พฤษภาคม 06, 2024, 08:44:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 8 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 119 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: MUSIC IS MY LIFE มาแชร์เพลงที่ท่านชอบกันครับ  (อ่าน 539038 ครั้ง)
มหาชน
AV DedicataR+ (VIP)
โอตาคุเอวี
*

« ตอบ #180 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 08:11:16 PM »

ชอบมากครับลงเพลง+คอมเม้น ผมฟังทุกเพลง เป็นกำลังใจให้ครับ 

ผู้ชายมีน้อย โปรดใช้สอยอย่างประหยัด
Vice President AVC
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #181 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 08:14:00 PM »

เพลงแขกดอย อีกที http://www.youtube.com/watch?v=eDsXAOgX_MQ

Land of Five Rivers ฟังจนได้้กลิ่นอายของ ดินแดนพาราตะ (ใครรู้บ้างว่า แปลว่าอะไร เนื้อร้อง) !!!!!
pluggy
หื่นไร้ศิลปะ
*

« ตอบ #182 เมื่อ: มีนาคม 12, 2012, 08:27:44 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=-qpUChC6iU4

แนะนำวงนี้คับ แนว Dubstep ที่กำลังฮิตกันอยู่ตอนนี้ เจ๋งดี  ^^
daywalker
AV Dedicator (VIP)
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #183 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 11:20:49 AM »

ชอบมากครับลงเพลง+คอมเม้น ผมฟังทุกเพลง เป็นกำลังใจให้ครับ 

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจ ถ้าฟังทุกเพลงได้ ผมขอยอมรับเลยว่าคุณแน่มาก เพราะผมยังไม่ได้ฟังทุกเพลงเลย

มีเพลงไหนที่ "โดน" เป็นพิเศษบ้างรึป่าว

Land of Five Rivers ฟังจนได้้กลิ่นอายของ ดินแดนพาราตะ (ใครรู้บ้างว่า แปลว่าอะไร เนื้อร้อง) !!!!!

แปลว่าอะไรก็ไม่รู้ แต่อยากรู้ว่าหมอนั่นมันคนหรือว่ายักษ์วะเนี่ย ตัวโคตรร.......หญ่าาาาาย.....เลย 
daywalker

« ตอบ #184 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 02:38:29 PM »

ทุกๆท่านครับ สำหรับวันนี้ผมจะขอพาทุกคนย้อนกลับไปในช่วงยุค 80'

ช่วงเวลาอันรุ่งเรืองโชติช่วงของเหล่าร็อคสตาร์ทั้งหลาย ช่วงเวลาของเหล่ากรุ๊ปปี้สาวๆที่คลั้งไคล้ร็อคเกอร์แบบไม่ลืมหูลืมตา

ช่วงเวลาของเซ็กส์ และยา ช่วงเวลาของ......... "Bon Jovi"

Bon Jovi วง Hard rock, Heavy Metal ไปจนกระทั่ง Pop-rock ที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดวงนึงในวงการเพลงอเมริกัน

มียอดขายทั่วโลกถล่มทลาย ได้รับรางวัลจากหลายสถาบันในหลายสาขา รวมทั้งถูกเสนอชื่อเข้าชิงอีกนับไม่ถ้วน

ตอนเด็กๆผมมีความหลังกับวงนี้อยู่นิดหน่อย คือเคยไปเจอเสื้อยืดที่ขายทั่วไป มีรูปสกรีนหน้าของ Jon Bon Jovi

พร้อมชื่อวง ดีไซน์อย่างเท่ ผมอยากได้มากแต่ไม่มีตังค์เพราะยังเด็ก จนพอโตขึ้นมาหน่อยถึงได้รู้ว่ามันเป็นวงดนตรี

ผมมันคนชอบฟังอยู่แล้วเลยไปหาซื้อมาฟัง จำได้ว่าเป็น อัลบัม The Best Of ปกสีเขียวๆ ฟังแล้วชอบมากเลย

กับร็อคที่มีทำนองเพราะๆ เมโลดี้หวานๆ บทจะมันส์ก็ได้ใจ....... และนั่นคือเสี้ยวความทรงจำของผมที่มีกับ Bon Jovi
เชิญรับฟังได้เลยครับ..

