พฤษภาคม 03, 2024, 03:45:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ ทำยังไงให้โหลดบิทได้แรงๆ  (อ่าน 7525 ครั้ง)
babybamboo
AV Dedicator (VIP)
กรรมมาธิการเอวี

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 05:04:24 PM »

ผมเพิ่งเริ่มหัดโหลดบิทครับ อยากทราบว่าทำอย่างไรให้โหลดบิทได้แรงๆครับ

ถ้าสังเกตุ จะพบว่าผมพยายามโหลด http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=4900.15

หลายครั้งมากๆ เพราะ โหลดหลุด โหลดหลุด หลุดเพราะว่าไม่สามารถโหลดไปต่อได้

อาการคือมันขึ้น 100% ทำให้โหลดต่อไม่ได้ ทั้งๆที่ไม่สามารถดูหนังได้เพราะมันยังไม่ครบจริงๆ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะที่ร้านผม ผู้จัดการเค้าจะปิดเนต ตอนเช้าประมาณ 10 นาทีทุกวันหรือเปล่า

ตอนนี้แก้ไขโดยค่อยๆโหลดทีละเรื่อง เช่นในแพคนี้ มี 21 เรื่อง ผมก็คลิกโหลดทีละเรื่องครับ ทำแบบนี้ดีไหม?

เพื่อนๆ พี่ๆ แนะนำทีเถอะครับ ผมอยากเก็บคุณครูให้ครบ 21 คนสักที

ปล. ผมใช้ Flashget ครับ ใครแนะนำโปรแกรมอื่นๆที่เด็ดๆก็ได้นะครับ เพราะรู้สึกว่าโปรแกรมนี้มันเบสิคมากๆครับ (แต่ก็เข้าใจง่ายดีนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 05:09:30 PM โดย babybamboo » บันทึกการเข้า
รองประธานAVC รีเทิร์น !!!
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

มาร่วมกันแบ่งปันความเสียว แล้วเอาไปเหนี่ยวกันให้สบายตัวจ้า ^__^

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 06:17:25 PM »

ผมเพิ่งเริ่มหัดโหลดบิทครับ อยากทราบว่าทำอย่างไรให้โหลดบิทได้แรงๆครับ

ถ้าสังเกตุ จะพบว่าผมพยายามโหลด http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=4900.15

หลายครั้งมากๆ เพราะ โหลดหลุด โหลดหลุด หลุดเพราะว่าไม่สามารถโหลดไปต่อได้

อาการคือมันขึ้น 100% ทำให้โหลดต่อไม่ได้ ทั้งๆที่ไม่สามารถดูหนังได้เพราะมันยังไม่ครบจริงๆ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะที่ร้านผม ผู้จัดการเค้าจะปิดเนต ตอนเช้าประมาณ 10 นาทีทุกวันหรือเปล่า

ตอนนี้แก้ไขโดยค่อยๆโหลดทีละเรื่อง เช่นในแพคนี้ มี 21 เรื่อง ผมก็คลิกโหลดทีละเรื่องครับ ทำแบบนี้ดีไหม?

เพื่อนๆ พี่ๆ แนะนำทีเถอะครับ ผมอยากเก็บคุณครูให้ครบ 21 คนสักที

ปล. ผมใช้ Flashget ครับ ใครแนะนำโปรแกรมอื่นๆที่เด็ดๆก็ได้นะครับ เพราะรู้สึกว่าโปรแกรมนี้มันเบสิคมากๆครับ (แต่ก็เข้าใจง่ายดีนะ)

สุดยอดโปรแกรมโหลดบิทที่ดีที่สุดบนพื้นพิภพนี้ ได้รับการับรองจากหลายๆสถาบัน นั่นคือ BitComet 0.70 จ้า พี่ใช้มา 3 - 4 ปีแล้วไม่มีปัญหาเลยจ้า แต่น้องต้องเข้าใจอย่างว่าการโหลดบิทให้ได้เร็วนั้นจะมีปัจจัยสัาคัญๆอยู่ 2 อย่างจ้านั่นคือ
1.เน้ทเร็ว
2.มีคนปล่อยเยอะ
เพราะการโหลดบิทก้การแบ่งปันไฟลืกันระหว่างเครื่องต่อเครื่อง ไม่ใช่จากเซิฟเวอร์ลงมาที่เครื่องเราอย่างเดียว ดุเพิ่มเติมได้ที่นี่จ้า

http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=2910.0
babybamboo

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 07:27:36 AM »

ขอบพระคุณมากขอรับ ขอศึกษาให้ถ่องแท้สักพัก
tor_ture
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 08:49:48 PM »

