พฤษภาคม 05, 2024, 01:01:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีความรู้สึกอย่างไรกันบ้างครับเวลา HDD ที่เก็บหนังมาพัง  (อ่าน 14169 ครั้ง)
kiboom7
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 01:00:07 AM »

อาการพังที่ผมโดน คือไม่มี power supply วันนั้นฝนตก ไฟตกคอมดับ ไป 4 รอบ แล้วยังรั้นเปิด ครั้งสุดท้ายเปิดอีกทีจอฟ้าลงวินโดวไม่ได้ มันมองไม่เห็น HDD เลยเปลี่ยนอีกอันมาใส่ดูเลยรู้ว่า HDD อันเก่ามันพัง เลยอำลาจากกันครับ ใช้มา 4 ปี

ส่วนอาการพังทั่วไป ก็เป็น พวก BAD SECTOR ครับ หมั่นตรวจเช็คทุกๆเดือนก็ดีครับ จะได้ยืดอายุมันได้

UPS หรือเปล่า ท่าน kiboom   Grin Grin Grin

กำ ใช่ครับ จำผิด  ขอบคุณท่าน Mae Ai มากครับ
>> CrUsADeR <<
A V C - Y A K U Z A !!!
AV Columnist
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

Dimitri Mikhailov

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 01:12:09 AM »

สองท่านแรกที่ใช้ WD  กัน เล่ารายละเอียดการใช้หน่อยได้ไหมคับว่า

ใช้งานอย่างไร เสียบใช้ตลอด ใช้งานทุกวัน หรือว่ายังไง เอามาแชร์ทีคับ

ผมก็ใช้ WD เหมือนกัน แต่ใช้มาจะสามปียังไม่มีอาการใดๆ (ถนอมมากกกก)    อ่านแล้วก็เสียวๆอยู่เหมือนกัน

non1892

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 01:19:22 AM »

แทบช็อค ผม3TB หนังเต็มฮาร์ดดิส ทั้งหนังอันเซ็นบลูเรย์ญี่ปุ่นที่มีซับไทยที่่โหลดจากบิทไทยและบิทนอกเนี่ยเสียดายมาก มีเป็น10เรื่องเลยหายากมากบางเรื่องโหลดบิทนอกตั้ง2-3เดือนกว่าจะเสร็จ ไหนจะหนังdebut first anal first dp ทั้งญี่ปุ่นและฝรั่ง
อย่างหนังfirst anal ของ kayden kross ไม่แน่ใจว่าหาได้อยู่ป่าว และหนังอีกหลายเรื่องที่บิทไม่ปล่อยแล้ว อยู่ดีๆก็เสียเองดื้อๆเลยพึ่งซื้อตอนต้นปีนี้เองยังดีที่ประกัน แต่ไม่รู้สึกดีใจเลยที่จะได้ฮาร์ดดิสใหม่ ผมใช้ wd mybook 3TB จิงๆก็เป็นลูกที่3ของผมแล้ว แต่รุ่นนี้ไม่เคยเสียเลย ลูกแรกที่ใช้ขนาด1tb ใช้มา4ปีแล้วไม่่เคยเสีย ก็มีแต่ลูกเนี่ยแหล่ะใช้มา9เดือนก็เสียดื้อๆ ไม่มีสาเหตู แต่ผิดสังเกตุที่กรอบฮาร์ดดิสมันดูไม่แน่นเวลาบีบแล้วมีเสียง เพราะตัวแรกที่ซื้อมา4ปีแล้ว ที่กรอบก็ดูแน่นดี อาจจะเป็นตอนประกอบฮาร์ดดิสก็ได้ และถ้าเป็นอย่างนั้นผมก็ซวยมากผมฮาร์ดดิสลูกนี้ไม่เคยหล่นเลย
หมูดำรำพัน
AV Columnist

โลกสวยด้วยมือเรา..และหนังอีก 6TB!

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 08:08:54 AM »

เป็นประสพการณ์ที่ครั้งนึง นักสะสมอย่างเราๆต้องเจอครับ แม้ว่าเราจะเก็บรักษาดีขนาดไหนก็ตาม

HDD ทั้งของผมที่เก็บหนัง AV มี

External
No-Name Box 150GB
Smart-drive 500GB
WDC Element 640GB
WDC Element 3.5" 1TB
WDC Essential 320GB
Toshiba เบๆ 1TB

Internal ไว้ใส่ Docking ดู
WDC 2TB x 4

ตัวที่เคยเสียแล้วไปเคลมตัวเปล่ามาคือ WDC Green 2TB ที่เป็น Internal SATA2 ครับ เดาว่าเคยทำตกพื้นครั้งนึง ตอนแรกไม่เป็นไร แต่ใช้ๆไปมันเริ่มมีเสียงและมีอาการหลุดๆติดๆ

