พฤษภาคม 06, 2024, 09:37:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 12 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 101 102 [103] 104 105 ... 119 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: MUSIC IS MY LIFE มาแชร์เพลงที่ท่านชอบกันครับ  (อ่าน 539058 ครั้ง)
Vice President AVC
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #1020 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:00:50 AM »

ขอบคุณครับ ที่แนะนำเพลงมาได้ ตอนนี้เพลงในกระทู้นี้ก็เกือบ 1000 กว่าเพลงแล้วอ่ะนะ
รู้ได้ยังไงว่าเกือบ 1000 เพลงแล้ว Huh? คุณเสี่ยวจูนับด้วยเหรอครับ อันนี้สงสัยจริงๆนะไม่ได้กวน

ช่วงนี้ผมขออู้แบบยาวๆครับ

อ้อ ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่อย่างคุณ bunchie ด้วยนะครับ ถ้ามีเพลงแจ่มๆอีกก็จัดมาได้เรื่อยๆเลยครับ Wink

ไม่ได้กวนครับ เอาจริงตามหลักคณิตคิดสนุก Page 1 คิดตกอยู่ประมาณ 10 เพลง ตอนนี้ 100+ กว่าหน้าแล้ว ก็เอา 100 X 10 = 1000 เพลง มากกว่านั้นหรือน้อยกว่านั้นอยู่นิดหน่อย อาจจะมี Reply นอกประเด็น + ขุดกระทู้นิดหน่อยไม่ว่ากันครับ
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1021 เมื่อ: มกราคม 13, 2016, 10:28:44 PM »

ไม่ได้กวนครับ เอาจริงตามหลักคณิตคิดสนุก Page 1 คิดตกอยู่ประมาณ 10 เพลง ตอนนี้ 100+ กว่าหน้าแล้ว ก็เอา 100 X 10 = 1000 เพลง มากกว่านั้นหรือน้อยกว่านั้นอยู่นิดหน่อย อาจจะมี Reply นอกประเด็น + ขุดกระทู้นิดหน่อยไม่ว่ากันครับ

อัจฉริยะ Wink
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1022 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 10:18:11 PM »

คึกคักกันหน่อยครับวันนี้ มาฟังเพลงดิสโก้เก่าๆจากยุค 80 กัน

ผลงานของกลุ่มศิลปินในแนว ฟังก์,ดิสโก้ ชาวอเมริกัน KC & The Sunshine Band

งานจากสตูดิโออัลบั้มชุดที่ 9 ของพวกเค้า All in a Night's Work ที่ออกวางตลาดเมื่อปี 1983 ครับ

เพลงนี้ขอมอบให้แด่ทีมฟุตบอล U23 ของเกาหลีเหนือที่จะลงแข่งขันกับทีมไทยของเราในวันพรุ่งนี้นะครับ  อิอิ... Grin

KC & The Sunshine Band - Give It Up

https://www.youtube.com/watch?v=IeqtAB1WgEw

มอบให้เธอคนนี้ด้วยอีกคนละกันครับ  Give It Up เถอะเบบี๋ Wink

น้องฝนหนาวหรือน้องโจวตงอวี่ อ๊าก!!!! แพ้หมวย (ปล.ตงอวี่แปลว่าฝนฤดูหนาว)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2017, 01:52:01 AM โดย messidona » บันทึกการเข้า
daywalker
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #1023 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 09:17:43 PM »

Dir En Grey วงที่คุณ Himitsu โพสไว้ โหดมากครับ

เพลงเก่าๆที่เคยโพสไว้ เพลงอะไรจำไม่ได้ ตัว MV ชวนแหว่ะมากผมจำติดตา
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1024 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 12:59:43 AM »

เพื่อปลอบประโลมใจคุณ dayvy หลังจากที่ฟังเพลงโหดๆมา จึงขอนำภาพน่ารักๆของน้อง ตงอวี่ เอามาฝากกันอีกซักภาพ ให้คุณ dayvy จดจำภาพนี้เอาไว้แทนภาพชวนแหว่ะเหล่านั้นแล้วกันนะครับ Grin

อ๊าก...น่าร้ากกกกก อ่ะ  Grin

ปล.ช่วงนี้ขออู้ยาวๆแบบไม่มีกำหนดครับ อิอิ..  Cool
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2017, 01:49:41 AM โดย messidona » บันทึกการเข้า
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1025 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 12:30:55 AM »

ขออนุญาตดันกระทู้กลับขึ้นมาอีกนะครับ ก่อนที่จะตกลงไปมากกว่านี้

วันนี้มาฟังเพลงของวง The Coral วงอินดี้ร็อคจากอังกฤษกัน

กับผลงานจากสตูดิโออัลบั้มชุดที่ 5 ของพวกเค้า Roots & Echoes ที่ออกมาเมื่อปี 2007 ครับ