ผมก็เหมือนกันคับไม่รู้ปะสีปะสาจิงๆเเต่ที่เข้าใจคือ สมมุติจะโหลดหนังซักเรื่องนึง ดูที่ seed กับpeer ไรนี่เเล่ะ ใช่มัะคับ มันคือจำนวนคนที่ร่วมกันเเชร์ไฟล์หนังเรื่องนั้นอยู่ใช่มะคับ ถ้าตัวเลขมีเเค่1-2ไรเงี้ยจะช้ามาก เเต่ถ้ามีตัวเลขถึงขั้น300ขึ้น 3วันก็ได้ดูเเล้ว เเต่ผมว่าเนตช้าด้วย คือล่าสุดโหลดyui hatanoมาเเล้ว3อาทิตย์เพิ่งจะได้ดูอ่ะ จิงๆเเล้วดาราเเม่เหลกขนาดนี้น่าจะมีคนปล่อยเยอะๆนะ หรือเนตผมห่วย เพราะใช้totตอนนี้ผมเล่นมาร่วมปีกว่าเเล้ว 2เมก ราคา590เเต่ล่าสุดได้เปลี่ยนเป็น4เมกเเล้ว ไม่รู้ว่ามันอัพให้ผมรึไม่ 

ซีรีย์เกาหลี หนังเกาหลี

ริซาโกะ ซูงายะ เเม่เเมวเหมียวเซ๊กซี่จั๊กกะจี้หัวใจ อิ๊วววว
kurudragon
AV Distributor

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 12:55:00 PM »

ขอบคุณมากครับ

"สิ่งมีชีวิตที่เรียกว่าเพื่อน พูดไม่ได้ แต่รู้สึกได้ด้วยใจ"

มาร่วมกันแบ่งปันความเสียว แล้วเอาไปเหนี่ยวกันให้สบายตัวจ้า ^__^

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 01:47:13 PM »

ผมก็เหมือนกันคับไม่รู้ปะสีปะสาจิงๆเเต่ที่เข้าใจคือ สมมุติจะโหลดหนังซักเรื่องนึง ดูที่ seed กับpeer ไรนี่เเล่ะ ใช่มัะคับ มันคือจำนวนคนที่ร่วมกันเเชร์ไฟล์หนังเรื่องนั้นอยู่ใช่มะคับ ถ้าตัวเลขมีเเค่1-2ไรเงี้ยจะช้ามาก เเต่ถ้ามีตัวเลขถึงขั้น300ขึ้น 3วันก็ได้ดูเเล้ว เเต่ผมว่าเนตช้าด้วย คือล่าสุดโหลดyui hatanoมาเเล้ว3อาทิตย์เพิ่งจะได้ดูอ่ะ จิงๆเเล้วดาราเเม่เหลกขนาดนี้น่าจะมีคนปล่อยเยอะๆนะ หรือเนตผมห่วย เพราะใช้totตอนนี้ผมเล่นมาร่วมปีกว่าเเล้ว 2เมก ราคา590เเต่ล่าสุดได้เปลี่ยนเป็น4เมกเเล้ว ไม่รู้ว่ามันอัพให้ผมรึไม่ 

พระเจ้าช่วยน้องโหลด 3 วันถึงจะได้ดุเลยหรือจ๊ะ บิทคือ bit 8  bit เท่ากับ 1 BITE สังเกตุดีๆนะจ๊ะ ตัวเลขเวลาโหลดจะเป็น KB/s
นั่นคือ ความเร็วเน้ททั้งหมดต้องไปหารด้วย 8 จ้า เช่น น้องความเร็วเน็ท 2 เมก จะโหลดได้จริงๆไม่ถึง 2 เมกนะจ๊ะ เพราะต้องเอามาหาร 8 ก่อน เพราะ 8 บิท เท่ากับ 1 ไบท์ จะได้ประมาณ 200 กว่า ไบท์/วินาที ลองเช็คดุความเร็วเน็ทของตัวเองได้ที่นี่จ้า

http://speedtest.adslthailand.com/ --- แล้วเอาความเร็วที่วัดได้มาลองหาร 8 ดูนั่นคือความเร็วที่แท้จริงของการโหลดบิทจ้า

