำลังขุดล้นๆเค้าก็ขุดอย่างเดียว

อย่างที่ผมบอกไปในวันตั้งกระทู้ 1tb = 120-140 บาทต่อวัน
ถ้าเป็นคนที่มีคอมพิวเตอร์ core i5 7500 ram 16gb (หรือคอมเล่นเกมทั่วไป)
เค้าแค่ซื้อ hhd 16tb 15000 บาท + ssd 1gb 1200 บาท ไปขุดแบบไม่ลุ้นไม่ฟาร์ม
ขุดได้ 80 วัน (หมดรอบ ssd)
16*120=1920
1920*80=153,600
แสนห้าหมื่นบาทแบบไม่หักค่าไฟ ไม่หักค่า ssd ใน 80 วัน
แถมยังนั่งเล่นเกมส์ดูหนังไปด้วยได้ตลอดเวลา ไม่ต้องไปตามเฝ้า Elon ใน Twitter ว่ามันจะทวีตอะไร

7 วันที่ผ่านมานี้เหรียญ XCH ราคาพุ่งไปอีกครับ เพิ่มไปประมาณ 17%
เห็นแบบนี้ผมไม่ได้สนับสนุนให้ขุดนะครับเพราะผมก็สายสะสมเหมือนกัน
เป็น fact มาโต้ lovejoy ที่ว่า เทรดดีกว่าขุด

อืม ข้อมูลน่าสนใจมากครับ หรือผมจะไปทำเหมืองบ้างดีไหม (ฮา) ล้อเล่นนะครับท่าน Hiryo ผมไม่เกี่ยวนะ 555

ผมไม่รู้นะว่า XCH มันมี halving เหมือน btc ไหม หรือถ้ามีแต่ตอนนี้มันเป็นช่วงแรกๆที่ขุดแล้วทำกำไรได้ดี
คล้ายๆคนที่ขุด btc, eth สมัยที่มาใหม่ๆก็ทำเงินได้ไม่น้อย

ส่วนผมเป็นสายเทรด ก็ทำไปเรื่อยๆสบายๆ  มีเรื่องให้ใช้เงินก็ถอนออกมากินมาใช้
ไม่ได้หวังรวยอะไรจากการเทรดครับ มีเป้าแค่ทำยังไงให้เงินที่เรามีอยู่งอกเงยเอาชนะเงินเฟ้อได้ก็พอแล้ว

ที่คับแค้นใจพวกสายขุดก็ตรงที่สร้างความเดือดร้อนให้กับคนทั่วไปนี่แหละครับ
ตอน btc, eth ก็การ์ดจอทีนึงแล้ว แต่ตอนนั้นผมไม่ได้กระทบอะไร เพราะไม่ใช่สายเกม
[-NP-]
เหลนไฟใจสยิว
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2021, 10:19:31 PM »

ถ้าพูดถึงผลกระทบหลักๆ ตอนนี้เลยคือหาซื้อไม่ได้นี่แหละครับ เพราะ hhd ขาดแคลนกันทั่วโลกเลย
ลุ้นอย่าให้มันถึงขั้นที่ผลิตไม่ทัน หรือปัญหาอย่างขั่วอำนาจทะเลาะกัน

กรณีการ์ดจอนอกจากเหมืองที่มีความต้องการมากแล้ว มันยังมีปัญหาขั่วอำนาจทะเลาะกัน และการขาดแคลนแร่ธาตุบางชนิดอีก

ส่วนเรื่องเหรียญเนื่องจากประเทศจีนคนเยอะความต้องการถือเหรียญและความต้องการใช้ก็เยอะตามไปด้วยครับ
มันสามารถใช้ซื้อสิ้นค้าและบริการต่างๆในจีนได้ครับ ตอนแรกเค้าใช้ BTC กัน พอ XCH มาก็หันไปใช้ XCH
ด้วยเหตุผลที่ว่า รักษ์โลกมากกว่า และยังเป็นเหรียญที่คนจีนคิดค้นด้วย ซึ่งตอนนี้ supply น้อยกว่า demand ราคามันเลยพุ่งๆหน่อย

คุณช่วยเอาใจพกติดมาด้วย ไม่ใช่เอาตัวมาอย่างเดียว
007

ถ่างตาดู AV

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2021, 12:46:32 AM »

อืม ถ้าเทียบกับตอนน้ำท่วม 54 อะไรร้ายแรงกว่ากันนะ กระแสมันจะอยู่นานแค่ใหน
lovejoy
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2021, 08:04:17 PM »

ผมก็กลัวจะนานจริงๆครับ
เพราะประชากรจีนนี่เยอะมาก ถ้าเขาคลั่งไล่กว้านซื้ออะไรทีนึงก็ขาดแคลนกันยาวๆเลย
เรียกว่าสร้างอิมแพคที่แรงมากๆ และอาจจะนานมากๆด้วย

ยิ่งถ้ามันทำเงินได้อย่างที่ท่าน [-NP-] บอกมาด้วยแล้วนี่น่าจะหนักและนานเลยล่ะครับ
ผมก็ภาวนาให้ราคามันกลับมาที่ควรจะเป็นเร็วๆ
ผมเองก็มีลิมิตราคาที่ยอมรับได้เหมือนกัน จะไปบ้าจี้ตามเขาทั้งๆที่ไม่ได้ทำเหมืองเพื่อหาเงินแบบนั้น
มันก็ดูโง่ๆยังไงบอกไม่ถูก

ก็ให้เวลา 1 ปีล่ะครับ ถ้านานกว่านั้นก็คงทำใจและจบ
artpic
ปลิงน้อย

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2021, 02:46:56 PM »

ผมเพิ่งสังเกตเห็น ถ้าฮาร์ดดิสเต็มช่วงนี้แย่เลย รู้งี้รีบซื้อเก็บไว้ก่อนก็ดีแล้ว
kingz9

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2021, 02:58:23 PM »

จนถึงตอนนี้ก็ยังเฉยๆ5555 เพราะมี4ลูกถ้าล้นก็แค่ลบไม่ซื้อเพิ่มละ แต่ถ้ามันพังขึ้นมานี่งานหยาบเลย

รับงานแปลหนัง AV สนใจทักส่วนตัวมาถามรหัส+ราคาก่อนได้

http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=226970.0
หน้า: 1 2 3 [4] 5 พิมพ์