พฤษภาคม 12, 2024, 07:35:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคืนรายการตีสิบแฉเรื่องสวิงกิ้ง เรื่องจริงหรือเปล่าครับ  (อ่าน 6346 ครั้ง)
sompoat
AV Professor
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 07:19:17 AM »

ผู้จัดรายการขาดจริยธรรมของความเป็นสื่ออย่างรุนแรง เน้นแค่ขายสกู๊ป ไม่สนใจผลกระทบทางสังคม จะมีหรือไม่มีเรารู้กันอยู่แก่ใจ แต่ไม่ควรนำมาเปิดเผย เพราะเท่ากับเป็นการส่งเสริมกลายๆ

เสี่ย VT นี่ชักออกแนวน้ำเน่าไปแล้ว สงสัยเบื่อรูปแบบรายการเดิมๆ แต่ไม่มีไอเดียไปครีเอทอะไรใหม่ หลังๆ มานี่เอาเรื่องไม่เป็นเรื่องเป็นราวมาจุดประเด็นบ่อยๆ เสื่อมจริงๆ

kiboom7
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 07:29:01 AM »

สมัยก่อนที่ดังๆก็เว็บthaisexstoryอ่ะครับ เพื่อนผมมันกวนเอาเมล์ผมไปโพส ไอเราก็งงใครแอดมา ถามว่า สวิงมั้ยครับ สาดด ผมเลิกใช้เมล์นั้นอีกเลย
dekseo
AV Highness Honour

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 07:52:51 AM »

ผู้จัดรายการขาดจริยธรรมของความเป็นสื่ออย่างรุนแรง เน้นแค่ขายสกู๊ป ไม่สนใจผลกระทบทางสังคม จะมีหรือไม่มีเรารู้กันอยู่แก่ใจ แต่ไม่ควรนำมาเปิดเผย เพราะเท่ากับเป็นการส่งเสริมกลายๆ

เสี่ย VT นี่ชักออกแนวน้ำเน่าไปแล้ว สงสัยเบื่อรูปแบบรายการเดิมๆ แต่ไม่มีไอเดียไปครีเอทอะไรใหม่ หลังๆ มานี่เอาเรื่องไม่เป็นเรื่องเป็นราวมาจุดประเด็นบ่อยๆ เสื่อมจริงๆ

ผมว่าเดี๋ยวจะกลายเป็นแบบอย่างไป สงสัยคงต้องการดึงเรตติ้งรายการ

สมัยก่อนที่ดังๆก็เว็บthaisexstoryอ่ะครับ เพื่อนผมมันกวนเอาเมล์ผมไปโพส ไอเราก็งงใครแอดมา ถามว่า สวิงมั้ยครับ สาดด ผมเลิกใช้เมล์นั้นอีกเลย

แม้นึกว่าเขาชวนแล้วไปร่วมด้วยเสียแระ 

สร้างสังคม AVC เป็นสมาชิก VIP ตามกระทู้นี้จ้า

http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=78356.0
unimit
ตะกวดไซเบอร์
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 12:35:54 AM »

VT มันไม่ไหวอ่ะครับ เสื่อม
ขุ่นแม่ยูกิริน
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 02:33:26 AM »

แต่ผมเห็นต่างนะ ผมว่าเราเลิกหลอกตัวเองได้แล้วแหละว่าเ้ป็นเมืองพุทธ

คือมันมีจริงอ่ะ จะทำไม่รู้ไม่เห็นมันก็ยังไงอยู่

ผมเข้าใจว่าเขาต้องการตีแผ่ว่าในสังคมไทย ยังมีกลุ่มคนที่มีรสนิยมแบบนี้อยู่น่ะ

ให้รู้่ว่าสัมคมไทยตอนนี้ มันเน่า มันเสือมขนาดไหน

sompoat
AV Professor

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:21:35 AM »