ตอนแรกเสียดายมากๆๆๆ มีหนัง FullHD, DVD ISO ของดาราโปรดๆที่เลิกเล่นไปแล้วหลายคนมาก แต่ก็ทำใจแล้วที่สุดก็คิดได้ว่า ถ้าเราเคยเอามาดูแล้วอย่างน้อยสักครั้ง มันอยู่ในความทรงจำเราตลอดไป (ว่าเคยเสียเลือดขาวไปมิใช่เบา)

หนังที่โหลดๆเก็บๆไว้ ถ้ายังไม่เอามาดู ก็เอามาดูบ้างนะครับ ถ้ามันหายวับไป จะได้ยังเอาไปโม้ได้ว่าเคย"ได้" กันมาแล้ว Smiley

topboy
เหลนไฟใจสยิว
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:25:13 AM »

อ่านกระทู้นี้แล้ว รู้สึกตัวเองคิดถูกเลยที่เลือกเก็บทุกอย่างลง DVD เพราะอายุมัน (ยี่ห้อ verbatim,mitsubishi) เขาว่า 30ปี+ ซึ่งปลอดภัยกว่า HDD (เฉลี่ย 10ปี) เยอะเลย
maload ผํ้ต้องการรับจ้างทำซับหนัง

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:58:51 AM »

ผมส่วนมากจะเสียชีวิตที่เเผ่นมากกว่าในฮารืดิส  Tongue Tongue  มันหยิบมาดูเเล้วมีรอยเรื่อยๆ 

ประวัติศาสตร์การดูหนังของข้าพเจ้า https://lastnightav.blogspot.com/
เราต้องการรับจ้างทำซับหนังเรื่องต่างๆ  ยกเว้นหนังดึบิ้ว
พีเอ็มคุยกันเล่นได้
DMX 🏆
AVC Moderator
AV Activist

Cum on Tits Lovers

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 01:00:43 PM »

ผมครับ 1TB เต็มๆ AV ทั้งลูก สะสมมาหลายปี

อยากจะร้องไห้ แล้วแค้นที่สุด...ตรงที่ซื้อ 2 TB เพื่อจะมาเก็บ

เป็น Backup แล้วเสือกมาพังต่อหน้าต่อตา

Embarrassed

กฏระเบียบของเว็บ เรื่องลายเซ็นต์ อ่านได้ ที่นี่

nkxman
AV Dedicator (VIP)
ปลิงกิติมศักดิ์

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 04:02:23 PM »

เคยเป็นอยู่ 2-3 ลูกครับ เบื่อๆอยากๆ ไปหลายวันเหมือนกัน
ก่อนเจ๊ง มันจะมีอาการมาก่อนบ้างครับ เริ่มจากอ่านช้า
เขียนช้า ก็อบไฟล์ไม่ได้บ้าง เดี๋ยวนี้ ถ้าเริ่มมีอาการแล้วผมจะเริ่มสำรองข้อมูลเลย(ลงทุนทันที เจ็บแต่จบ)
ส่วนมากที่จะพัง มาจากระบบไฟครับ ไฟตก ไฟกระชาก เจอบ่อยๆ ก็เอ๋อครับ แถวบ้านผมไฟตกบ่อยๆ แต่เป็นทีไม่นาน ถ้าอยู่หน้าเครื่องก็ปิดเอา ถ้าไม่อยู่ หรือโหลดค้างคืนไว้ อาศัยเครื่องสำรองไฟ ยื้อไว้ได้ สัก 30 นาที พอช่วยได้ครับ
ที่เซ็งคือเคยพลาดหนักๆ  เขียนไฟล iso ลงflash drive ตอนเริ่มดันไปเลือกไดรฟ์ผิด เลือก HDD แทน (จะเลือกอัน 2gb ไปเลือก 2TB) ต้องฟอร์แมทใหม่ อันนั้นทำใจครับ สะสมต่อ เหอๆๆ
teez
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 06:04:16 PM »

แน่นอนครับ ความรู้สึกแรกคือ เสียดาย 
kongav
AV Distributor

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 12:10:18 AM »

เคยแต่หายไปทั้งลูก เพราะเพื่อนยืมแล้วยาวคับ(ไม่รุ้ตอนนี้ไปอยู่ที่หมู่บ้านไหนเพราะหลายมือเกิน อิอิ) Grin

แต่ความรู้สึกคงไม่ต่างกันเท่าไร เซงเหมือนกัน

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6 พิมพ์