พฤษภาคม 16, 2024, 08:53:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องเคลม HDD ที่ synnex ครับ (ด่วน)  (อ่าน 8398 ครั้ง)
gogogoal_26
AV Dedicator (VIP)
ปลิงกิติมศักดิ์

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 05:02:20 PM »

คือผมซื้อ harddisk seagate PC 1tb มา 1 ตัว เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา

แล้วมาตรวจเจอ bad เข้านะครับ เลยอยากจะไปเคลมที่ศูนย์ synnex ที่เซียร์รังสิต

เพราะคุยกับเค้าแล้วเค้าบอกว่าถ้ามีของจะเปลี่ยนให้ใหม่

แต่หลังจากหาข้อมูลใน net พบว่ามีการเวียนของที่คนอื่นเคลมไว้มาเปลี่ยนให้เรา

จึงอยากสอบถามและปรึกษาเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ไปเคลม hdd ที่ synnex ดังนี้ครับ

1) เค้าจะเอา hdd เก่าของเราไปตรวจสอบก่อนหรือป่าวครับ แล้วใช้เวลานานไหม

2) เราจะทราบได้อย่างไรว่าของที่เค้ามาเปลี่ยนให้เราเป็นของใหม่ (มีแกะกล่อง แกะซองต่อหน้าเราไหม)

3) กรณียังไม่มีของเราสามารถเอา hdd ตัวเก่าเรากลับมาก่อนได้หรือป่าวครับ เพราะไม่ไว้ใจหากจะทิ้งไว้ กรณีรอของ

ขอสอบถามเท่านั้นครับ เพราะกลุ่มใจมาก เสียตังไปแล้วกลับไม่ได้ของที่ดี จะไปเคลมก็กลัวได้ของเวียนซ่อมอีก
ขอบคุณนะครับ
รองประธานAVC รีเทิร์น !!!
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

มาร่วมกันแบ่งปันความเสียว แล้วเอาไปเหนี่ยวกันให้สบายตัวจ้า ^__^

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 06:23:23 PM »

พี่ที่ร้านที่เคยไปซื้อบอกว่าเคลมประกันของวินเนคได้ของเร็วนะจ๊ะ คิดว่าคงเอาฮาดดิสไปตรวจสอบว่ามีแบดจริงไหม ของที่ได้กลับมาคิดว่าดีแน่นอนจ้าชื่อซินเนครับประกันได้ ทางที่ดีขอเบอดทรที่ศุนญืหรือที่ร้านที่เราซื้อมาคุยติดต่อจะได้เรื่องจ้า 
gazebosky
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 07:14:11 PM »

ไม่แนะนำยี่ห้อนี้อย่างมากเลย..
komjaja
AV Distinctive (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 08:12:05 PM »

แล้วยี่ห้อ WD นี้ดีมั้ยครับพอดีพึ่งซื้อมา
dekseo
AV Highness Honour

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:55:28 PM »

HDD ซื้อจากร้านไหนครับ ถ้าม่ายเกิน 7 วันลองถามร้านที่ซื้อดูก่อน ว่าเขาให้เปลี่ยนตัวอื่นได้ไหม
ข้อสำคัญอย่าทำวอยซ์ขาดนะ แต่โดยส่วนใหญ่ไม่ค่อยให้เปลี่ยนหรอก นอกจากรู้จักหรือซื้อของร้านนั้นบ่อย

1) เค้าจะเอา hdd เก่าของเราไปตรวจสอบก่อนหรือป่าวครับ แล้วใช้เวลานานไหม

-บางศูนย์ก้อตรวจ(แล้วแต่ช่วงนั้นด้วยว่าคนเยอะป่าว บางที 30นาที-1ชม ถ้าเจอพนักงานเฮงซวยฏแย่หน่อย)
 บางศุนย์ก้อไม่ตรวจ แต่ถ้ามีของในสต็อกเขาจะไม่ตรวจแต่จะเปลี่ยนให้เลย
ผมเคยไปเคลมที่ ซินเนคพันธู์ทิพย์ ได้ของกับมาเลย ตอนได้มา ผมได้ต้วใหม่นะครับ(โชคดีไป) แต่โทรถามศูนย์ก่อน

2) เราจะทราบได้อย่างไรว่าของที่เค้ามาเปลี่ยนให้เราเป็นของใหม่ (มีแกะกล่อง แกะซองต่อหน้าเราไหม)

-อันนี้ตอนแรกดูที่ตัว HDD ก่อนเลยว่าสภาพเป็นยังไง ตาดีได้ตาร้ายเสียจ้า ดูอย่าให้บุบ บิ่น หัก แตก ถลอก
และดูตรงขั้วเสียบอย่าได้มีคราบออกไซด์  หักงอ สังเกตุดูตรงคำว่าโมเดลมันจะมีเลขรหัสอยู่เราจำรหัสของเราไว้
แล้วเทียบกับของที่เราได้มามันจะใกล้เคียงกัน แสดงว่ามันผลิตมาล็อตเดียว ก้อพอจะมั่นใจได้ว่าของใหม่หน่อย
ซึ่งอาจม่ายใช่ของใหม่ที่เดียว อันนี้แล้วแต่ช่วงจังหวะด้วยจ้า ส่วนกล่องและซอง ไม่มีใส่หรอกครับ
อย่างมากก้อใส่ถุงหรือใส่ซองกันกระแทกมาให้คับ ส่วนเรื่องวนของเก่ามาให้(ดีคอมก้อเป็น เลยเสียชื่อผิดใจกับซีเกทเลย)
(ซินเนคเลยเป็นพันธมิตรแทน) ก้อเป็นอย่างนั้นจิง แต่ถ้าเราเห็นว่ามันเก่าเกิน จะไม่ยอมรับก้อได้ แตก้อต้องรอต่อไปอีก

