พฤษภาคม 06, 2024, 10:21:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 71 72 [73] 74 75 ... 119 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: MUSIC IS MY LIFE มาแชร์เพลงที่ท่านชอบกันครับ  (อ่าน 539064 ครั้ง)
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #720 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 12:18:14 AM »

ถ้าพูดถึงศิลปิน ตัวโน้ตอารมณ์ดี แล้ว ถ้าเป็นศิลปินไทยหลายๆคนอาจจะนึกถึง(หากว่าเกิดทันและรู้จัก)กลุ่มศิลปินวงเฉลียง เพราะเพลงของพวกเค้าเป็นเพลงที่ฟังสบายๆ  เนื้อหาสาระก็ค่อนข้างที่จะเบาสมอง แต่ไม่ได้หมายถึงว่าเพลงของพวกเค้าไร้สาระนะครับ ผมว่าเพลงของพวกเค้าฟังแล้วประเทืองปัญญาในแบบสร้างสรร และที่สำคัญก็คือ พอฟังแล้วจะรู้สึกว่าอารมณ์ดีจุงเบย  Grin

แต่ถ้าพูดถึงศิลปินตัวโน้ตอารมณ์ดีของต่างชาติแล้ว คนนึงเลยที่ผมจะนึกก็คือ ศิลปินนักร้องนักแต่งเพลงชาวอังกฤษท่านนี้ Gilbert O'Sullivan

เป็นศิลปินที่เริ่มมีชื่อเสียงโด่งดังในยุค 70 งานของเค้าส่วนมากจะออกมาในแนวทางป๊อบถึงป๊อบร๊อค ผมไม่เคยฟังงานของเค้าครบทุกเพลงหรอกครับ แต่ในวันนี้อยากที่จะนำเสนอเพลงของเค้าที่ผมชอบและฟังแล้วรู้สึกสดใสอารมณ์ดีมาให้ลองฟังกัน

เพลงแรกนี่น่าจะเป็นเพลงดังที่สุดของเค้าเลย สำหรับผมแล้วเพลงนี้จัดได้ว่าเป็นเพลงที่เพราะที่สุดในโลกเพลงนึง(ซึ่งอาจจะมีอยู่หลายเพลง)เลยทีเดียว เพลงนี้ออกมาในแนวทางโฟล์ค ชอบที่สุดก็ตรงท่อนโซโล่กีตาร์ช่วงกลางๆเพลงที่เล่นตามทำนองเพลงแบบตรงๆง่ายๆไม่อ้อมค้อม แต่ว่าเป็นท่อนโซโล่กีตาร์ที่เพราะที่สุดในโลกท่อนนึงเลยก็ว่าได้ อาจเป็นเพราะท่วงทำนองของเพลงนี้มันเพราะมากๆอยู่แล้วก็เป็นได้ ลองฟังดูละกันครับ

Gilbert O'Sullivan -Alone Again..Naturally

http://www.youtube.com/watch?v=aTzkp3k7F6c

เพลงที่ 2 นี่ขึ้นอินโทรมาก็อารมณ์ดีแล้วครับเพราะมากับเสียงผิวปากตามท่วงทำนองเิพราะๆของเพลงนี้

Gilbert O`Sullivan - CLAIR

http://www.youtube.com/watch?v=sU9fClvdo5s

เพลงที่ 3 ฟังแล้วนึกถึงเพลงของ the Beatles บางเพลงขึ้นมาทันที อาจเป็นเพราะทำนองของเพลงนี้ บวกกับเสียงร้องที่ฟังดูมีส่วนคล้ายกันกับ John Lennon อยู่ไม่น้อย รวมถึงสำเนียงกีตาร์ที่ติดกลิ่น rock n roll อยู่ด้วย ชอบจังอีตรง ดูดูดิดุดดิดู ในช่วงกลางๆเพลงน่ะ จนต้องขอใช้ประโยคนี้อีกทีครับว่า ฟังแล้วรู้สึกอารมณ์ดีจุงเบย  Grin

Gilbert O'sullivan - Ooh Wakka-Doo-Wakka-Day

http://www.youtube.com/watch?v=zdaymLibj3k

เพลงสุดท้ายนี่เห็นชื่อเพลงแล้วถึงนึกเพลง Get Back ของ the Beatles ขึ้นมาอีกแล้ว ความจริงไม่เกี่ยวอะไรกันหรอกครับ แค่ชื่อเพลงมันคล้ายๆกันน่ะ  Grin  เพลงนี้ออก rock n roll ชัดเจนกว่าเพลงข้างบนซะอีกครับ ลองฟังกันดูนะครับ

