พฤษภาคม 06, 2024, 04:25:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 98 99 [100] 101 102 ... 119 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: MUSIC IS MY LIFE มาแชร์เพลงที่ท่านชอบกันครับ  (อ่าน 539128 ครั้ง)
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #990 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 04:48:44 AM »

ขอบคุณคุณ shared  ที่มาช่วยกันดันกระทู้นะครับ มากับเพลงญี่ปุ่นเหมือนเช่นเคย(ท่าทางจะเป็นแฟนเพลงญี่ปุ่นจริงๆนั่นแหละ Grin) ทำให้ผมมีเวลาอู้ไปได้เยอะเลยทีเดียว

คราวนี้ก็ถึงเวลาที่ผมจะต้องกลับมามีส่วนร่วมในการดันกระทู้กันบ้างแล้วล่ะ หลังจากที่ห่างหายจากการโพสเพลงไปนาน วันนี้ขอนำเสนองานเพลงเก่าๆจากยุค 90 มาให้ฟังกันครับ ผลงานของศิลปินวงอินดี้ป็อบจากสวีเดน The Cardigans

นำเสนอเพลงที่น่าจะดังและเป็นที่รู้จักที่สุดของพวกเค้ามาให้ฟังกันครับ เป็นเพลงจากอัลบั้มเต็มชุดที่ 3 ของพวกเค้าที่ออกมาเมื่อปี 1996  First Band on the Moon

เป็นเพลงป็อบจังหวะสนุกๆที่มีกลิ่นของเพลงดิสโก้มาผสม เชิญรับฟังกันตามอัธยาศัยครับ

The Cardigans - Lovefool

https://www.youtube.com/watch?v=0-Je7TIOM9c
daywalker
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #991 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2015, 06:59:41 PM »

เพลงโปรดผมเลยครับ พี่ messi  Grin Grin
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #992 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 02:36:53 AM »

ขอบคุณคุณ dayvy ที่เข้ามาทักทายกันและมาช่วยดันกระทู้นะครับ

วันนี้พอดีมีเวลาว่างเลยขอจัดเพลงเพราะๆมาฝากให้ลองฟังกันซะหน่อย

เป็นเพลงประกอบภาพยนตร์ไทยเก่าๆที่เคยออกฉายเมื่อปี 2529  ซึ่งผมไม่เคยดูหรอกครับ รวมถึงตอนที่เอามาสร้างใหม่เป็นละครหลังข่าวผมก็ไม่เคยดูอีกเช่นกัน แต่มีเพลงประกอบภาพยนตร์ที่เพราะมากๆ จำได้ว่าในตอนเด็กๆ ผมมักจะได้ยินได้ฟังเพลงนี้จากรายการวิทยุต่างๆอยู่เป็นประจำ และดูเหมือนว่าจะเป็นเพลงที่นิยมนำมาเปิดกันอยู่หลายปีทีเดียว(ไม่ใช่ฮิตกันแค่เดือนสองเดือนเหมือนกับเพลงในยุคปัจจุบันนี้)

เพลงนี้ประพันธ์ทำนองโดยนักแต่งเพลงชื่อดัง อดีตสมาชิกแห่งวงแกรนเอ็กต์ คุณ จำรัส เศวตาภรณ์ ส่วนเนื้อร้องประพันธ์โดย ครู ชาลี อินทรวิจิตร ครับ โดยที่มีชื่อเพลงเป็นชื่อเดียวกันกับชื่อภาพยนตร์เลย น้ำเซาะทราย

อาจเป็นเพราะว่าเพลงนี้ถูกแต่งคำร้องขึ้นโดยบรมครูเพลงลูกกรุงชื่อดังอย่างครู  ชาลี อินทรวิจิตร รวมถึงวิธีการร้องของคุณ จำรัส เองด้วย จึงทำให้เพลงนี้ออกมาในแนวทางของเพลงลูกกรุงเป็นอย่างมาก ซึ่งก็ไพเราะและงดงามมากๆครับ เรียกว่าเป็นเพลงลูกกรุงในดวงใจของผมเพลงนึงเลยทีเดียว ลองฟังกันดูนะครับ  Wink  

จำรัส เศวตาภรณ์ - น้ำเซาะทราย

https://www.youtube.com/watch?v=ZfBa7BRcn6c
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2015, 11:23:24 AM โดย messidona » บันทึกการเข้า
Vice President AVC
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #993 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:47:31 PM »