155. Bon Jovi - You Give Love A Bad Name

เพลงยังมันส์อยู่ แต่พอดูคอสตูมตอนนั้นเทียบกับปัจจุบันนี้แล้วก็แอบขำอ่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=KrZHPOeOxQQ

156. Bon Jovi - Runaway

เพลงนี้คีบอร์ดเล่นมันส์จริงๆ เป็นสีสันของเพลงเลยผมว่า

http://www.youtube.com/watch?v=s86K-p089R8&ob=av2e

157. Bon Jovi - Livin' On A Prayer

อีกหนึ่งเพลงดังของวงที่ถูกศิลปินคนอื่นมา Cover ใหม่เต็มไปหมด

http://www.youtube.com/watch?v=lDK9QqIzhwk

158. Bon Jovi - Never Say Goodbye

เพลงช้าๆ ซึ้งๆ กันมั่ง มีคนพูดกันว่าเวลาเล่น Live เพลงนี้ทีไร คนดูถึงกับน้ำตาคลอกันเลยทีเดียว

http://www.youtube.com/watch?v=ifm00JEjSeo

และสุดท้ายกับเพลงที่ชอบมากที่สุดของวงนี้

159. Bon Jovi - Always

เพราะจนน้ำตาจะไหล หวานจนเสียดแทงหัวใจ จะว่าเวอร์ก็ไม่สนใจใครแล้ว 555

http://www.youtube.com/watch?v=9BMwcO6_hyA&ob=av2e

แถมให้เพลงนึงกับงานเพลงในชุดหลังๆที่ คนอาจจะรู้จักเยอะหน่อย

Bon Jovi - It's My Life

http://www.youtube.com/watch?v=vx2u5uUu3DE&ob=av2e

จบครับ.........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2012, 07:08:06 PM โดย dayvy » บันทึกการเข้า
Meruto
วุฒิสมาชิกเอวี
**

« ตอบ #185 เมื่อ: มีนาคม 13, 2012, 08:02:04 PM »

โว้วว Bon Jovi วงนี้นี่เปิดโลกทัศน์การฟังเพลงของผมเลยนะครับ และก็เป็นก้าวแรกที่ทำให้ผมเริ่มฟังเพลงร็อค เพลงแรกที่ฟังเป็น It's my life ครับ พอดียังไม่แก่มาก มาทันฟังยุคหลังๆ  แล้วค่อยมาตามเก็บงานเก่าๆอีกที

ช่วงนี้พูดตรงๆว่าไม่ค่อยได้หาเพลงใหม่ๆฟังเลย จะฟังวนๆเพลงที่มีอยู่ในเครื่องนั่นแหละ แล้วทำ playlist เป็นตามอารมณ์ไป
อีกวงนึงที่ผมศึกษามาค่อนข้างนาน ฟังก็ไม่ถึงกับทุกเพลง แต่ฟังวนไปวนมา จนมันเข้าไปในหัว แล้วก็เริ่มเก็บรายละเอียด
และวงนี้ก็จะมาเล่นที่ไทยเดือนพฤษภาคมนี้ด้วยครับ(ซึ่งผมก็ซื้อบัตรไว้เรียบร้อย) ชื่อว่า Dream Theater นั่นเอง ผมเคยพูดถึงไปบ้างในกระทู้ก่อนๆ คราวนี้ลองมาดูรายละเอียดลึกๆกันครับ

