พฤษภาคม 16, 2024, 05:49:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: โน๊ตบุ๊คราคาไม่เกิน2หมื่น  (อ่าน 11344 ครั้ง)
W4R10CK
วุฒิสมาชิกเอวี
**

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 03:40:59 PM »

อธิบายแบบง่ายๆนะครับ ผมไม่แนะนำซีพียูฝั่งAMDละกันจะได้เข้าใจง่าย หรือถ้าอยากรู้ค่อยถามทีหลังก็ได้

Core i7 ในตลาดตอนนี้ ทุกตัวน่าจะเป็นโค้ดเนม(ชื่อเรียก) Ivy Bridge เกือบหมดแล้ว
ทุกตัวเป็นซีพียูแบบ4คอร์(หัว)8เทรด รองรับการทำงานพร้อมๆกันได้แปดงาน นั่นหมายความว่าคุณมีหนังโป๊8เรื่องอยากแปลงไฟล์
คุณทำได้พร้อมกัน8ไฟล์  ไม่สามารถทำแบบนี้กับซีพียูเทรดอื่นๆได้  ซีพียูตัวนี้เหมาะสำหรับทำงานเกี่ยวกับวิศวกรรม ต้องใช้การคำนวณเยอะๆ (เรนเดอร์ภาพ3มิติ)  ถึงความแรงจะสู้เวอร์ชั่นพีซีไม่ได้แต่ก็ถือว่าเหมาะสำหรับงานwork stationพอสมควรครับ

Core i5 Ivy Bridge รหัส 32xx-35xx ทุกตัวเป็นซีพียูแบบ2คอร์4เทรด ทำงานทั่วๆไปได้พร้อมกันสี่งาน ดูหนังฟังเพลงเล่นเกมโหลดบิท สบายๆ ส่วนใหญ่ระดับหมื่นกลางๆถึงหมื่นปลายๆจะเป็น Core i 5 เกือบทั้งหมด มีกราฟฟิคการ์ดฝังในชิพ

Core i3 เป็นซีพียูแบบ 2คอร์4เทรด 31xx ทำงานทั่วไปเป็นหลัก เน้นประหยัดพลังงานเพราะความเร็วต่ำ บางรุ่นมีชิพกราฟฟิคในตัวไม่ต้องใช้การ์ดจอแยกต่างหาก จะเห็นได้จากโน๊ตบุ๊ครุ่น9พันปลายๆถึงหมื่นนิดๆ

ฝั่งกราฟฟิคการ์ด มีสามค่ายหลักๆที่ซัพพอร์ตซีพียูอินเทล คือกราฟฟิคของอินเทลเอง( Intel HD 3xxx, 4xxx)
กราฟฟิคแยก ค่ายเขียว nVIDIA GeForce และกราฟฟิคแยกค่ายแดง AMD Radeon (สติ๊กเกอร์จะโชว์แค่ Radeon Graphic)
ความต่างก็คือ Intel ประสิทธิภาพต่ำสุดในสามค่าย นอกนั้นเขียวกับแดงก็ความสามารถไล่ๆกัน บางรุ่นการ์ดจอให้แรมมา 1GB-2GB
แล้วแต่รุ่น ระดับ และราคา

10นิ้วครึ่ง
**

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 08:27:56 PM »

อธิบายแบบง่ายๆนะครับ ผมไม่แนะนำซีพียูฝั่งAMDละกันจะได้เข้าใจง่าย หรือถ้าอยากรู้ค่อยถามทีหลังก็ได้

Core i7 ในตลาดตอนนี้ ทุกตัวน่าจะเป็นโค้ดเนม(ชื่อเรียก) Ivy Bridge เกือบหมดแล้ว
ทุกตัวเป็นซีพียูแบบ4คอร์(หัว)8เทรด รองรับการทำงานพร้อมๆกันได้แปดงาน นั่นหมายความว่าคุณมีหนังโป๊8เรื่องอยากแปลงไฟล์
คุณทำได้พร้อมกัน8ไฟล์  ไม่สามารถทำแบบนี้กับซีพียูเทรดอื่นๆได้  ซีพียูตัวนี้เหมาะสำหรับทำงานเกี่ยวกับวิศวกรรม ต้องใช้การคำนวณเยอะๆ (เรนเดอร์ภาพ3มิติ)  ถึงความแรงจะสู้เวอร์ชั่นพีซีไม่ได้แต่ก็ถือว่าเหมาะสำหรับงานwork stationพอสมควรครับ

