พฤษภาคม 12, 2024, 05:38:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาคมฟุตบอลออกแบบชุดกรรมการใหม่ เริ่มใช้ปีหน้า หลังถูกตึ้บบ่อยเกิน  (อ่าน 4357 ครั้ง)
sompoat
AV Professor
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 08:04:39 PM »

บังยี นายกสมาคมฟุตบอลตลอดกาล ประกาศกร้าว ไม่ไว้หน้าแฟนบอลที่รุมตึ้บกรรมการที่นครปฐม
"แน่จริง ตามมาตึ้บที่สมาคมอีกสิ เรามีกรรมการนับร้อย มารอพร้อมอยู่แล้ว....มากันเยอะๆ เลย จะได้รู้ว่าไผเป็นไผ"

และกล่าวว่า ในปีหน้า ชุดของกรรมการจะมีการเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยเพื่อเพิ่มความดุดัน แข็งแกร่ง
โดยมีการออกแบบไว้หลายแบบเพื่อใช้ในสถานการณ์แตกต่างกันออกไป

นอกจากนี้ บังยียังกล่าวอีกว่า ได้มีการจัดคอร์สฝึกอบรมการใช้อุปกรณ์เสริมในการตัดสินแล้ว
ได้รับความสนใจอย่างมาก

และถ้าสถานการณ์ในสนามถึงขั้นสุดท้าย กรรมการก็จะใช้ชุดนี้ครับ

ผมจะรอดูวงการฟุตบอลไทยต่อไป โดยสงบ และเชื่อมั่นว่าในช่วงอายุขัยของผม ผมน่าจะเห็นทีมไทยในรอบสุดท้ายฟุตบอลโลกสักครั้ง ...

leonheart2
นักล่าขาอ่อน
AV Distributor

คนหน้าหัก น่ารักบ่คือ

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2010, 08:17:11 PM »

นั่นดิ ใส่ชุดเกราะด้วย กันกระสุนปริศนา

อย่าอ้อนขอ จงไขว่คว้ามา ไม่งั้นก็ไม่มีทางสำเร็จ
sompoat

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 07:04:27 AM »

เหตุการณ์รุมทำร้ายกรรมการผู้ตัดสินและกองเชียร์ฝ่ายตรงข้ามที่นครปฐม น่าจะบ่งบอกอะไรหลายๆ อย่าง โดยเฉพาะวุฒิภาวะของผู้มีส่วนเกี่ยวข้องไม่ว่าจะผู้เล่น ทีมงาน กองเชียร์ ไทยพรีเมียร์ลีกหรือแม้แต่สมาคมฟุตบอล ว่าบ้านเรายังขาด "วุฒิภาวะ" อยู่อีกมาก

ถ้าแต่ละฝ่ายต่างมองที่ "ชัยชนะ" เพียงอย่างเดียว ผมว่าเลิกไปเถอะครับ ไทยพรีเมียร์ลีก เพราะมันคนละเรื่องกับการพัฒนาวงการฟุตบอลเลย

เราจึงเห็นกรรมการต้องวิ่งหนีออกจากสนามหลายครั้ง มีครั้งนึงสลดใจมาก ขนาดเสร็จงานแล้ว มาแวะกินข้าว ยังมีแฟนบอลที่ผิดหวัง ตามไปทำร้าย ถึงขั้นยิงกัน

มันอะไรกันครับ สะกดคำว่า "สปิริตของการแข่งขัน" ถูกหรือเปล่า

มันก็แค่เกม

ผมเคยดูสัมภาษณ์นักแสดงคนนึงที่ชอบการแข่นขันความเร็วมาก คุณอ่ำ อมรินทร์ แกพูดได้เห็นภาพของคำว่า สปิริต ชัดเจนมาก
นักข่าวถามแกว่า แข่งมาหลายปี ไม่เห็นประสบความสำเร็จเลย อย่างดีก็แค่ที่ 2

แกตอบว่า ก็แข่งใหม่ ปีหน้าเอาใหม่อีก

แล้วเราต้องรอให้ยิงกันตายในสนามก่อนเหรอครับ

เรื่องที่เกิดก็คงเงียบหายไป หรือปรับสักแสนนึง มีการมากราบขอโทษออกสื่อ จากนั้น ก็รอให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ใหม่อีกรอบ
ความถ่อย ความป่าเถื่อน ไม่ว่าจะมาจากฝั่งไหน แต่ก็สร้างปมในใจคนไทยทุกคนว่า เกิดอะไรขึ้นในวงการฟุตบอล้บานเรา
 Angry

bird22233
หงส์90
AV Dedicator (VIP)
ผู้ชำนาญการเอวี

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 09:45:44 AM »