เพลงเพราะที่สุดจากอัลบั้มชุดนี้ครับลองฟังกัน  Wink

The Coral-Jacqueline

https://www.youtube.com/watch?v=wQ8UbFciDM8

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2016, 12:42:42 AM โดย messidona » บันทึกการเข้า
Lure
AV DecadonoR++ (VIP)
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #1026 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 11:26:19 PM »

ช่วงนี้อยู่ดีๆ ติดเพลง It's time ของ Imagine เฉยเลยครับ (เพราะไอโฆษณาในโรงหนังเลย *-*)  แล้วเผอิ๊ญ ปล่อยมันเล่นอัตโนมัติในยูทูป แล้วเจอเพลง Best day of my life ของ American Author เพลงเข้าสู่ Memory ภายในการฟังรอบเดียวเลยครับ ผมชอบกลองของทั้งสองเพลงนี้มากเลยครับ จังหวะมันโอเคแบบบอกไม่ถูก ท่านใดมีเพลงที่กลองเพราะ เพลงก็เพราะแนะนำไหมครับ อย่างเพลงไทยตัวอย่างก็ มีคนคิดถึงเธอ ของ Slot Machine ครับ ที่ชอบกลองมากๆ

เผอิญเป็นคนตีกลองครับ เลยฟังกลองด้วย 

ท่านใดเคยฟังแบบผมช่วยแนะนำผมทีนะครับ จะเพลงเก่า ใหม่ ขอชื่อเพลงเลย ไม่เอาพวก Metal นะครับ อยากได้เพลงเพราะ กลองเพราะ ขอบคุณครับ
messidona
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1027 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:38:17 AM »

ช่วงนี้อยู่ดีๆ ติดเพลง It's time ของ Imagine เฉยเลยครับ (เพราะไอโฆษณาในโรงหนังเลย *-*)  แล้วเผอิ๊ญ ปล่อยมันเล่นอัตโนมัติในยูทูป แล้วเจอเพลง Best day of my life ของ American Author เพลงเข้าสู่ Memory ภายในการฟังรอบเดียวเลยครับ ผมชอบกลองของทั้งสองเพลงนี้มากเลยครับ จังหวะมันโอเคแบบบอกไม่ถูก ท่านใดมีเพลงที่กลองเพราะ เพลงก็เพราะแนะนำไหมครับ อย่างเพลงไทยตัวอย่างก็ มีคนคิดถึงเธอ ของ Slot Machine ครับ ที่ชอบกลองมากๆ

เผอิญเป็นคนตีกลองครับ เลยฟังกลองด้วย  [เหอะๆ]

ท่านใดเคยฟังแบบผมช่วยแนะนำผมทีนะครับ จะเพลงเก่า ใหม่ ขอชื่อเพลงเลย ไม่เอาพวก Metal นะครับ อยากได้เพลงเพราะ กลองเพราะ ขอบคุณครับ

บังเอิญผมเป็นคนเล่นกีต้าร์ซะด้วยสิก็เลยไม่ค่อยได้ฟังกลองซักเท่าไหร่ บางทีมันอาจจะเป็นเพราะความเคยชินล่ะมังครับ ที่ใครชอบเล่นเครื่องดนตรีอะไรก็มักจะเน้นฟังแต่เสียงของเครื่องดนตรีชนิดนั้นแม้ว่าจริงๆแล้วอาจจะไม่ได้ตั้งใจก็ตาม

จริงๆผมเน้นฟังแต่เพลงเพราะเพลงที่ผมชอบนั่นแหละครับ ก็พยามฟังโดยภาพรวมๆมากกว่าไม่ได้เน้นที่เครื่องดนตรีชนิดใดชนิดหนึ่งหรอก แต่ยอมรับว่ากลองผมฟังน้อยมากๆ ก็เลยไม่มีเพลงที่กลองเจ๋งๆมาแนะนำคุณ Lure  เลย แต่ถ้าหากว่าใครมีก็แนะนำเข้ามาได้เลยนะครับ รวมถึงตัวคุณ Lure เองด้วยนะครับ ถ้ามีเพลงเจ๋งๆก็แนะนำเข้ามาได้เลยครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นเพลงกลองก็ได้นะครับ  Wink