อัลบั้มที่ผมจะพูดถึงก็คือ Octavarium สตูดิโออัลบั้มลำดับที่ 8 ของวง ออกเมื่อปี 2005
ซึ่งอัลบั้มนี้ พิเศษกว่าอัลบั้มอื่นๆที่เคยออก ด้วยความเป็นคอนเซปอัลบั้ม รวมกับความลับหลายๆอย่างในตัวเพลงที่ทางวงต้องการจะสื่อ ลองรับรองว่าต้องอึ้งกันแน่ๆครับ

ขออนุญาตอ้างอิงข้อความจากแหล่งข้อมูลนะครับ
ตัดข้อมูลในบางเพลงออกเพราะมีความเกี่ยวข้องกับเพลงในอัลบั้มอื่นๆ ถ้าไม่เคยศึกษามาอาจจะงงได้ครับ + แก้ในบางคำจากต้นฉบับเล็กน้อย เพราะการสะกดภาษาไทยของผู้เขียนอ่านแล้วปวดตับนิดหน่อยครับ  )

อ้างถึง
"ความลับใน  Octavarium"
ว่ากันว่า ภายในคอนเซ็ป octavarium นั้นมีตัวเลข อยู่สองตัวที่ถูกหยิบมาใช้กันอยู่เสมอ นั่นก้อคือ เลข 5 กับ เลข  8 อีกทั้งในแต่ละเพลงยังมีลูกเล่นแปลกซ่อนอยู่อีกด้วย
จะช้าอยู่ใย......งั้นเรามาเริ่มเปิดเผยความลับในอัลบั้มนี้ด้วยกันดีกว่าครับ

เพลงที่สอง The Answer Lies Within 
http://www.youtube.com/watch?v=9dCGJPJcHHw
- " แกร๊ง....แกร๊ง...." ได้ยินมั้ยครับ     เป็นเสียงระฆังจากเพลง The Glass Prison น่านเอง ดังประมาณแปดครั้ง ( 8 อีกละ )
- 02:42 - 02:48 >> เสียงเครื่องสายที่เล่นท่อน เมโลดี้ร้องจากเพลง octavarium ครับ
- ตอนจบของเพลง ตรงช่วงที่เป็นการต่อเข้าเพลงใหม่.........คล้ายๆ กับเพลง Great Gig in the Sky มั้ยครับ?

เพลงที่สาม  These Wall
http://www.youtube.com/watch?v=MzovR0s7EbI
- เสียงหัวใจเต้นตรงช่วงตอนจบ นั้น  อยู่ที่ Tempo 58!!

เพลงที่แปด Octavarium (ลองเปิดเพลงตามไปด้วยนะครับ)
http://www.youtube.com/watch?v=LH_9lJxeiXg
- คงเป็นเพลงที่ยาวที่สุดของ Dream Theater ล่ะมั้ง เพลงนี้แบ่งออกเป็น 3 part ครับ 
Part I : Someone Like Him
Part II: Medicate ( Awakening )
และ Part III: Full Circle มีความยาวทั้งหมด  24 นาทีพอดี แน่นอนเพลงนี้ย่อมมีอะไรพิเศษๆ ซ่อนอยู่เยอะอีกแน่ๆ เราไปต่อกันเลยดีกว่าครับ