Gilbert O'Sullivan - Get Down 

http://www.youtube.com/watch?v=nXl5P2xO9-o

หวังว่าเพลงที่จัดมาเที่ยวนี้คงทำให้หลายๆคนที่เข้ามาฟัง อารมณ์ดีได้บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2014, 05:06:07 PM โดย messidona » บันทึกการเข้า
sotx
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #721 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2013, 03:20:17 AM »

อ้างถึง
Gilbert O'Sullivan -Alone Again..Naturally

ฟังเพลินดี ชอบๆๆ  Smiley

messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #722 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 01:34:18 AM »

อ้างถึง
Gilbert O'Sullivan -

ฟังเพลินดี ชอบๆๆ  Smiley
ดีใจครับที่มีคนชอบ Grin  เพลงนี้เพลงโปรดผมเลยครับ

แถมเวอร์ชั่นบรรเลงด้วยอะคูสติกกีตาร์ที่ผมชอบมากๆมาให้ฟังกันด้วย บรรเลงโดยเจ้าหนูมหัศจรรย์ Sungha Jung  ครับ ลองฟังดูนะ Wink

(Gilbert O'sullivan) Alone Again, Naturally - Sungha Jung

http://www.youtube.com/watch?v=WFo3NI9re00
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #723 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:02:04 AM »

มาดันกระทู้ครับ กระทู้จวนจะตกอยู่แล้ว วันนี้เอาเพลงป็อบร็อคเก่าๆ ผลงานของกลุ่มศิลปินป็อบร็อคยุค 80 จากไต้หวัน 丘丘合唱團(ชิวชิวเหอช่างถวน แปลว่าคณะนักร้องประสานเสียงชิวชิว) มาฝากกัน

เพลงนี้อยู่ในอัลบั้ม 丘丘合唱团 (ชื่อเดียวกับชื่อวง) ที่ออกมาเมื่อปี 1981 ครับ

เป็นเพลงป็อบช้าๆ เนื้อหาโรแมนติก ชื่อเพลงว่า 為何夢見他(เว่ยเหอเมิ่งเจี้ยนทา แปลว่า ทำไมถึงฝันเห็นเธอ)

丘丘合唱團 - 為何夢見他

http://www.youtube.com/watch?v=NuohZXiJBt0

ฟังแบบไม่ชม MV เสียงน่าจะดังกว่านะ

http://www.youtube.com/watch?v=Cx9c2wnbs0M

มีเวอร์ชั่นไทยด้วย ผลงานเก่าๆของนักร้องป็อบร็อคหญิงชื่อดังของไทย แหวน ฐิติมา สุตสุนทร เป็นผลงานจากอัลบั้ม ฉันเป็นฉันเอง ของเธอที่ออกมาเมื่อปี 1984 ครับ (ต้นฉบับเพลงนี้เป็นของศิลปินจากไต้หวันนะครับ)

แหวน ฐิติมา สุตสุนทร - ไดอารี่สีแดง 

http://www.youtube.com/watch?v=wetj7PM_06w
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2014, 01:40:30 PM โดย messidona » บันทึกการเข้า
sotx
*

« ตอบ #724 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 03:31:02 AM »

เอ่อ เพลงเดียวกันหรือครับเนี่ย ไดอารี่สีแดง ของแหวน ฐิติมา
ผมเคยฟังสมัยเด็กๆ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย

แล้วคนฟังสมัยนั้นเขารู้กันทั่วไปหรือเปล่าครับ ว่าเพลงนี้ใช้ทำนองเพลงจีน

messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #725 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 08:48:44 AM »

เอ่อ เพลงเดียวกันหรือครับเนี่ย ไดอารี่สีแดง ของแหวน ฐิติมา
ผมเคยฟังสมัยเด็กๆ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย

แล้วคนฟังสมัยนั้นเขารู้กันทั่วไปหรือเปล่าครับ ว่าเพลงนี้ใช้ทำนองเพลงจีน

น่าจะไม่รู้ ผมเองก็เพิ่งรู้เมื่อวานนี้เองตอนที่ไปลองหาเพลงของวงนี้มาฟังน่ะ
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #726 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 07:49:07 AM »