ไหนๆแล้ววันนี้มาแนะนำเพลงเพราะๆให้ฟังซักเพลงก่อนนอนละกัน

เมื่อพูดถึงภาพยนตร์ของผู้กำกับชื่อดังชาวฮ่องกงผู้มีนามว่า หว่องกาไว หรือ หวังเจียเว่ย ในภาษาจีนกลาง หลายๆคนอาจจะบ่นว่า หนังอะไรของแกวะดูไม่เห็นจะรู้เรื่องเลย เชื่อว่าหลายๆคนก็คงจะเคยมีปัญหาแบบนี้กัน ก็จริงๆแล้วแกก็เป็นผู้กำกับที่ขึ้นชื่อในเรื่องของการทำหนังที่ดูไม่ค่อยจะรู้เรื่องนี่แหละครับ บางทีก็มีตัวละครอะไรก็ไม่รู้โผล่เข้ามาในเรื่องแบบไม่มีเหตุมีผลมั่ง โดยเฉพาะหนังเรื่องล่าสุดของแก ยิปมัน ซึ่งดูเหมือนว่าจะโดนวิจารณ์ในเรื่องนี้อย่างหนักเลยทีเดียว

ในฐานะที่ตัวผมเองนั้นก็ตามดูหนังของแกมาอยู่หลายเรื่องอยู่เหมือนกัน ซึ่งก็ประสบปัญหาเช่นเดียวกันกับหลายๆท่านด้วยก็คือดูไม่รู้เรื่องเช่นกัน ก็เลยมีเคล็ดลับในการดูหนังของแกเอามาฝากกันครับนั่นก็คือ ในการดูหนังของหว่องกาไวนั้นคุณจงอย่าไปหาเหตุผลอะไรจากหนังของแกครับ จงใช้ฟีลลิ่งในการดูให้มากที่สุด ดูภาพรวมๆของมัน ดูจบแล้วก็ถามตัวเองว่าคุณรู้สึกยังไงกับมันแค่นั้นพอ

ซึ่งโทนหนังของหว่องกาไวนั้นก็พอจะคาดเดากันได้ว่าหนังของแกร้อยทั้งร้อยมักจะมาในอารมณ์ของคนเมืองที่อยู่อย่างโดดเดี่ยว เหงาๆ เศร้าๆ มักจะเป็นเรื่องราวของคนเหงาๆที่ได้มาพบเจอกันโดยบังเอิญ  ไอ้หนังประเภทบู๊กันเลือดสาดหรือหนังประเภทครอบครัวสุขสันต์นั้นบอกได้เลยว่าคุณจะไม่มีวันได้พบเจอจากหนังของหว่องกาไวอย่างแน่นอน

และจุดเด่นอีกอย่างของหนังหว่องกาไวก้็คือเพลงประกอบที่มักจะใช้เพลงแจ๊ซที่ให้อารมณ์เหงาๆเศร้าๆตามโทนของหนัง

วันนี้ผมขอแนะนำเพลงประกอบจากหนังเรื่องนึงของแกที่ออกฉายเมื่อปี 1990 ครับ Days of Being Wild

พอดีหนังเรื่องนี้ผมเคยดูไว้นานละเลยจำเนื้อเรื่องไม่ได้เลย(ส่วนนึงอาจเพราะดูไม่ค่อยรู้เรื่องด้วยล่ะมั้ง ฮา.. Grin) แต่มีเพลงประกอบที่เพราะมากๆอยู่เพลงนึง เป็นเพลงบรรเลงในแนวละตินแจ๊ส ผลงานเก่าๆของศิลปินชาวอเมริกันเชื้อสายสเปน  Xavier Cugat ชื่อเพลงว่า Perfidia ครับ ลองฟังกันแล้วคุณจะรู้ว่ามันช่างเข้ากันกับหนังได้ดีจริงๆ Wink

Xavier Cugat - Perfidia

https://www.youtube.com/watch?v=VtEXWP5JHEM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2016, 02:51:21 AM โดย messidona » บันทึกการเข้า
Lure
AV DecadonoR++ (VIP)
กรรมมาธิการเอวี
*

« ตอบ #1028 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:16:49 AM »

บังเอิญผมเป็นคนเล่นกีต้าร์ซะด้วยสิก็เลยไม่ค่อยได้ฟังกลองซักเท่าไหร่ บางทีมันอาจจะเป็นเพราะความเคยชินล่ะมังครับ ที่ใครชอบเล่นเครื่องดนตรีอะไรก็มักจะเน้นฟังแต่เสียงของเครื่องดนตรีชนิดนั้นแม้ว่าจริงๆแล้วอาจจะไม่ได้ตั้งใจก็ตาม