ผมก็เคยเป็น ผู้ตัดสินฟุตบอล มาก่อน แต่เป็นฟุตบอลหมู่บ้านนะครับ ขอบอกเลยว่าความรู้สึกการตัดสิน อยู่ที่นักฟุตบอลเลยครับถ้านักฟุตบอลกดดันหรือด่าผู้ตัดสินในสนามมากๆเช่นด่าพ่อด่าแม่เลยครับ จะด่าตอบก็ไม่ได้จะไล่ออกก็ไม่ได้เพราะไม่มีกล้องจับภาพเหมือนบอลอังกฤษ ผู้ตัดสินจะกดดันและทำอะไรไม่ค่อยจะถูกหรอกครับ เป่าผิดเป่าถูก ผมเคยโดนมาแล้ว และในสนามก็มีเราคนเดียว  ต่อสู้กับ คนทั้ง22คนในสนาม  ใครว่าเป็นผู้ตัดสินง่าย  ต้องลองครับถึงจะรู้ว่ามันไม่ง่ายอย่างที่คิดครับ 
  (ส่วนการที่ฟุตบอลไทยเป็นแบบนี้อยู่ที่การลงโทษให้หนักเหมื่อนเมืองนอกครับถ้ายังลงโทษแบบเกรงใจคนไทยคนกันเองก็จะเป็นแบบนี้ต่อไปไม่มีหมดหรอกครับผมเชื่ออย่างนั้น)

หงส์90
super
โอตาคุกิติมศักดิ์
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 07:49:21 PM »

บอกตรงๆว่าสงสารกรรมการเพราะถ้าไม่วิ่งหนีไปตายคาสนามแน่เล่นลงมารุมขนาดนั้น ผมว่ากรรมการก็คนครับ 90 นาทีเกมไม่หยุดมันต้องมีที่ผิดที่พลาดกันมั่งคน 22คนวิ่งอยู่ในสนามขับเคี้ยวกันสารพัดตบตากรรมการบางด่ากรรมการบ้างกดดันนะครับผมก็เคยเป็นสมัยเรียนครูให้มาเป่าเพื่อสอบสมัยเรียนผมป่ามั่วตั้งหลายช็อตคือไม่ได้ตั้งใจแต่คนเราพลาดได้นะ ถ้าระบบต่างๆเราดีคือมีการเซฟมากกว่านี้คนลงไปในสนามไม่ได้มีการรักษาความปลอดภัยที่ดีคงไม่เป็นอย่างนี้ ก็ว่ากันไปครับ
rooney482
Avc Lolita Club
AV Responder

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 08:20:30 PM »

เห็นอินโดนีเซียรึป่าว .....

ชาวAVCตัวจริงต้องแบ่งปันกันนะคับ
เทพบุตร AVC
AV Responder
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

"การให้ จะเป็นเหตุที่ทำให้ทั้งผู้รับ และผู้ให้ มีความสุข"

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 09:27:27 PM »

เอ่อ ... ตัดสินหรือไปรบคับ 

ไว้อาลัยบอลไทย

Doragon
Futanari Fan
AV Publisher
เสนาธิการเอวี

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2010, 10:37:01 PM »

จะใส่ไปออกรบ หรือจะตัดสินฟุตบอลกันละนั่น....

Futanari Fan
astrife
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2010, 01:55:23 AM »

ไทยรัฐลงข่าว งานสัมนาของนักวิชาการและประชาชน เรื่องฟุตบอลไทย
ผลของการสัมนาได้ข้อสรุป ว่า
-บังยี ไม่ต้องออก เพราะก็มีผลงาน (ส่วนตัว)พอสมควร
-ให้ตั้งคณะกรรมการคนนอกเพื่อเข้ามาชี้แนะ กำกับดูแล ฟุตบอลไทย

ความเห็นส่วนตัว ผมว่าเป็นการสัมนาที่เสียปล่าวเพราะ พายเรือวนในอ่าง แก้อะไร ไม่ได้ อย่างยั่งยืน แน่นอน