สวัสดีจ้า มาดันกระทู้ครับ
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #994 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 02:40:13 AM »

ขอบคุณคุณ เสี่ยวจู ที่มาช่วยกันดันกระทู้นะฮะ

ก่อนนอนคืนนี้จัดเพลงให้ฟังกันซักเพลงละกันครับ เป็นเพลงโฟล์คเพราะๆฟังสบายๆในสไตล์ของเพลงเพื่อชีวิตในแบบไทยๆ

ผลงานการรวมตัวกันของน้าหว่อง มงคล อุทก และ ทองกราน ทานา ในนามของวง บังคลาเทศแบนด์ ก่อนที่ต่อมาทั้งคู่จะได้พบกับ สุรชัย จันทิมาธร และได้ร่วมวงกันในนามของวงดนตรีเพื่อชีวิตในตำนานอย่างวง คาราวาน นั่นเอง 

เป็นเพลงโฟล์คฟังง่ายๆสบายๆครับ เนื้อหาพูดถึงเกาะๆนึงที่อยู่ทางภาคใต้ของประเทศไทย  ที่มีชื่อว่า บูบู

บังคลาเทศแบนด์ - บูบู

https://www.youtube.com/watch?v=9tP-3BmCl3U
himitsu
AV Columnist

« ตอบ #995 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 12:53:40 AM »

จัดกันไป กับ วงโปรเกสซีฟ เมทัล ซักวง กับ
cave of swimmers กับ อีพี งานล่าสุด Reflection

ลายแทง https://caveofswimmers.bandcamp.com/

messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #996 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 11:22:01 AM »

แหล่มเลยครับคุณ himitsu ห่างหายจากกระทู้นี้ไปนานเลยนะครับ เรียกได้ว่าคุณ himitsu นี่เป็นสมาชิกรุ่นแรกๆของกระทู้นี้เลยก็ว่าได้ คือเข้ามาโพสเพลงลงในกระทู้นี้ก่อนหน้าผมซะอีกนะครับ  Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2015, 12:19:40 PM โดย messidona » บันทึกการเข้า
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #997 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:32:47 PM »

เดี๋ยวจะหาว่าผมชอบฟังแต่เพลงเก่าๆ(จริงๆก็เป็นยังงั้นน่ะแหละ) วันนี้เลยขอจัดเพลงใหม่ๆมาให้ฟังกันซักเพลงละกัน

เป็นเพลง funk จังหวะสนุกๆ เจ๋งที่สุดก็อีตรงเสียงเครื่องเป่าตรงท่อนฮุคนี่แหละ(ไม่รู้ว่าเรียกท่อนฮุคจะถูกหรือเปล่าเพราะจริงๆมันเป็นเสียงดนตรีบรรเลง) เจ๋งดีครับ ผลงานการฟีทเจอริ่งกันระหว่าง Mark Ronson กับ หนุ่ม Bruno Mars ครับ ลองฟังกัน

Mark Ronson - Uptown Funk ft. Bruno Mars

https://www.youtube.com/watch?v=OPf0YbXqDm0

messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #998 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 12:17:28 AM »

วันนี้เอาเพลงประกอบภาพยนตร์มาฝากกันหน่อย เป็นภาพยนตร์ที่ผมเพิ่งดูไปเมื่อคืนนี้เองครับ

ผลงานเรื่องล่าสุดของผู้กำกับชื่อดังชาวไต้หวัน โฮ๋ว เซี่ยวเสียน(侯孝賢) ซึ่งหนังเรื่องนี้ส่งผลให้เค้าได้รับรางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจากเทศกาลภาพยนตร์เมืองคานส์ที่ประเทศฝรั่งเศสในปีนี้ด้วย

และผู้กำกับคนนี้ดูเหมือนว่าจะถูกชะตากันกับ เจ๊ซูฉี อยู่ไม่น้อย เพราะมีหนังอยู่ถึง 3 เรื่องเลยทีเดียวที่เค้าใช้ซูฉีเป็นนางเอก รวมถึงเรื่องล่าสุดนี้ด้วย โดย 2 เรื่องก่อนหน้านี้ที่ผมก็มีโอกาสได้ดูก็คือเรื่อง Millennium Mambo (ปี 2001) และ Three Times (ปี 2005)

Millennium Mambo (2001)

Three Times (2005)