สมมุติไฟลืหนังเอวี 1 กิ๊กกว่าๆ ความเร็วเน็ท 2 เมก มีคนปล่อยดุดตามปรกติ จะอยุ่ที่ประมาณ 200 กว่ากิโลบิท/วินาที ไม่กี่ชั่วโมงก็ได้ดุแล้วจ้า พี่ไม่เข้าใจว่าทัาไมโหลดเป็นวันเลย อาจเป็นเพราะดหลดจากเวปนอกมันจะบล้อคเพียนอกด้วยหรือเลป่าไม่ทราบนะ แต่ถ้าเป็นเวปบิทเวปปิดของไทย โหลดได้เร็วแรงเต็มสปีดแน่ๆจ้า ลองมาขอเวปบิทไทยได้ฟรีที่นี่จ้า

http://www.adslthailand.com/board/forumdisplay.php?44-Bittorrent 
tor_ture
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2010, 08:15:00 PM »

ขอบคุนท่านรองคับ เออเเต่ที่บอกว่าเลข300อ่ะ ไม่ใช่ ความเร็วของ การโหลดนะครับมันคือจำนวนคนปล่อยในpeerอ่ะ
ไม่รู้ว่าผมเข้าใจอะไรผิดป่าว
ก็บอกเเล้วเด็กเพิ่งเกิดอ่ะ ช่วยชี้เเนะอีกนะคับ

ริซาโกะ ซูงายะ เเม่เเมวเหมียวเซ๊กซี่จั๊กกะจี้หัวใจ อิ๊วววว
babybamboo

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 09:33:37 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

มีคำถามเพิ่มเติมครับ

จะตั้งค่ายังไงไม่ให้โดนบล็อคจากเพียเมืองนอกหรือครับ

ผมก็โหลดแต่จากเวปนี้ ไม่รู้ว่าจะทำยังไงให้ไวๆ

เด็กเพิ่งเกิดครับ ต้องขออาศัยความรู้และประสบการณ์จากทุกๆท่านอีกเยอะ

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 10:04:27 AM »

ขอบคุนท่านรองคับ เออเเต่ที่บอกว่าเลข300อ่ะ ไม่ใช่ ความเร็วของ การโหลดนะครับมันคือจำนวนคนปล่อยในpeerอ่ะ
ไม่รู้ว่าผมเข้าใจอะไรผิดป่าว
ก็บอกเเล้วเด็กเพิ่งเกิดอ่ะ ช่วยชี้เเนะอีกนะคับ

ถ้าดูตรงเพียแล้วเป็น 300 นั่นคือจัานวนทั้งหมดของคนปล่อยและคนดุดจ้า ถ้าคนปล่อยอย่างเดียวให้ดุที ืseed จ้า

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

มีคำถามเพิ่มเติมครับ

จะตั้งค่ายังไงไม่ให้โดนบล็อคจากเพียเมืองนอกหรือครับ

ผมก็โหลดแต่จากเวปนี้ ไม่รู้ว่าจะทำยังไงให้ไวๆ

เด็กเพิ่งเกิดครับ ต้องขออาศัยความรู้และประสบการณ์จากทุกๆท่านอีกเยอะ

เพียนอกตั้งค่าไม่ได้จ้า ถ้าเป็นไอสปีดธรรมดาๆนะจ๊ะ ต้องพวกต่อเน็ทแบบโคโล ที่โหลดได้วิละเป็นเมกๆแบบนั้นถึงจะแก้บล้อคเพียนอกได้จ้า สังเกตุพวกที่เอาหนังเป้นแพ็คๆมาปล่อยที่เวปบิทไทย ส่วนมากต่อแบบโคโลทั้งนั้นเลยจ้า ถ้าโหลดบิทจากเวปนอกช้า แนะนําให้โหลดจากไดเร้คลิ้งจะเร็วกว่าจ้า ถึงจะช้ากว่าการโหลดบิทแบบธรมดาแต่ได้หนังไปดุแน่ๆเพราะโหลดจากเซิฟเวอโดยตรงเลยจ้า 
tor_ture
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2010, 01:18:26 PM »

ถามสมาชิกเอวีซีในนี้ เอาจริงๆเเล้ว เนต2เมก โหลดกันกี่วันถึงได้ดูอ่ะคับ
อีกอย่างที่เซงอยู่คือคอมฮาดดิสเต็มคับเซงมากโหลดมาได้เยอะเเล้ว เเต่ลบไปเปนสิบเเล้ว เสียดายมากพอเจอเรื่องใหม่ถูกใจก็ลบของเก่าทิ้งหมด ว่าจะซื้อฮาดดิสเอ๊กเทอน่อลอ่ะคับควรซื้อของยี่ห้อไหนดี ซัก320กิ๊ก
เดี๋ยวว่าซื้อมาจะโหลดเป็นร้อยเลยเอาพวกของเก่าคืนมาให้หมด

หน้า: [1] 2 พิมพ์