- 00:00 - 03:48 >> คล้ายๆ กัน เพลง Shine on you crazy diamond ของ Pink Floyd มั้ยครับ
- 03:49  >> Spock's Beard Theme !!
- 09:00  >> เป็นช่วง Solo ของเฮียงเมียงปรมาจาร์ยของผมน่านเอง 55 ส่วนไลน์กีต้าร์ เล่นเมโลดี้คล้ายๆ กับเพลง  Anna Lee น่านเอง ( เขาบอกว่า เพลง Disappear, Anna Lee และ Vacant จนถึงพาร์ตสอง  Medicate นี้  James Labrie เป็นคนเขียน ซึ่งเป็นเรื่องเดียวกัน แต่ลำดับเหตุการ์ณต่างกัน เมโลดี้จึงคล้ายๆ กันหน่ะครับ)
- 14:02  >> เสียงพูดว่า " This iswhere we came in " ได้ยินไหมครับ........มาจาก Pink Floyd น่านเอง
- 14:03  >> ท่องร้องที่ว่า " Sailing on the seven seize " ในช่วงพาร์ต Full Circle นี้ คำว่า " Seize" ร้องออกเสียงว่า " Sea "
                 ซึ่งอาจหมายถึง Queen's Seven Seas Of Rhye from Queen and Queen II และอีกอย่างหนึ่ง คำว่า Seven แปลว่า 7 ก็อาจจะหมายถึงอัลบั้มของ พวกเขาที่ผ่านมา แล้ว....Seize นี่ยังสามารถอ้างถึง Dead Poet Society ซึ่งก็อ้างถึง A Change of Season อีกที  เอาหล่ะครับ  ตอนนี้เราเข้ามาใน Part III Full Circle กันแล้ว จะเห้นได้ว่า ท่อนนี้มีแต่ชื่อเพลงจากศิลปินต่างๆ เยอะมากๆ ( เจ๋งจริงๆ เอารวมกันได้งัยเนี่ย )    ผมจะไล่เรียงทีละเพลงเลยนะครับ

Seize the day >>> จาก  Dead poet
     Day Tripper   >>> Beatles
     Jack The Ripper >> Morrissey
     Ripper Owens  >>> Vocalist of Iced Earth ( ex- Judas Priest)
     Owen Wilson   >>> เป็นนักแสดง ครับ ( อีกคนเป็นมือกลองในยุค '70 )
     Wilson Phillips >> Band
     Supper's Ready >> Genesis
     Lucy in the sky with diamond >> Beatles
     Diamond Dave  >>> David Lee Roth
     Dave's Not Here >>> Cheech & Chong
     Here I Come To Save The Day >>> Mighty Mouse
     Day of night  >>> Spck's Beard
     Nightmare Cinema >>> อาจจะเป็นตอนที่  Nightmare Cinema บนคอนเสิร์ตก็เป้นได้
     Cinema Show  >>> Genesis
     Get Back >>> Beatles
     Handle with  Care >>> Travelling Wilburys
     Careful with that Axe Eugene >>> Pink Floyd / Steve Vai
     Gene the Dance Machine >>> The Gong Show / ตัวละครในหนังเรื่อง Confessions Of Dangerous Mind
     Machine Messiah >>> Yes
     Light my Fire >>> The Doors
     Gabba Gabba Hey Hey >>> The Ramones
     Hey Hey MY MY >>> Neil Young
     My Generation >>> The Who
     Home Again >>> Pink Floyd

- 18:43 >> เอาหล่ะครับ ตั้งต่ท่อนนี้ไปลองฟังให้ดีนะครับ ( เงี่ยหูฟังข้างลำโพงเลย อิอิ ) น้า Mike แกจะจะพูดท่อนร้องในแต่ละเพลงขึ้นมา เสียงจะค่อยอยู่ทางลำโพงซ้าย
                                    ส่วนทางกึ่งๆ ลำโพงขวา จะมีเสียงเพลงของท่อนที่น้าไมค์แกร้องอยู่ด้วยครับ เพลงที่น้าแกร้องนั่น อยู่ในอัลบั้มนี้ทั้งหมดเลยครับ  เอาหล่ะ ตั้งใจฟังกันให้ดีๆ นะ
    [Root]
    " Our Deadly sins feel his mortal wrath remove all obstracles from our path " >>> The root Of All Evil

[Second]
    " Asking questions search for clues the answer's been right in front of you " >>> the Answer Lies Within.