แต่ผมเห็นต่างนะ ผมว่าเราเลิกหลอกตัวเองได้แล้วแหละว่าเ้ป็นเมืองพุทธ

คือมันมีจริงอ่ะ จะทำไม่รู้ไม่เห็นมันก็ยังไงอยู่

ผมเข้าใจว่าเขาต้องการตีแผ่ว่าในสังคมไทย ยังมีกลุ่มคนที่มีรสนิยมแบบนี้อยู่น่ะ

ให้รู้่ว่าสัมคมไทยตอนนี้ มันเน่า มันเสือมขนาดไหน

เข้าใจครับ แต่มันไม่เป็นความรู้ที่เป็นประโยชน์ในการจรรโลงสังคมเลยครับ
รู้ไปก็แค่นั้น แต่หากมีการเผยแพร่ในวงกว้าง ในทางอ้อมก็เท่ากับสนับสนุน
เช่น กรณีสาวข้ามเพศ หนุ่มข้ามเพศ มีมาก่อนสมัยพุทธกาลอีก สิทธัตถะยังห้ามบวชเลย
แต่ปัจจุบัน ด้วยอำนาจของสื่อกลับกลายเป็นว่ามนุษย์โลกต้องมี 4 เพศ

การนำเผยแพร่โดยปราศจากกรอบ คนทำสื่อเองก็รู้ว่ามีข้อเสีย
ยกตัวอย่างเช่น การห้ามโฆษณาสป็อตทางทีวีสั้นเกินกว่า 3-5 วินาที
บางคนบอก เฮ้ย เวลาแค่นั้น มันจะไปห้ามทำไม ยังไม่ทันอ่านอะไรเลย

คุณสุชาติ วุฒิชัย อดีตครีเอทีฟคนดังของไทยเคยทำหนังเรื่องน้ำผึ้งหยดเดียว แล้วทำสป็อตแบบนี้
โผล่มาแว๊บเดียว มีแค่รูปครึ่งตัวนางเอกและคำว่า น้ำผึ้งหยดเดียว ยิงทุกครึ่งชั่วโมง

ผลก็คือ ภาพนั้นถูกบันทึกอยู่ในจิตใต้สำนึกผมจนทุกวันนี้
ในอเมริกามีงานวิจัยมานานแล้ง และห้ามเด็ดขาด เพราะมันเท่ากับเป็นการสะกดจิตทางอ้อม

แต่วงการสื่อไทย ผู้กำกับดูแลยังล้าหลังอยู่มาก เลยมีช่องว่างให้เล่นกันอยู่

ง่ายๆ ครับ ถ้าผมเล่นสื่อได้ ผมทำลายคุณมาร์คและ ปชป. ทั้งพรรคง่ายๆ เลย
โดยให้สื่องัดความ "ร้่ายกาจ" ของ ปชป. ตั้งแต่สมัยจ้างคนไปตะโกน "นายกควงยิงในหลวงในโรงหนังบางกอกมาจนถึงเรื่อง สปก.4-01 เอามาเล่นโดยออกทุกช่องๆ 3 นาที ทุกๆ 1 ชั่วโมง

ไม่เกินเดือนครับ นายกฯ มาร์คไปไหน โดนปาไข่แน่นอน...

การใช้สื่อเป็นเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมาก ไม่ใช่ VT ไม่รู้ เค้ารู้ดี เรียนจบเมืองนอกด้วย มีซือแป๋ระดับเทพอย่างสุทธิชัย หยุ่น (เจ้าพ่อสื่อตัวจริงเมืองไทย ไม่เชื่อไปดูเลยครับ นักข่าวของทุกช่องที่เสนอหน้ากันทุกวันนี้ อดีตลูกน้องลูกศิษย์แกทั้งนั้น)

แต่ผมว่าเค้าใช้ช่องว่างนี้ เล่นกับคนดูเพื่อรักษาเรตติ้งครับ

เคยมีเคสรายการกบนอกกะลาตายกลางอากาศตอนทำเรื่องการ์ตูนญี่ปุ่น โดยตามสคริปต์เดิมแล้ว ต้องการเจ้าะเรื่องการ์ตูฯลามกการ์ตูนโป๊ แต่ดันเลยไปแตะการ์ตูนมังงะที่ไม่มีพิษมีภัยอย่างโดเรมอนเข้าประมาณว่ามอมเมา แล้วออกตัวว่าไม่เคยอ่านการ์ตูน