3) กรณียังไม่มีของเราสามารถเอา hdd ตัวเก่าเรากลับมาก่อนได้หรือป่าวครับ เพราะไม่ไว้ใจหากจะทิ้งไว้ กรณีรอของ

-ถ้าไม่มีของขอรับกลับได้จ้า แล้วบอกมาเคลมวันหลัง บางครั้งมีกรณีนี้ด้วยนะ คือ เราเอาไปเคลมความจุ 500 แต่ของที่ศูนย์
มี 750 GB ศูนยืจะถามเราว่าเพิ่มตางค์ไหม ถ้าเอาเราก้อเอาตัวนั้นมา จ่ายตาวค์เพิ่มถ้าต้องการ ถ้าไม่ก้อรอจ้า

สร้างสังคม AVC เป็นสมาชิก VIP ตามกระทู้นี้จ้า

http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=78356.0
banana1150
AV Donator (VIP)
ปลิงกิติมศักดิ์

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:31:48 AM »

ประกันของ synnex ได้ไวจิงๆๆคับเพราะเค้าจะเอาของ เวียนมาให้เรา ซึ้งผมก็เคยเป็น ดังนั้นฮาสดิสตัวเก่าเป็นไปได้ยากที่จะได้กลับคืนมา ส่วนนของผมนั้น เครมมาแล้วทีนึงใช้ไปหนึงเดือนก็เสียอีก แล้วตอนนี้ก็พึ่งส่งเคลมไปวันเสาร์นี่เอง  Embarrassed
yesdamon
AV Columnist

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 09:57:56 AM »

ปกติของมีประกัน ยังไงเค้าก็เปลี่ยนให้อยู่แล้วครับ
พวกเอาของเคลมของคนอื่นมาให้นี่มันมั่วแล้ว ผมไม่เคยเจอนะ ถ้าซื้อของมือหนึ่งอ่ะ ร้านไหนก็ตาม ยังไงเค้าก็เปลี่ยนของใหม่ให้
ขนาดผมซื้อแฟลชไดรฟมา ใช้จนเยิน(3-4ปีได้) แต่มันมีประกันอยู่ 5 ปี ผมยังเอาไปเปลี่ยนอันใหม่มาได้เลย
เค้าไม่ถามมากมายด้วย ผมแค่บอกว่ามันเสีย เค้าก็เปลี่ยนอันใหม่ให้

sexpistols

สวัสดีครับ ผมมาใหม่แนะนำด้วยนะครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 04:59:34 AM »

แล้วยี่ห้อ WD นี้ดีมั้ยครับพอดีพึ่งซื้อมา

โอเคครับ
ผมใช้อยู่ 2 ยี่ห้อ WD กะ Seagate  ไม่รู้ทำไม ประตูทะเลไปก่อนทุกที - -*

ไว้ว่าจะลองฮิตาชิมั่ง เห็นราคาถูกดี
sompoat
AV Professor

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 06:16:34 AM »

เคยเปลี่้ยนหลายตัวแล้ว ถ้ามีของ เค้าหยิบให้เลย pack มาดีดี Seal ไม่มีแกะ ต้องมานั่ง fdisk เอาเองด้วย

มีวิชามารด้วยนะครับ คือพอใกล้ประกันหมด ถ่ายข้อมูลออกให้หมด เอาผ้าเช็ดตัวห่อ จากนั้นขว้างลงพื้น 3-4 ครั้ง แล้วเอาไปเคลม  Shocked

ก็ผมอร่อย

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:57:14 PM »

เคยเอา HDD ที่ประกันซินเนคไปเคลมเหมือนกันครับ แต่ผมไปที่ศูนย์ใหญ่ตลอด ศูนย์ตามที่ต่างๆน่าจะคล้ายๆกัน แต่ปกติไม่ว่าเจ้าไหนๆ ศุนย์ใหญ่มักจะเจอปัญหาอะไรน้อยกว่าที่อื่นๆ

เวลาไปจะต้องกรอกข้อมูลนิดๆหน่อย บอกอาการเสีย แล้วเดี๋ยวเขาจัดการเอง รอไม่นานมาก แล้วเขาจะเอาของใหม่มาให้
ส่วนที่ว่าจะได้ของใหม่แกะกล่องเลยนี่ ผมไม่แน่ใจอาจเป็นของที่ผ่านการซ่อมแล้ว แต่ไม่ใช่แบบเอาของที่เคลมมาเวียนแน่นอน แต่เป็นของที่ใช้ได้ผ่านการทดสอบแบบเดียวกะของใหม่แหละครับ ไม่ต้องคิดมาก ของใหม่ก็พังได้เหมือนๆกัน มีลูกนึงที่ผมได้จากการเคลมมา 5 ปีกว่าแล้วยังดีอยู่เลย

หน้า: [1] 2 พิมพ์