พฤษภาคม 06, 2024, 08:09:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 67 68 [69] 70 71 ... 119 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: MUSIC IS MY LIFE มาแชร์เพลงที่ท่านชอบกันครับ  (อ่าน 539022 ครั้ง)
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #680 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:41:12 AM »

ขอบคุณสำหรับเพลงที่คุณ oUp2Meo แนะนำมานะครับ นี่ถ้าไม่บอกผมว่าเป็นเทคโนแดนซ์ล่ะก็ ผมก็คงเรียกมันแบบเหมารวมไปเลยว่าเป็นแนวอีเลคโทรนิคเลยนั่นล่ะครับ 555... Grin

วันนี้เอาเพลงประกอบภาพยนตร์มาฝากกันครับ เป็นภาพยนตร์เจ้าของ 4 รางวัลออสการ์ปีล่าสุด(2013) ผลงานการกำกับของ Ang Lee ซึ่งเจ้าตัวเองก็ได้รับรางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจากหนังเรื่องนี้ด้วย

Life of Pi เป็นเรื่องราวของชายหนุ่มชาวอินเดียที่มีชื่อเรียกแบบย่อๆ(ดูเหมือนว่าเค้าจะไม่ค่อยชอบชื่อจริงของตัวเองซักเท่าไหร่)เป็นสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ซึ่งมีค่าโดยประมาณเท่ากับ 3.14 ใช่แล้วครับเขามีชื่อว่า พาย นั่นเอง

เค้าต้องเผชิญกับความยากลำบากจนถึงขั้นเกือบเอาชีวิตไม่รอด เนื่องมาจากแผนการย้ายที่อยู่ของพ่อเขาซึ่งเป็นเจ้าของสวนสัตว์ในเมืองๆนึงของประเทศอินเดีย พ่อเขาต้องการที่จะย้ายครอบครัวไปตั้งรกรากกันใหม่ที่ประเทศแคนาดา พร้อมกับมีแผนจะย้ายสัตว์ที่เลี้ยงไว้ในสวนสัตว์ตามไปด้วย

แต่แล้วโชคร้ายเรือที่โดยสารมาเกิดอับปางลงเนื่องมาจากพายุใหญ่  ทำให้สุดท้ายเขา(พาย)ต้องลอยเคว้งอยู่บนเรือชูชีพอย่างไม่มีจุดหมายกลางมหาสมุทรพร้อมกับเสือเบงกอลตัวนึง ซึ่งเค้าตั้งชื่อให้กับมันว่า Richard Parker เขาต้องใช้ความพยามอย่างสุดชีวิตในการเอาตัวรอด พร้อมกับหาทางอยู่ร่วมกันอย่างสันติกับเจ้าเสือตัวนั้น(ซึ่งมันไม่มีความเป็นมิตรเอาเสียเลย)

แต่อาจเป็นเพราะว่าทั้งสอง(พายและเสือ)ต้องร่วมตกอยู่ในชะตากรรมเดียวกัน จนทำให้ในที่สุดเกิดเป็นมิตรภาพที่ไม่น่าเชื่อและไม่น่าเป็นไปได้ขึ้นระหว่างคนกับเสือ ทั้งสองอยู่ร่วมกันอย่างถ้อยทีถ้อยอาศัยต่างฝ่าฟันอุปสรรคร่วมกันจนกระทั่งเรือลอยไปถึงฝั่งเม็กซิโก และในวันที่เรือลอยไปถึงฝั่งนั้นเอง Richard Parker เจ้าเสือใหญ่เบงกอลซึ่งเป็นเพื่อนที่ดีที่สุดของพายได้เดินเข้าป่าจากไปอย่างไม่มีวันหวนกลับ