เอาเพลงประกอบภาพยนตร์มาฝากครับ เป็นภาพยนตร์เกาหลีมีชื่อเรื่องว่า  Late Autumn (ซึ่งแปลเป็นไทยได้ว่า ปลายฤดูใบไม้ร่วง)

ภาพยนตร์เรื่องนี้ได้ดาราสาวสวยชาวจีนแผ่นดินใหญ่อย่าง ทังเหวย มาแสดงนำ แถมร้องเพลงประกอบเองซะด้วยสิ

Late Autumn เป็นเรื่องราวของ แอนนา หญิงสาวชาวจีนอพยพที่อาศัยอยู่ในอเมริกา  เธอต้องโทษจำคุกเป็นเวลา 7 ปีเนื่องจากฆ่าสามี เพราะป้องกันตัวเองจากการถูกสามีทำร้าย เธอมีบุคลิกเงียบขรึม อาจเป็นเพราะมีเรื่องราวมากมายที่เก็บไว้ในใจ และไม่อาจจะพูดบอกกับใครได้(ซึ่งน่าจะเกิดจากเรื่องราวแย่ๆในอดึตที่เกิดขึ้นกับชีวิตของเธอ)

ต่อมาระหว่างที่เธอถูกจำคุกอยู่ เธอได้รับอนุญาตให้ออกจากคุกชั่วคราวเป็นเวลา 3 วัน เพื่อไปร่วมงานศพของมารดาที่เพิ่งเสียชีวิต  ระหว่างทางเธอได้พบกับ ฮุน หนุ่มเกาหลีที่มีอาชีพเป็นชายขายบริการ (ซึ่งตัวเค้าย้ำนักหนาว่า งานของเค้าคือการทำทุกอย่างให้ผู้หญิงพอใจ ไม่ใช่แต่เรื่องอย่างว่าอย่างเดียว แต่รวมถึงการพูดคุยสนทนาหรือการพาผู้หญิงไปเที่ยวเหมือนกับการออกเดทกันด้วย ) ซึ่งฮุนดูจะสนใจเธอเป็นพิเศษ อาจเพราะเธอดูเป็นผู้หญิงที่ลึกลับ เงียบขรึม และดูเฉยชาต่อทุกเรื่องราว(บางทีเค้าอาจจะรู้สึกว่าผู้หญิงคนนี้ดูท้าทายความสามารถของเขาก็เป็นได้ เนื่องจากปกติอาชีพของเขาก็คือการทำให้ผู้หญิงมีความสุขอยู่แล้ว)

ฮุนใช้เวลา 3 วันอยู่กับเธอโดยตลอด พาเธอไปเที่ยว เป็นเพื่อนคุย รวมถึง เข้าร่วมงานศพมารดาของเธอด้วย

ด้วยบุคลิกที่น่ารักขี้เล่นและเอาใจเก่งของฮุน ได้ทำให้หัวใจที่ด้านชาและกำลังจะปิดตายต่อทุกสิ่ง(รวมถึงความรักด้วย)ของแอนนา ได้กลับมีชีวิตชีวาขึ้นมาอีกครั้ง

ถ้าให้ผมตีความชื่อหนังเรื่องนี้ว่าทำไมต้อง Late Autumn ด้วย ผมว่ามันเป็นสัญลักษณ์แทนจิตใจของนางเอกที่เปรียบเหมือนกับช่วงปลายฤดูใบไม้ร่วงที่ทุกสิ่งทุกอย่างกำลังย่ำแย่และกำลังจะตายสนิท คือถ้าเข้าหน้าหนาวเมื่อไหร่แล้วก็หมายความว่าทุกสิ่งทุกอย่างได้ตายสนิทแล้วนั่นเอง แต่จิตใจของนางเอกคือยังอยู่ในช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อระหว่างฤดูใบไม้ร่วงกับฤดูหนาวก็คือยังพอมีหวังที่จะฟื้นคืนกลับมาได้อยู่(ไม่รู้อ่านแล้วงงไหมครับ)