Core i5 Ivy Bridge รหัส 32xx-35xx ทุกตัวเป็นซีพียูแบบ2คอร์4เทรด ทำงานทั่วๆไปได้พร้อมกันสี่งาน ดูหนังฟังเพลงเล่นเกมโหลดบิท สบายๆ ส่วนใหญ่ระดับหมื่นกลางๆถึงหมื่นปลายๆจะเป็น Core i 5 เกือบทั้งหมด มีกราฟฟิคการ์ดฝังในชิพ

Core i3 เป็นซีพียูแบบ 2คอร์4เทรด 31xx ทำงานทั่วไปเป็นหลัก เน้นประหยัดพลังงานเพราะความเร็วต่ำ บางรุ่นมีชิพกราฟฟิคในตัวไม่ต้องใช้การ์ดจอแยกต่างหาก จะเห็นได้จากโน๊ตบุ๊ครุ่น9พันปลายๆถึงหมื่นนิดๆ

ฝั่งกราฟฟิคการ์ด มีสามค่ายหลักๆที่ซัพพอร์ตซีพียูอินเทล คือกราฟฟิคของอินเทลเอง( Intel HD 3xxx, 4xxx)
กราฟฟิคแยก ค่ายเขียว nVIDIA GeForce และกราฟฟิคแยกค่ายแดง AMD Radeon (สติ๊กเกอร์จะโชว์แค่ Radeon Graphic)
ความต่างก็คือ Intel ประสิทธิภาพต่ำสุดในสามค่าย นอกนั้นเขียวกับแดงก็ความสามารถไล่ๆกัน บางรุ่นการ์ดจอให้แรมมา 1GB-2GB

คือปีะมาณว่ายิ่งcorei เยอะๆยิ่งไวใช่ไหมครับ ถ้าใช้ในชีวิตประจำวันใช้i5พอใช่ไหม เพราะi7มันเร็วไป เหาะแก่การมีงบประมาณสูงพอควรแล้วพวกการ์ดจอนี่มันแยกจะดีกว่าออนบอร์ดมาใช่ไหมครับ
W4R10CK
**

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 09:43:08 PM »

คือปีะมาณว่ายิ่งcorei เยอะๆยิ่งไวใช่ไหมครับ ถ้าใช้ในชีวิตประจำวันใช้i5พอใช่ไหม เพราะi7มันเร็วไป เหาะแก่การมีงบประมาณสูงพอควรแล้วพวกการ์ดจอนี่มันแยกจะดีกว่าออนบอร์ดมาใช่ไหมครับ

สรุปง่ายๆก็เข้าใจถูกแล้วครับ
timered
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 09:51:44 PM »

มีเยอะครับหมื่นห้าก็มีหน้าจอทัชสกรีนอีกลงวินโดว์8 หน้าจอ11ถึง15นิ้วผมว่าลองเดินดูดีกว่าครับจะได้เห็นสินค้าแล้วได้ลองด้วย
10นิ้วครึ่ง
**

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 02:39:44 AM »

มีเยอะครับหมื่นห้าก็มีหน้าจอทัชสกรีนอีกลงวินโดว์8 หน้าจอ11ถึง15นิ้วผมว่าลองเดินดูดีกว่าครับจะได้เห็นสินค้าแล้วได้ลองด้วย

จอทัชสกรีนนี่ดีเหรอครับ? ถ้าจอธรรมดากันจอทัสที่สเป็กเท่ากันอันไหนแพงกว่ากัน
W4R10CK
**

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 07:25:30 AM »

จอทัชสกรีนนี่ดีเหรอครับ? ถ้าจอธรรมดากันจอทัสที่สเป็กเท่ากันอันไหนแพงกว่ากัน

ทัชเหมาะสำหรับวินโดว์ส 8 เท่านั้นครับ ที่พอจะให้คุณเขี่ย สไลด์ ลงแอพฯ ได้เหมือนมือถือ แต่เอาเข้าจริงๆสุดท้ายก็กลับมาใช้คีย์บอร์ดหรือเม้าส์อยู่ดี   มีทางเดียวก็คือซื้อรุ่นที่ถอดคีย์บอร์ดออกได้  ซึ่งไมโครซอฟท์กำลังจะเปิดตัวในไทยภายในเดือนสองเดือนนี้แหละครับ
gtzza
AV Dedicator (VIP)
นักสะสมเอวี

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:01:21 AM »