นี่เป็นเรื่องราวที่พายได้เล่าให้กับพนักงานของบริษัทเดินเรือ ซึ่งมีหน้าที่ต้องทำรายงานถึงสาเหตุที่เรือจมอย่างละเอียดฟัง ซึ่งแน่นอนว่าพนักงานของบริษัทเดินเรือไม่เชื่อถือเรื่องที่เขาเล่านัก และได้ขอร้องให้พายเล่าเรื่องที่เกิดขึ้นจริงๆให้ฟังใหม่  ซึ่งในที่สุดพายก็ได้ตัดสินใจเล่าเรื่องในแบบที่ 2 ให้ฟัง แต่แล้วเรื่องที่เขาเล่าใหม่กลับทำให้พนักงานของบริษัทเดินเรือตกตะลึงเสียยิ่งกว่าเพราะถึงแม้ว่ามันจะน่าเชื่อถือกว่าเรื่องแรกก็ตาม แต่กลับเป็นเรื่องที่แสดงให้เห็นถึงด้านมืดในจิตใจของมนุษย์ที่ต้องเข่นฆ่ากันเองเพื่อที่จะเอาตัวรอด

หนังเรื่องนี้ผมพึ่งดูเมื่อคืนนี้เองครับ เป็นหนังที่ดีมากๆเรื่องนึงเลยทีเดียว คำถามคือว่าถ้าเป็นคุณๆจะเชื่อเรื่องไหนครับ? ระหว่างเรื่องแรกเรื่องราวเกี่ยวกับมิตรภาพอันงดงามระหว่างคนกับเสือ และเรื่องที่สองเรื่องราวความโหดร้ายระหว่างเพื่อนมนุษย์ด้วยกันเอง เพราะตัวพายเองก็ไม่ได้ยืนยันว่าเรื่องไหนจริงกันแน่ ทีแรกเขาก็ยืนยันว่าเรื่องที่เกิดขึ้นจริงๆนั้นคือเรื่องแรก แต่พอพนักงานเดินเรือทำท่าทางไม่เชื่อถือและคะยั้นคะยอเขามากๆ อยู่ๆเขาก็เล่าเรื่องที่ 2 ออกมาซึ่งบางทีมันอาจเป็นแค่การโกหกให้เรื่องมันจบๆไปก็ได้ 

เอาล่ะมาถึงเพลงประกอบภาพยนตร์กันดีกว่า มีเพลงเพราะน่าฟังอยู่เพลงนึงครับ เข้าใจว่าเพลงนี้ร้องเป็นภาษาฮินดี(เป็นภาษากลางในประเทศอินเดีย) อยากบอกว่าผมชอบลูกคอแบบนักร้องอินเดียมากๆ เลย มากกว่าลูกคอของนักร้องชาติอื่นๆในโลกนี้เลยก็ว่าได้ เพราะมันฟังดูไพเราะไหลลื่นและต่อเนื่องกันเหมือนกับการไหลของสายน้ำยังไงยังงั้นเลย 555... Grin เพลงนี้ขับร้องโดย Bombay Jayashri นักร้องสาวชาวอินเดียครับ และดูเหมือนว่าเธอจะแต่งเพลงนี้ร่วมกันกับ Mychael Danna คอมโพสเซอร์ผู้ทำเพลงประกอบให้กับภาพยนตร์เรื่องนี้ด้วย

Mychael Danna - Pi's Lullaby

http://www.youtube.com/watch?v=8vbxdqCi_AQ

วันนี้โม้เยอะอีกแล้ว ฮา.... Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2013, 02:10:25 AM โดย messidona » บันทึกการเข้า
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #681 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2013, 11:05:14 PM »

วันนี้มีเพลงประกอบละครมาฝากกัน เพลงนี้เพราะเกินคำบรรยายครับ สุดยอดทั้งเนื้อร้องและทำนอง แต่งโดยคุณ Hideki Mori ชื่อๆนี้ผมได้ยินมาตั้งแต่เด็กๆแล้ว แกเป็นคนญี่ปุ่นที่มาทำงานเพลงในไทย ถ้าจำไม่ผิดส่วนมากแกจะทำเพลงให้กับศิลปินเพลงเพื่อชีวิตในฐานะของโปรดิวเซอร์