หนังเรื่องนี้มีฉากที่ผมชอบมากๆอยู่ฉากนึง เป็นตอนที่พระเอกพานางเอกไปเดินเที่ยวตลาดตอนกลางคืน ซึ่งไม่มีคนอยู่เลย(ในตอนกลางคืน)และมีเสียงร่ำลือกันว่าเป็นตลาดผีสิง พระเอกได้บอกให้นางเอกช่วยสอนภาษจีนให้หน่อย(ปกติแล้วทั้งคู่จะสนทนากันด้วยภาษาอังกฤษ)  นางเอกได้สอนให้ 2 คำคือคำว่า ห่าว ซึ่งแปลว่า ดี กับคำว่า ฮ่วย ซึ่งแปลได้ว่า ไม่ดี(ซึ่งคนไทยจะคุ้นเคยกับคำนี้กันดีในภาษาจีนแต้จิ๋วก็คือคำว่าห่วยนั่นเอง) หลังจากที่นางเอกสอนให้แล้วพระเอกก็นำมาใช้ในทันที ซึ่งในตอนนั้นนางเอกถือโอกาสเล่าเรื่องราวของเธอออกมา(ซึ่งมันคงอัดอั้นภายในใจของเธออยู่นานแล้ว)ให้พระเอกฟัง คงเป็นสิ่งที่เธออยากจะระบายให้ใครสักคนได้ฟัง คือเธอแค่อยากจะพูดออกมาเท่านั้น แต่ไม่ได้อยากจะให้พระเอกฟังแล้วเข้าใจจริงๆจึงพูดออกมาเป็นภาษาจีน แต่ที่น่าตลกก็คือพระเอกดันแกล้งทำเป็นฟังรู้เรื่องด้วย พอถึงตอนที่เธอพูดถึงเรื่องดีๆนายคนนี้พูดตอบรับมาว่า ฮ่วย แต่พอนางเอกพูดถึงเรื่องแย่ๆนายคนนี้ดันตอบรับมาว่า ห่าว ซึ่งมันทำให้นางเอกที่ปกติหน้าตาจะเรียบเฉยตลอด อดที่จะอมยิ้มออกมาไม่ได้ (รวมถึงตัวผมเองด้วย ฮา....Grin)

เอาล่ะโม้เรื่องหนังมาพอแล้ว มาพูดถึงเพลงประกอบกันมั่ง  ผมว่าทังเหวยเธอร้องเพลงนี้ได้เพราะเลยทีเดียว ถึงแม้ว่าเสียงของเธอจะฟังดูใหญ่ๆแหบๆไปหน่อย ความจริงแล้วผมก็ไม่ได้ไม่ชอบอะไรเสียงแบบนี้หรอกครับ แต่อาจเพราะผมดันไปคาดหวังว่าเธอน่าจะมีเสียงหวานๆสวยๆเหมือนกับใบหน้าของเธอนั่นแหละ ก็เลยทำให้ผิดหวังนิดหน่อยอิอิ..  ส่วนดนตรีผมชอบเสียงกีตาร์คลาสสิคในเพลงนี้มาก ให้อารมณ์เหงาๆเหมาะกับเนื้อหาของเพลงดี

ผมถือโอกาสแปลเนื้อเพลงนี้มาให้อ่านด้วยเลย แต่บ่องตงว่าแปลยากมาก มีบางประโยคผมแปลไม่ได้ด้วย และที่แปลๆมานี่ก็ใช่ว่าจะแน่ใจว่าถูกต้องร้อยเปอร์เซ็นต์หรอกนะครับ ดังนั้นถ้ามีใครได้เข้ามาอ่านและรู้ภาษาจีนดีกว่าผม ถ้าเห็นข้อผิดพลาดอะไรก็แนะนำได้เลยนะครับจะเป็นพระคุณอย่างสูง

เอาล่ะมาฟังเพลงนี้กันครับชื่อเพลงชื่อเดียวกับชื่อหนังเลย  晚秋(หวั่นชิวแปลว่าปลายฤดูใบไม้ร่วง)

汤唯 - 晚秋

http://www.youtube.com/watch?v=Giz-Tw0IQms

เนื้อร้องและคำแปลครับ

汤唯 - 晚秋
Tāngwéi - wǎnqiū
ทังเหวย - ปลายฤดูใบไม้ร่วง

过去的阴影紧随我流浪
Guòqù de yīnyǐng jǐn suí wǒ liúlàng
เงามืดในอดีตคอยตามติดตัวฉัน

眼前的世界麻木得坦荡
Yǎnqián de shìjiè mámù de tǎndàng
จนรู้สึกด้านชาต่อโลกที่อยู่เบื้องหน้า

不失望
Bù shīwàng
ไม่สิ้นหวัง

也避免 期望
Yě bìmiǎn qīwàng
ทั้งไม่คาดหวังอะไร

爱情足够让两个人难忘
Àiqíng zúgòu ràng liǎng gèrén nánwàng
ความรักเพียงพอที่จะทำให้คนสองคนยากจะลืม