ผมว่า ยี่ห้อนู้นดี นี่ห้อนี้ไม่ดีผม ว่าอยู่ที่เราได้เครื่องมีปัญหาหรือป่าว ผมใช้เอเซอร์ก็จะ3ปี ก็ยังไม่เคยเข้าศุนย์นู้นนี้เลยนะ แต่มันก็ร้อนเพราะซีลีโคนหมด ฝุ่นเกาะฮิสซิง เพราะยังไม่เคยเอาออกเลย  Grin ยังเล่น RE6 DOTA2 ได้ แต่ต้องใช้พัดลมช่วย อีกคนก็ใช้เอเซอร์ กะเอซุส ก็เสียบ่อยเหมือนกัน ปุ่มหลุดมั้ง แบตเสื่อมมั้ง บลาๆๆ
10นิ้วครึ่ง
**

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 09:26:43 AM »

ผมว่า ยี่ห้อนู้นดี นี่ห้อนี้ไม่ดีผม ว่าอยู่ที่เราได้เครื่องมีปัญหาหรือป่าว ผมใช้เอเซอร์ก็จะ3ปี ก็ยังไม่เคยเข้าศุนย์นู้นนี้เลยนะ แต่มันก็ร้อนเพราะซีลีโคนหมด ฝุ่นเกาะฮิสซิง เพราะยังไม่เคยเอาออกเลย  Grin ยังเล่น RE6 DOTA2 ได้ แต่ต้องใช้พัดลมช่วย อีกคนก็ใช้เอเซอร์ กะเอซุส ก็เสียบ่อยเหมือนกัน ปุ่มหลุดมั้ง แบตเสื่อมมั้ง บลาๆๆ

เครื่องเก่าผมใช้มา4ปีแล้วครับ acer ไม่เคยซ่อม ไม่เคยเข้าศูนย์ ไม่เคยเป่าฝุ่น เครื่องร้อนแต่ใช้พัดลมช่วย ฝุ่นเกาะเต็มไปหมด เล่นเกมได้ปกติ แต่เกมแรงๆเล่นเเล้วแล็ก ล้างเครื่องปีละครั้ง หรือถ้าเครื่องไม่อืดก็ไม่ล้าง หนังโป๊เกินคึ่งของฮาร์ดดิส 555
tmk25268
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 10:55:48 PM »

ผมแนะนำ 2 ยี่ห้อ คือ asus กับ msi
ผมใช้ของ msi ซื้อมาจะปีแล้ว ก็ยังใช้ได้โอเค แต่ข้อเสียคือแบตหมดเร็วมาก และก็ความร้อนสะสม(ยังดีที่มีโหมดเร่งความเร็วพัดลมช่วย) อะไหล่ของ msi ก็พอหาได้ครับ แต่ช้าหน่อย
ส่วน asus ก็โอเคนะ เพื่อนผมใช้อยู่ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ใช้ทำงานกับเล่นเกมได้สบาย แต่ก็ให้ระวังเรื่องความร้อน
sexpistols
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

สวัสดีครับ ผมมาใหม่แนะนำด้วยนะครับ

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2013, 10:56:50 PM »

คอร์เยอะๆ จะเร็วอย่างเห็นได้ชัดในกรณี โปรแกรมรองรับการใช้งานแบบมัลติคอร์ด้วยครับ ไม่งั้นก็หมดประโยชน์

ถ้าเน้นความแรงแนะนำให้สังเกตที่ cpu ดีๆ (ค่าย intel) ถ้าลงท้ายด้วยตัว m เช่น i5 3205M (เลขรุ่นผมมั่วนะ) แสดงว่าได้แบบ คอร์แท้ๆ มาครับเร็วแรงสะเด่าสมใจ

แต่ถ้าเกิดลงท้าย u มาเมื่อไหร่ ทำใจไว้เลย ว่าเป็นรุ่นประหยัดไฟ ไม่แรงจริงๆ เน้นประหยัดไฟจริงๆ

ส่วนพวกการ์ดจอ
ค่ายเขียวแล้วกันเท่าที่ผมรู้นะครับ

ที่เล่นเกมส์แบบปรับสุดได้ในหลายๆ อย่างในแต่ละเกม (แต่พวกลบรอยหยักอาจต้องลดบ้างหรือปิดเลย)
GT 635M ขึ้นไป ก็เหมาะกับการเล่นเกมแบบกลางๆ แล้วครับ

ส่วนค่ายแดง เชิญท่านต่อไปอธิบาย ผมไม่ถนัดค่ายแดงใน NB อิอิ
หน้า: 1 2 [3] 4 พิมพ์