-ผลงานส่วนตัว ไม่ต้องเป็น บังยี เอาคนที่พูดภาษาอังกฤษคล่องๆ มาสักคนผลงานก็ไม่ต่างกัน (ขนาดอวดอ้างว่าการเซ็นสัญญากับเบียร์ช้างและแม็คโดนัลด์เป็นผลงานได้ มันยากยังไงคับ) การเป็นบอร์ดฟีฟ่าก็สามารถล็อบบี้อะไรต่างๆสารพัด เกี่ยวกับวงการฟุตบอลได้ จะมีประโยชน์อะไร ที่ประเทศไทยได้เป็นเจ่าภาพแข่งฟุตซอลชิงแชมป์โลก แต่ทีมชาติไทยตกรอบอาเซียนคัพแบบไม่ชนะใครเลยเป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์
-ทีมชาติไทยตกรอบอาเซียนคัพแบบไม่ชนะใครเลยเป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ แฟนบอลรับไม่ได้ แต่นายกสมาคม บอกผลงานเป็นที่พึงพอใจ คำว่าพึงพอใจเป็น "นามธรรม" จับต้องไม่ได้ ถ้าเป็น"รูปธรรม" ก็บอกมาสิคับ ว่าเป้าหมายคือ เข้ารอบสอง เข้ารอบรอง หรือตั้งเป้าเป็นแชมป์ จะได้เข้าใจตรงกันทั้งแฟนบอลทั้งนายกสมาคม
-ถึงตั้งกรรมการคนนอก เข้ามา แม้จะเป็นคนเก่งเห็นปัญหาและเสนอวิธีแก้ไขมา แต่ถ้าพวกเดิมๆ ในสมาคม ยังบริหารกันอยู่ ข้อเสนอจากกรรมการคนนอกจะได้รับการตอบสนองไหม  เช่น เห็นว่าหน่วยงานนี้ ทำงานซ้ำซ้อนควรยุบเลิก แล้วในความเป็นจริงจะได้ยุบหรือคับ เป็นเสือกระดาษเสียงบประมาณซะเปล่าๆ
-ผลงานมันฟ้องอยู่ ไปตั้งกรรมการ เพื่อซื้อเวลา  มีอะไรก็โบ้ยไปหากรรมการ ถ้าดีก็รับชอบ ถ้าไม่ดีก็โยนให้กรรมการไป

นายกสมาคมเป็นเพียงก้าวแรกที่ต้องเปลี่ยน  สุดท้ายต้องรื้อระบบสมาคมทั้งหมด เพราะตอนนี้ ทั้งบุคคลและตัวระบบเป็นอุปสรรคต่อการพัฒนาฟุตบอลไทย คับ
sompoat

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2010, 08:58:16 AM »

เราคงต้องทำหลายๆ ด้านพร้อมๆ กันครับ กับผู้เกี่ยวข้องทั้งหมด
ไม่งั้น คราวหน้าเจอทีมลาว เราแพ้แน่ครับ

แรกสุดคือต้องแยกแยะให้ออกว่าเกมคืออะไร การบริหารจัดการเป็นอย่างไร
แต่อย่างไทยลีกนี่ ผมว่าน่าจะออกไปในทางไร้อนาคตมากกว่า
เพราะตอนนี้ ชัดเจนแล้วว่า ทุกทีมในไทยลีก มีนักการเมืองหนุนหลังและใช้เพื่อเป็นผลประโยชน์ทางการเมือง

ดูอย่างทีมของยี้ห้อยได้เลยครับ กองเชียร์ 20,000 คนที่มีระเบียบ มีการส่งกำลังบำรุงชัดเจน (ค่าเบี้ยเลี้ยง ค่าอาหาร ค่าเดินทาง ได้หมด) หรืออย่างล่าสุด ทีมที่กองเชียร์โดยการนำของประธานสโมสรลงไปไล่ตึ้บกรรมการและกองเชียร์ทีมตรงข้าม ก็ออกมาประกาศชัดเจนว่า ไม่มีเสียใจและไม่ขอโทษ ไม่ลาออกด้วย (เดี๋ยวนักการเมืองฝ่ายตรงข่้ามจะมาฮุบ)

ส่วนการพัฒนาเทคนิค ก็คงไปไม่ถึงไหน ถ้ากรอบแนวคิดเรายังติดอยู่แค่ซีเกมส์ ลองทำแบบเจลีกก้อได้นี่ มีที่ไหน แข่งแบบไม่มีเสมอ แต่เดี๋ยวนี้เป็นไง กลายเป็นลีกระดับโลกไปได้ ตรงนั้นคือเค้าเลิกเอาความเป็นตัวกูของกูออกไปได้ มองในภาพรวมก่อน เค้าถึงมีคนอย่างนากาตะคือใครต่อใครอีกมาก

บ้านเรานี่มันผลประโยชน์โยงใยมหาศาลครับ ทั้งเรื่องเงิน การเมือง อิทธิพล สังเกตนะครับว่าทำไมภาคธุรกิจจึงไม่สนใจมาลงทุนเหมือนในต่างประเทศ

คนดูก็เป็นปัจจัยสำคัญ เคยมีกรณีประวัติศาสตร์ ราวสิบปีก่อนมีทีมในเจลีกล้มละลาย (ขอโทษจำไม่ได้ว่าทีมไหน) ผลก็คือชาวเมืองเรี่ยไรกันออกเงินครับ จนฟื้นทีมกลับมาได้ โดยมีทุกคนร่วมเป็นเจ้าของทีม สปิริตแบบนี้ ในบ้านเรา อย่าไปฝันเลยครับ

ตราบใดที่เราเล่นเพียงเพื่อชนะ และทำทุกอย่างเพียงเพื่อชนะ ลืมกฏกติตกามารยาท อย่าไปฝันเลยครับว่าจะไปบอลโลก เอาแค่รอบสองซีเกมส์สมัยหน้าก็พอแล้ว.....

หน้า: [1] 2 พิมพ์