孤独却只有我一个承担
Gūdú què zhǐyǒu wǒ yīgè chéngdān
โดดเดี่ยวเดียวดายมีเพียงฉันคนเดียวที่แบกรับไว้

谢谢你
Xièxiè nǐ
ขอบคุณเธอนะ

走过我身 旁
Zǒuguò wǒ shēn pang
ที่เดินอยู่ข้างกายฉัน

陌生的你像熟悉的阳光
Mòshēng de nǐ xiàng shúxī de yángguāng
เธอที่แปลกหน้าเป็นดั่งแสงอาทิตย์ที่คุ้นเคย

提醒我身处在地球游荡
Tíxǐng wǒ shēn chǔ zài dìqiú yóudàng
ช่วยเตือนฉันว่ากำลังเดินอยู่บนโลกนี้

原来
Yuánlái
ที่แท้

我还会看你看到慌乱
Wǒ hái huì kàn nǐ kàn dào huāngluàn
ฉันยังมองเห็นเธอมองเห็นความสับสนวุ่นวาย

爱不是不任性就能反抗
Ài bùshì bù rènxìng jiù néng fǎnkàng
รักเป็นสิ่งที่ไม่อาจต้านทาน

风来时浪花也只能狂放
Fēng lái shí lànghuā yě zhǐ néng kuángfàng
เมื่อพายุมาคลื่นลมก็อาจบ้าคลั่งได้

不这样
Bù zhèyàng
ไม่ใช่อย่างนี้

又怎样
Yòu zěnyàng
แล้วจะยังไง

不问你什么是真正喜欢
Bù wèn nǐ shénme shì zhēnzhèng xǐhuan
ไม่ถามเธอว่าที่แท้ชอบอะไร

不去想永远是如何短暂
Bù qù xiǎng yǒngyuǎn shì rúhé duǎnzàn
ประโยคนี้ผมแปลไม่ได้ครับ Grin

只要
Zhǐyào
เพียงแค่

我还会期望你在身旁
Wǒ hái huì qí wàng nǐ zài shēn pang
ให้ฉันยังได้หวังว่ามีเธออยู่ข้างกาย

爱不是一个人所能抵抗
Ài bùshì yīgè rén suǒ néng dǐkàng
รักไม่ใช่สิ่งที่คนๆนึงจะต้านทานได้

错误有你和我一起补偿
Cuòwù yǒu nǐ hé wǒ yīqǐ bǔcháng
ความพลั้งพลาดจะมีเธอกับฉันร่วมกันชดเชย

等什么
Děng shénme
จะรออะไรอีกล่ะ

又怎样
Yòu zěnyàng
แล้วจะยังไง

晚秋 不晚
Wǎnqiū bù wǎn
ปลายฤดูใบไม้ร่วง ยังไม่สาย

又 何妨
Yòu héfáng
ไม่เป็นไรหรอกน่ะ

ไม่รู้มีใครได้ยินเสียงถอนหายใจก่อนที่เธอจะร้องประโยคสุดท้ายหรือเปล่า มันเหมือนกับเป็นการตัดสินใจว่า เอาวะลองรักอีกสักครั้งคงไม่เป็นไรหรอกน่า อะไรประมาณนั้นน่ะครับ มันฟังเซ็กซี่ดีจังอิอิ.... Grin

วันนี้โม้เยอะจริงๆ พอดีหยุดยาวมีเวลาพิมพ์น่ะครับ 555... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2014, 05:22:43 PM โดย messidona » บันทึกการเข้า
Vice President AVC
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #727 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 09:27:55 AM »

หุหุ มาทักทายทุก ๆ คนครับ อิอิ
sotx
*

« ตอบ #728 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 10:35:12 PM »

Dire Straits - Money for Nothing

เพลงร็อคสนุกๆ จังหวะฉับๆตุ้บๆ มันส์ๆครับ   Smiley

http://www.youtube.com/watch?v=wTP2RUD_cL0

messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #729 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 07:37:39 PM »

ยินดีต้อนรับสำหรับการโพสเพลงลงกระทู้นี้ครั้งแรกนะครับคุณ sotx มีเพลงแจ่มๆอีกก็แนะนำมาได้เลยนะครับ Grin
หน้า: 1 ... 71 72 [73] 74 75 ... 119 พิมพ์