เพลงนี้ใช้ประกอบละคร บุญผ่อง ละครไทยดีๆ ที่น่าติดตาม ถ่ายทอดถึงอารมณ์ความรู้สึกของทหารญี่ปุ่นในสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ที่ต้องจากบ้านมาไกล เพราะมากจนทำให้ผมถึงกับน้ำตาไหลออกมาได้เลยทีเดียว ชื่อเพลง สายลม ครับ

MV ละครบุญผ่อง -สายลม

http://www.youtube.com/watch?v=LDSpKX8EO0c

TheEzio7
หื่นไร้ศิลปะ
*

~. . . ที่ว่างให้เช่า . . .~

« ตอบ #682 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 05:10:08 AM »

ตัวผมออกแนวร็อคๆหน่อยเพราะเวลาฟังแล้วมันผ่อนคลายดีคลับ (โดยส่วนตัว) เพลงที่ผมชอบก็ Psychosocial ของ Slipknot ครับ ฟังแล้วถึงใจดีแล้วก็ชอบการแต่งตัวของวงนี้ด้วยดู Hard Core ดีครับ

Psychosocial - Slipknot

http://www.youtube.com/watch?v=Wws7mnMewPw
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2013, 02:04:16 PM โดย TheEzio7 » บันทึกการเข้า

messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #683 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 05:19:43 AM »

ขอบคุณคุณ TheEzio7 สำหรับเพลงที่แนะนำมานะครับ แต่ถ้าจะให้ดี มีลิงค์แปะเอาไว้ด้วยก็ดีนะครับ ผมเองก็ได้ไปลองหาเพลงที่คุณแนะนำมาฟังดูแล้วล่ะ เพลงมันส์ดีครับ แบบนี้ก็คอเดียวกันกับคุณ ผมรู้คุณก็ดู แล้วก็ คุณ meruto ขาประจำของกระทู้นี้เลยน่ะสิ  2 คนนั้นเค้าก็ชอบเพลงแนวนี้เหมือนกัน  ส่วนตัวผมเองก็ฟังได้ในระดับนึงครับสำหรับเพลงแนวนี้ แต่ถ้าหนักมากเกินไป ก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ 555.. Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2013, 05:22:15 AM โดย messidona » บันทึกการเข้า
TheEzio7
*

« ตอบ #684 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 02:02:37 PM »

ขอบคุณคุณ TheEzio7 สำหรับเพลงที่แนะนำมานะครับ แต่ถ้าจะให้ดี มีลิงค์แปะเอาไว้ด้วยก็ดีนะครับ ผมเองก็ได้ไปลองหาเพลงที่คุณแนะนำมาฟังดูแล้วล่ะ เพลงมันส์ดีครับ แบบนี้ก็คอเดียวกันกับคุณ ผมรู้คุณก็ดู แล้วก็ คุณ meruto ขาประจำของกระทู้นี้เลยน่ะสิ  2 คนนั้นเค้าก็ชอบเพลงแนวนี้เหมือนกัน  ส่วนตัวผมเองก็ฟังได้ในระดับนึงครับสำหรับเพลงแนวนี้ แต่ถ้าหนักมากเกินไป ก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ 555.. Grin
พอดีรีบโพสไปหน่อยเลยลืมดู ขออภัยอย่างสูงครับ 555 ตอนนี้แก้ไขแล้ว เอาลิงค์แปะไว้ใต้รูปแล้วครับถ้าคุณ messidona ไม่ทักมาผมลืมไปละนิ

messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #685 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 11:35:47 PM »