จริงๆผมเน้นฟังแต่เพลงเพราะเพลงที่ผมชอบนั่นแหละครับ ก็พยามฟังโดยภาพรวมๆมากกว่าไม่ได้เน้นที่เครื่องดนตรีชนิดใดชนิดหนึ่งหรอก แต่ยอมรับว่ากลองผมฟังน้อยมากๆ ก็เลยไม่มีเพลงที่กลองเจ๋งๆมาแนะนำคุณ Lure  เลย แต่ถ้าหากว่าใครมีก็แนะนำเข้ามาได้เลยนะครับ รวมถึงตัวคุณ Lure เองด้วยนะครับ ถ้ามีเพลงเจ๋งๆก็แนะนำเข้ามาได้เลยครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นเพลงกลองก็ได้นะครับ  Wink

ไหนๆแล้ววันนี้มาแนะนำเพลงเพราะๆให้ฟังซักเพลงก่อนนอนละกัน

เมื่อพูดถึงภาพยนตร์ของผู้กำกับชื่อดังชาวฮ่องกงผู้มีนามว่า หว่องกาไว หรือ หวังเจียเว่ย ในภาษาจีนกลาง หลายๆคนอาจจะบ่นว่า หนังอะไรของแกวะดูไม่เห็นจะรู้เรื่องเลย เชื่อว่าหลายๆคนก็คงจะเคยมีปัญหาแบบนี้กัน ก็จริงๆแล้วแกก็เป็นผู้กำกับที่ขึ้นชื่อในเรื่องของการทำหนังที่ดูไม่ค่อยจะรู้เรื่องนี่แหละครับ บางทีก็มีตัวละครอะไรก็ไม่รู้โผล่เข้ามาในเรื่องแบบไม่มีเหตุมีผลมั่ง โดยเฉพาะหนังเรื่องล่าสุดของแก ยิปมัน ซึ่งดูเหมือนว่าจะโดนวิจารณ์ในเรื่องนี้อย่างหนักเลยทีเดียว

ในฐานะที่ตัวผมเองนั้นก็ตามดูหนังของแกมาอยู่หลายเรื่องอยู่เหมือนกัน ซึ่งก็ประสบปัญหาเช่นเดียวกันกับหลายๆท่านด้วยก็คือดูไม่รู้เรื่องเช่นกัน ก็เลยมีเคล็ดลับในการดูหนังของแกเอามาฝากกันครับนั่นก็คือ ในการดูหนังของหว่องกาไวนั้นคุณจงอย่าไปหาเหตุผลอะไรจากหนังของแกครับ จงใช้ฟีลลิ่งในการดูให้มากที่สุด ดูภาพรวมๆของมัน ดูจบแล้วก็ถามตัวเองว่าคุณรู้สึกยังไงกับมันแค่นั้นพอ

ซึ่งโทนหนังของหว่องกาไวนั้นก็พอจะคาดเดากันได้ว่าหนังของแกร้อยทั้งร้อยมักจะมาในอารมณ์ของคนเมืองที่อยู่อย่างโดดเดี่ยว เหงาๆ เศร้าๆ มักจะเป็นเรื่องราวของคนเหงาๆที่ได้มาพบเจอกันโดยบังเอิญ  ไอ้หนังประเภทบู๊กันเลือดสาดหรือหนังประเภทครอบครัวสุขสันต์นั้นบอกได้เลยว่าคุณจะไม่มีวันได้พบเจอจากหนังของหว่องกาไวอย่างแน่นอน

และจุดเด่นอีกอย่างของหนังหว่องกาไวก้็คือเพลงประกอบที่มักจะใช้เพลงแจ๊ซที่ให้อารมณ์เหงาๆเศร้าๆตามโทนของหนัง

วันนี้ผมขอแนะนำเพลงประกอบจากหนังเรื่องนึงของแกที่ออกฉายเมื่อปี 1990 ครับ Days of Being Wild

พอดีหนังเรื่องนี้ผมเคยดูไว้นานละเลยจำเนื้อเรื่องไม่ได้เลย(ส่วนนึงอาจเพราะดูไม่ค่อยรู้เรื่องด้วยล่ะมั้ง ฮา.. Grin) แต่มีเพลงประกอบที่เพราะมากๆอยู่เพลงนึง เป็นเพลงบรรเลงในแนวละตินแจ๊ส ผลงานเก่าๆของศิลปินชาวอเมริกันเชื้อสายสเปน  Xavier Cugat ชื่อเพลงว่า Perfidia ครับ ลองฟังกันแล้วคุณจะรู้ว่ามันช่างเข้ากันกับหนังได้ดีจริงๆ Wink

Xavier Cugat - Perfidia

https://www.youtube.com/watch?v=VtEXWP5JHEM

ยังไงก็ขอบคุณที่ตอบนะครับท่าน
Vice President AVC
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #1029 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 07:01:16 PM »

มาทักทาย สุดยอดเลยครับ
หน้า: 1 ... 101 102 [103] 104 105 ... 119 พิมพ์