ส่วนเรื่องล่าสุดที่ผมเพิ่งดูไปเมื่อคืนนี้นั้น เป็นภาพยนตร์แนวกำลังภายในย้อนยุค มีชื่อเรื่องว่า 刺客聶隱娘(ชื่อเค่อเนี่ยอิ่นเหนียง แปลว่า มือสังหารเนี่ยอิ่นเหนียง) หรือในชื่อภาษาอังกฤษ The Assassin ส่วนในชื่อภาษาไทยก็ยังคงเว่อร์ๆอยู่เหมือนเดิม(คนไทยชอบตั้งชื่อหนังให้ฟังดูเว่อร์ๆนะผมว่า)คือมีชื่อว่า ประกาศิตหงส์สังหาร

เป็นเรื่องราวของ เนี่ยอิ่นเหนียง มือสังหารสาวสวยผู้บรรลุถึงสุดยอดวิชาเพลงกระบี่ เธอมีบุคลิกภายนอกที่ดูแข็งกร้าวและเย็นชา แต่ส่วนลึกในใจจริงๆกลับไม่ได้เป็นอย่างงั้น มีปฎิบัติการลอบสังหารในครั้งหนึ่งเธอปฎิเสธที่จะฆ่าคนผู้หนึ่งเพราะความสงสาร เธอจึงถูกอาจารย์ตำหนิอย่างรุนแรงและถูกส่งตัวให้กลับไปยังบ้านเกิด  แถมยังได้มอบหมายภารกิจให้เธอไปลอบสังหารบุคคลสำคัญอีกผู้หนึ่งด้วย แต่จะทำอย่างไงกันดีล่ะ เมื่อคนคนนั้นกลับเป็นชายที่เธอเคยหลงรักมาตั้งแต่ยังเด็ก

มาพูดถึงบทเพลงประกอบกัน ต้องบอกว่าหนังเรื่องนี้ใช้เพลงประกอบน้อยมากๆ จริงๆเรียกได้ว่าแทบจะไม่มีเพลงประกอบเลยก็ได้ ยกเว้นในฉากที่ต้องการความตื่นเต้นอาจจะมีเสียงกลองเคาะแบบรัวๆแทรกเข้ามาบ้าง นอกนั้นจะใช้เสียงธรรมชาติหมด เช่น เสียงลมพัด,เสียงแมลงร้องประสานกันในยามค่ำคืน แม้กระทั่งจริงๆแล้วแม้แต่เสียงคนพูดกันก็ยังมีค่อนข้างน้อยมากๆเมื่อเทียบกับหนังโดยทั่วๆไป คือหนังมีบทพูดค่อนข้างน้อย ยิ่งตัวนางเอกซูฉีนี่ทั้งเรื่องมีบทพูดอยู่แค่ไม่กี่คำเองครับ เพราะเธอจะมากับความเงียบสงบเยือกเย็นแต่รวดเร็วและทรงประสิทธิภาพ

แต่สุดท้ายผมก็ไปสะดุดหูเข้ากับเพลงที่อยู่ในตอนจบของหนังช่วง end credit ตอนท้ายเรื่องเข้าครับ  เป็นเพลงบรรเลงของวงดนตรีในแนว  World Music วงนึงจากประเทศฝรั่งเศสชื่อวงว่า Bagad Men Ha Tan  โดยมีมือกลองชาวเซเนกัล Doudou N'Diaye Rose มาร่วมบรรเลงด้วย ชื่อเพลงว่า Rohan ครับ เพลงฟังออกแขกๆยังไงก็ไม่รู้ แต่ก็เข้ากันกับหนังเรื่องนี้ซึ่งเป็นหนังจีนได้ดีเลยทีเดียว ลองรับฟังกันดูครับ  Wink

Bagad Men Ha Tan - Rohan

https://www.youtube.com/watch?v=UyLo0nBpzBc
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2015, 12:23:07 AM โดย messidona » บันทึกการเข้า
himitsu
AV Columnist

« ตอบ #999 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 08:36:46 PM »

ดีครับ

กำลังโหลดประกาศิตหงส์สังหารอยู่เลย ถ้าได้ดูเดี๋ยวแวะหาอีกทีครับ

มาครั้งนี้ กับ ขวัญใจของผม เจ๊แอปเบิ้ล กับซิงเกิ้ลล่าสุด

http://en.musicplayon.com/play?v=394826

pv อย่างมันส์เลย

หน้า: 1 ... 98 99 [100] 101 102 ... 119 พิมพ์