[Third]
    " Try to break through long to connect fall on deaf ears failed muted breath " >>> These Walls
   [Fourth]
    " Loyalty, Trust, Faith and desire carries love through each darkest fire " >>> I walk beside you

[Fifth]
    " Tortured insanity a smothering hell try to escape but to no avail " >>> panic Attack

[Sixth]
    " the calls od admirers who claim they adore Drain all your lifeblood while begging for more " >>> never enough

[Seventh]
    " Innocent Victims of mericless crimes fall prey to some madman's impulsive designs " >>> Sacrificed Sons

[Octave]
    >> หลังจบท่อนนี้ เสียง Theme ของ  Octavarium ก็จะโผล่ขึ้นมา

" Step After Step
      We try controlling our fate
      When we finally start living it has become too late "

- 19:55 >> อันนี้ ไม่บอกก็รู้ว่า theme " Godfather " กลับมาอีกแล้ว และจบด้วย theme ของ  Octavarium วึ่งเพลงจบด้วยเสียงโน๊ตเดียวกันกับที่เริ่ม
                                    ตอนขึ้นอัลบั้ม ( The Root Of All Evil ) มีเสียงหัวใจเต้นด้วยนะ.....แต่เงียบกว่า  ซึ่งมันเป็นการสอดคล้องกับ Full Circle และเนื้อเพลง
                                    ที่ร้องว่า " this story ends where it beggins " ..........เรื่องราวจบลงที่จุดเริ่มต้น

เอาหล่ะครับ ทีนี้ก็มีถึง ปริศนาของเลข 5 กับ 8 ที่พูดไว้ตั้งแต่ต้นกนัครับ ....ในทั้งหมด  8 เพลงนั้น เพลงที่ผมใส่ * ด้านหลัง   เพลงนั้น คือเพลงที่มี การเปลี่ยนของโน๊ต มีอยู่ 5 เพลง   ( 5 อีกละ ) เพลงมีทั้งหมด 8 เพลง ไล่ลำดับคีย์ขึ้นไปอย่างจงใจ

Key   

F      >> The Root Of All Evil  ( 00:00 - 08:07)
         F#   [ natural sounds] (Negative time)             ( 08:08 - 08:25)                       
         G     >> The Answer Lies within ( 00:00 - 05:20)
         G#   [ Pitch bend ](Negative time)                 ( 05:21 - 05:33)
         A      >> These Walls            ( 00:00 - 06:59)
         A#    [ Wind / Heartbeat / Chimes ] (Negative time) ( 07:00 - 07:36)
         B      >> I walk beside you      ( 00:00 - 04:29)
         C      >> Panic Attack           ( 00:00 - 07:16)
         C#    [ Synth solo ] (Negative time)                ( 07:17 - 08:13)
         D       >> Never Enough           ( 00:00 - 06:33)
         D#     [ Voices Begin ] (Negative time)              ( 06:34 - 06:36)
         E        >> Sacrified Sons         ( 00:00 - 10:12 )
         F        >> Octavarium             ( 00:00 - 24:00 )

อันนี้ข้อความที่สื่อจากปกอัลบั้ม

ปกอัลบั้ม

ปกเต็มๆ

ลูกตุ้มมี 8 อัน ซึ่งหมายถึงอัลบั้มทั้งแปดของพวกเขา
และนก 5 ตัวครับ       

อันนี้น่าสนใจสุดครับ สำหรับเลข 8 กับ 5 ในอัลบั้ม

>> 8 กับ 5 ..............8 คือ studio albums ส่วน 5 คือบันทึกการแสดงสด
                                    สมาชิก  5 คน .....ออกไปแล้ว 3 ( 5+3 = 8 อีกแล้ววว!!)
        >> ในอัลบั้ม  Images & Words กับ Octavarium    ออกวางจำหน่าย วันที่ 07/07/92 และ 07/06/05 ( dd/mm/yy)
        >> อัลบั้มที่   6 มี  6 เพลง
        >> อัลบั้มที่   7 มี  7 เพลง
        >> อัมบั้มที่   8 มี  8 เพลง !!
        >> ความยาวทั้งหมดของอัลบั้มนี้คือ 75:48 นาที >>>>> = 7+5+4+8 = 24 นาที ของ Octavarium !!!!!!!!!!!!