ผลก็คือโดนด่าเละครับ เพราะหลงประเด็น เนื่องจากความอ่อนหัดของตัวเอง เกือบไม่รอด แถมยังพยายามโยงไปว่าเด็กไทยไปหลงการ์ตูนญี่ปุ่น ยิ่งไปใหญ่ เพราะเด็กไทยถามกลับมาคำเดียวเลยว่า แล้วมีการ์ตูนไทยไหนบ้างที่คุ้มค่าให้เด็กไทยอ่าน ผลก็คือเงียบครับ เพราะมันไม่มีเลย จนกลายเป็นประเด็นเรื่องพยายามสร้างกระแสดึงเด็กไทยจากการ์ตูนญี่ปุ่น

ใช้สื่อต้องระวังมากๆ ครับ ผลกระทบมันเยอะ

อย่างเรื่องนึงที่ผมไม่ค่อยเห็นรายการที่ไหนทำแบบเป็นล่ำเป็นสันเลย ก็คือรายการสรรเสริญคนดี ที่ทำให้ดูสนุก จะทำ reality ทำแบบเกมโชว์ก้ได้ ไม่ใช่แนวละครคุณธรรมตอนเดียวจบ หรือรายการเล่าข่าว ที่เล่าเรื่องคนทำความดีทั่วประเทศตอนเปิืดรายการสัก 2-3 เคส ไม่ใช่เปิดข่าวด้วยเรื่องฆ่า ข่มขืน คอรัปชั่นโกงกิน.......

บางครั้ง การได้ยินได้ฟังเรื่องดีดีตอนเช้า จิตใจมันก็สดชื่อครับ

ว่าไปแล้ว เมื่อคืนไปนั่งดูนม เอ๊ย ดูน้องเชียร์เบียร์ที่ร้านโมซีโมแอล ก็ขาวมั่กๆ เลยครับ รูปร่างก็เปรี๊ยะเลย......หื่นจับ

ยากูซ่าหน้าทะเล้น
AV Dedicator (VIP)
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

หน่วยกล้าตายแห่งกองทัพสาธารณรัฐ AVC

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 09:25:24 AM »

พวกสวิงกิ้งไม่รู้ใจทำด้วยอะไร ผมไปฉี่ในห้าง ต้องปลอดคน ถ้ามีคนมาฉี่ข้างๆผมจะฉี่ไม่ออก ทรมารมาก ต้องไปฉี่ในห้องส้วม นี้ถ้าไปรวมก้วนสวิ้งกิ้ง น้องผมไม่สู้แน่นอน

รักเวปนี้ อยากสนับสนุนเวปนี้ เชิญสมัครเป็นสมาชิก VIP ครับ
dekseo
AV Highness Honour

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 03:27:19 PM »

ท่าน sompoat วิจารณ์เห็นภาพเลย ผมก็เห็นว่าบ้านเราไม่ค่อยนำเสนอเรื่องดีๆ
ถ้ามีก็แป๊ปเดียวเงียบเลย ดูตัวอย่างสิงค์โปร์สื่อบ้านเขาจะเสนอแต่เรื่องในทางบวกเป็นส่วนใหญ่
ผลพลอยได้ทำให้คนในประเทศเกิดการที่อยากจะทำแบบนั้นบ้าง
ทำให้พัฒนาคุณภาพของคน รวมทั้งจิตใจก็พัฒนาตามไปด้วย ไม่เหมือนบ้านเรา
เช่น พอมีข่าวฆ่าข่มขืน ยาเสพติด ก็เล่นข่าวกันไม่เว้นแต่ละวัน มีแต่เสนอข่าวอย่างเดียวแต่ไม่มีวิธีป้องกันหรือแก้ไข
เอ่อออ....นี่แหละสังคมไทย

สร้างสังคม AVC เป็นสมาชิก VIP ตามกระทู้นี้จ้า

http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=78356.0
หน้า: 1 [2] พิมพ์