รับทราบแล้วครับคุณ TheEzio7 เยี่ยมเลยครับ  Grin

ถ้าพูดถึงเพลงในยุค 90 (คศ.1990-2000) แล้วคงไม่มีใครปฏิเสธได้ว่าแนวเพลงที่ได้รับความนิยมสูงสุดและเป็นกระแสไปทั่วโลกคือ อัลเทอร์เนทีฟร็อค ประเทศไทยเองก็ได้รับกระแสนี้เข้าไปเต็มๆ โดยเฉพาะในช่วงระหว่างปี 1994 - 1996 (พศ.2537-2539) เกิดศิลปินที่ทำเพลงในแนวทางนี้ขึ้นมาอย่างมากมาย ที่เด่นๆเลยก็มีอย่างเช่น โมเดิร์นด็อก,ป้าง นครินทร์,โลโซ

และเสน่ห์อย่างนึงของเพลงในแนวนี้ก็คือ การนำเพลงเก่าๆของศิลปินคนอื่นมาคัฟเวอร์ใหม่ในแนวทางของตัวเอง ซึ่งหลายๆเพลงนั้นเมื่อทำออกมาแล้วน่าฟังไม่แพ้ต้นฉบับหรือบางเพลงอาจเพราะกว่าต้นฉบับเสียอีก แต่ที่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดคือเพลงมักจะมีความหนักแน่นพูดง่ายๆก็คือมันส์กว่าต้นฉบับนั่นเอง ศิลปินไทยเท่าที่ผมจำได้ก็มีอย่างเช่น แบล็คเฮด ที่นำเพลงเก่าอย่างเพลง เพียงกระซิบ ของ วงดิอินโนเซนต์ มาคัฟเวอร์ใหม่ได้อย่างน่าฟังทีเดียว

แต่ถ้าพูดถึงศิลปินในระดับโลกแล้วแน่นอนครับว่ามีหลายๆวงที่ทำกันออกมา วันนี้ผมขอนำเสนอเพลงเก่าที่ถูกนำมาคัฟเวอร์ใหม่โดยศิลปินแนวอัลเทอร์เนทีฟร็อคจากอังกฤษ Manic Street Preachers

เป็นเพลงจากอัลบั้ม Lipstick Traces (A Secret History of Manic Street Preachers) ของพวกเค้าที่ออกมาเมื่อปี 2003

เพลงแรกต้นฉบับเป็นของ Frankie Valli นักร้องเพลงพ็อพชาวอเมริกัน ในเวอร์ชั่นของ Manic Street Preachers เครื่องดนตรีหลักๆที่ใช้คือ กีตาร์โปร่ง ที่ตีคอร์ดได้อย่างหนักแน่น ส่วนตรงที่ต้นฉบับใช้เครื่องดนตรีประเภทเครื่องเป่า พวกเค้าใช้เสียงร้องเป็นท่วงทำนองแทน ปาดัม..ปาดัม..ปาดาดัม น่าฟังทีเดียวครับ Wink

Manic Street Preachers - Can't Take My Eyes Off You

http://www.xiami.com/song/play?ids=/song/playlist/id/1769201993/object_name/default/object_id/0

เพลงที่ 2 นำเพลงเก่าของ BJ Thomas อันโด่งดังมาทำใหม่ เดิมเพลงนี้พวกเค้าทำให้กับอัลบั้มการกุศลที่มีชื่ออัลบั้มว่า Help ที่ออกมาเมื่อปี 1995 ที่มีศิลปินหลายๆวงจากอังกฤษร่วมกันทำขึ้นมาเพื่อช่วยเหลือเด็กๆที่เป็นเหยื่อจากภัยสงครามในบอสเนีย เพลงนี้เสียงร้องของนักร้องนำของวง James Dean Bradfield ทรงพลังมากๆครับ

Manic Street Preachers - Raindrops Keep Falling On My Head

http://www.xiami.com/song/play?ids=/song/playlist/id/1769201987/object_name/default/object_id/0