ยาวใช้ได้นะเนี่ย 55 ถ้าเยอะไม่ขี้เกียจอ่านก็ไม่เป็นไรครับ เข้าใจ 555 มันเป็นเรื่องเฉพาะทางจริงๆ
แต่อยากให้ลองลองฟังเพลงดูครับ อัลบั้มนี้ผมว่างานเนี้ยบมากเลย โดยเฉพาะ Octavarium ผมชอบที่สุด ครบทุกอารมณ์
อีกเพลงที่อยากลองให้ฟังก็คือเพลงนี้ครับ
I walk beside you
http://www.youtube.com/watch?v=S42r7EQ0lmw&feature=related

ถ้าใครสนใจเรื่องราวของ Octavarium เพิ่มเติมก็ตามไปอ่านต่อได้ที่นี่เลยครับ
http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=3445.0
daywalker

« ตอบ #186 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 09:52:01 AM »

ผมเองไม่ค่อยได้ฟัง Progressive เท่าไหร่ แต่ฟังล็อตนี้ของคุณ ก็ชักเริ่มซึมลึกอยู่เหมือน

ผมพยายามอ่านจนจบ ต้องบอกว่าพยายามเพราะมันเยอะ และตัวเล็กโคตร อะไรมันจะทำเพลงให้มันลึกลับ ซับซ้อน ซ่ิอนเงื่อน

ยังกะหนังสืบสวน สอบสวน ขนาดนี้วะเนี่ย แล้วก็ขอซูฮกในความเป็นแฟนพันธุ์แท้ของคุณกับ วงนี้ด้วย

รายละเอียดขนาดนั้นก็ยังอุตส่าห์นะ ผมเองฟังเพลง ฟังดนตรีด้วยอารมณ์ความรู้สึก และก็เพื่ออารมณ์กับความความรู้สึกเช่นกัน

แต่กับคุณนี่เจาะลึกขนาดยังกะเอาไปทำวิทยานิพนธ์ ไม่ทราบว่าทำงานด้านนี้หรือเรียนมาทางด้านนี้รึเปล่าครับ คุณ Meruto ...

ปล. งวดนี้ซื้อหวยจะวิ่ง 8 กับ 5 ซะเลย เผื่อว่า Dream Theater จะให้โชคให้ลาภบ้าง 
Meruto
วุฒิสมาชิกเอวี
**

« ตอบ #187 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 12:32:04 PM »

.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2020, 08:32:23 PM โดย Meruto » บันทึกการเข้า
daywalker

« ตอบ #188 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 02:03:44 PM »

โอววว.. ไม่ได้ดูสาวๆ SNSD ตั้งนานแต่ละคนเปลี่ยนไปคนละนิดละหน่อย

แทยอน หน้าตอบลง แถมคิ้วอย่างเวอร์

สิก้า หน้าบวมขึ้น อ้วนขึ้นชัวร์

ซอฮยอนคนโปรด ดูเป็นผู้ใหญ่ขึ้น เซ็กซี่ขึ้นนะ

ซูยอง หน้าเต็มกว่าเก่า โหนกแก้มหายไปเยอะ สวยขึ้นผิดหูผิดตา

ซันนี่ เตี้ยเหมือนเดิม 55

ยูริ ไม่ขาวขึ้นเลย ต้องคอยหลบในมุมมืดตลอด 5555

......อ้าวเฮ้ย....ตายล่ะ เค้ารู้กันหมดพอดีว่าผมกลายเป็นสาวก SNSD ไปซะแล้ว.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 02:09:47 PM โดย dayvy » บันทึกการเข้า
Vice President AVC
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« ตอบ #189 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 03:12:41 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=1-Wj2tkUOgA

เป๊ก ผลิตโชค **** ถูกคนแล้ว !!!!!

(ปล. เข้ากับสถานการณ์ผมมาก ๆ ตอนนี้)
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 119 พิมพ์