พฤษภาคม 09, 2024, 12:27:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้หนังออกใหม่ๆไฟล์ ห่วยลงกว่าเดิมใช่ไหมครับ  (อ่าน 6993 ครั้ง)
Hiryo
ประธานชมรมคนรักอาหมวย
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 08:57:39 PM »

ตอบท่าน gyro1 รหัส SNIS-581

ส่วนของท่าน KeneMoko ถ้าจะเอาไฟล์เล็ก โดยไม่สนความชัดตอนขยายจอใหญ่ ก็ลดแค่ Dimension พอครับ อย่าไปลด bitrate

เพราะมันจะทำให้ภาพแตก การลดแค่ Dimension ขนาดไฟล์ก็เล็กลงแล้ว

เช่นไฟล์ HD 1080P ก็แปลงเป็น 480P แค่นี้ขนาดไฟล์ก็ลดลงมากกว่าครึ่งแล้วครับ แถมภาพตอนดูจอเล็กยังชัดด้วย

เอาแบบง่ายๆ แนะนำโปรแกรม Format factory ครับ ฟรี ใช้ง่าย

วิธีการก็แค่เลือกไฟล์เป็น MP4 แล้วเลือกขนาดวิดีโอเป็น 360p หรือ 480p ก็พอ
นอกนั้นไม่ต้องเปลี่ยนอะไร ให้เป็นค่าเริ่มต้นหมด

BlackForest
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 01, 2017, 09:09:33 PM »

ตอบท่าน KeneMoko
ผมใช้ potplayer เหมือนกัน โปรแกรมสามารถตั้งค่าให้เปิดมาจอเล็กตลอดได้ครับผมตั้งไว้เหมือนกัน
เปิดโปรแกรมกด F5
1.ไปที่ General>Startup ตรงช่อง window size เลือก Custom size แล้วปรับขนาดตอนเริ่มต้นเปิดโปรแกรม
ถ้าจีนเหลืองก็ขนาด 856x480 (ของผมตั้งไว้ที่ 640x360 เพื่อให้ขนาดเป็น 16:9 พอดี)
2.ไปที่ Playback>Playback ตรงช่อง default window size เลือก Custom size แล้วปรับขนาดตามข้อแรก ตรงนี้ปรับเพื่อไม่ให้โปรแกรมเปลี่ยนขนาดโปรแกรมตามขนาดหนัง
ถ้าอยากดูเต็มจอก็กด enter หรือ ปุ่ม scroll mouse กลับไปกลับมาระหว่างเต็มจอไม่เต็มจอได้ครับ

ปล.ถ้าอยากได้ขนาดเล็กหน่อยและไม่เน้นชัด เป็นผมจะโหลดไฟล์จากพวกเว็ปดูออนไลน์เลยดีกว่า(แปลงเองกิน cpu และเปลืองไฟนะ) พวกนี้จะลดขนาดไฟล์มาให้ประมาณนึงก่อนแล้วถ้าเจอเว็ปดีๆจะไม่จีนเหลืองด้วย
KeneMoko
AV Dedicator (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 03, 2017, 06:03:50 PM »

ลองทำตามที่ทุกคนแนะนำแล้วครับ
โปรแกรม Avidemux 2.7 ใช้ง่ายมาก แทบจะกดตัดฉับ ๆ ออกมาได้เลย
หนัง 5 กิ๊ก เหลือออกมา 1.5 กิ๊กเองครับ

ส่วนโปรแกรม Format Factory
จาก 8 กิ๊ก เหลือ 800 เมกนี่ชอบมาก แต่นี่เป็นปัญหาหน่อย
คือต้องยกคอมทั้งเครื่องให้มันเลย เพราะมันกินทรัพยากรมาก
วันนึงทำได้สัก 3 เรื่องก็เก่งแล้ว

กำลังหาโหลดพวกออนไลน์มาเก็บไว้ครับ
เคยเจอใน openload แบบชัด ๆ มาสองสามครั้ง
แต่เราก็ไม่รู้ว่าใครจะอัพใส่ในนี้บ้างครับ

Mayu Okamoto    NNPJ-318
หน้า: 1 2 [3] พิมพ์