เพลงที่ 3 นี่วงสุดโปรดของผมอย่าง the Beatles ก็เคยนำมาคัฟเวอร์ แต่ต้นฉบับจริงๆเป็นของ Chuck Berry ศิลปินเพลง rock & roll ชาวอเมริกันครับ ในเวอร์ชั่นของ Manic Street Preachers ก็ยังคงความเป็น rock & roll เอาไว้ได้อย่างครบถ้วนสมบูรณ์เหมือนต้นฉบับ เพียงแต่เสียงดนตรีฟังดูเกรี้ยวกราดกว่าเท่านั้นเอง

Manic Street Preachers - Rock & Roll Music   

http://www.xiami.com/song/play?ids=/song/playlist/id/1769201982/object_name/default/object_id/0
TheEzio7
*

« ตอบ #686 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2013, 02:52:42 AM »

พอดีว่างๆ เลยมาแนะนำเพลงให้ฟังกันครับ
เพลงที่แนะนำวันนี้ก็คือ Never Too Late ของ Three Days Grace ครับ
Never Too Late แปลเป็นไทย เวลาไม่ใช่ทุกอย่าง (อันนี้ไม่รู้ว่าถูกรึเปล่า)
ความหมายของเพลงก็ประมาณเกี่ยวกับ ความรัก นั่นแหละครับ ประมาณ พิสูจน์เกี่ยวกับความรัก แบบนี้
แนวของเพลงก็ Rock อะครับแต่เหมือนจังหวะจะ เนิบๆช้าๆไม่เร็วมาก

Never Too Late - Three Days Grace

http://www.youtube.com/watch?v=lL2ZwXj1tXM

ผมไม่รู้ว่าจะถูกใจทุกๆท่านรึเปล่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2013, 03:16:32 AM โดย TheEzio7 » บันทึกการเข้า

messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #687 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2013, 01:30:25 AM »

ท่าทางคุณ TheEzio7 จะเป็นคอร็อคจริงๆ ถ้ามีเพลงแจ่มๆอีกก็จัดมาได้เลยนะครับ  Wink
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #688 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 01:22:31 AM »

วันนี้เอาเพลงอินดี้จากทางฝั่งอเมริกามาให้รับฟังกันมั่ง เป็นเพลงสไตล์ย้อนยุดฟังสบายๆครับ

กับพวกเค้าและเธอวง She & Him กับอัลบั้ม Volume Two ที่ออกมาเมื่อปี 2010

ผมเลือกมาให้ฟังกัน 3 เพลงครับ เชิญรับฟัง Wink

She and Him - Thieves

http://www.youtube.com/watch?v=SeAgLIaHj0M

She and Him - In the Sun

http://www.youtube.com/watch?v=QfrHQkIv9ls

เพลงที่ 3 นี่ผมชอบที่สุดในอัลบั้มครับ เป็นการนำเพลงเก่าของศิลปินสาวคันทรี่ชาวอเมริกัน Skeeter Davis มาคัฟเวอร์ใหม่ในแบบฉบับของพวกเค้าได้อย่างน่าฟังมากๆ

She & Him - Gonna Get Along With You Now

http://www.youtube.com/watch?v=ZxtTuG7gzjc

ให้เห็นหน้าค่าตาพวกเค้าซักหน่อย Zooey Deschanel(ผู้หญิง) และ M. Ward(ผู้ชาย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2014, 11:00:25 PM โดย messidona » บันทึกการเข้า
TheEzio7
*

« ตอบ #689 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 10:10:29 AM »

ขอบคุณ คุณ messidona สำหรับเพลงครับ ผมไปฟังมาผมชอบเพลง Thieves ครับฟังแล้วชวนคิดถึงอดีตวันวาน 5555
ชอบจังหวะดนตรีดีครับสนุกมาก ผู้หญิงเสียงก็ดีมากด้วยครับ

หน้า: 1 ... 67 68 [69] 70 71 ... 119 พิมพ์