พฤษภาคม 16, 2024, 03:36:28 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีประสบการณ์แนะนำจานดาวเทียมหน่อยครับ  (อ่าน 2924 ครั้ง)
pasta
AV Highness Merit
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด

« เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 05:21:36 PM »

ความเดิมต่อจากกระทู้ที่แล้ว หลังจากผมนั่งจูนจานดาวเทียมทั้งวัน สุดท้ายปัญหามันก้อคือหัวสัญญานมันเสีย
จริงๆแล้วผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องเสียหรอกครับ แต่โทรไปหาบริษัทๆบอกว่าให้ไปติดต่อช่างเอง ผมก้อเลยคืนจาน
มันเลย ที่นี้เลยอยากทราบถามเพื่อนๆครับว่าผมจะติดจานยี่ห้ออะไรดีครับ เงื่อนไข
1. มีช่องทีวีของแกรมมี่
2.ราคาไม่เกิน 3,500 บาท (รวมค่าติดตั้ง)
3.สัญญาณแรงรับคลื่นได้ดีครับ

ไหนๆก้อขออีกเรื่องแล้วกันนะครับเกี่ยวกับ Dream Box ครับ
1.มันดียังไงครับ
2.ทำไมมันต้องใช้กับเน็ต
3.รายการมันเยอะมั๊ยครับ
4.เล่นไพล์ไฮเดฟได้ด้วยหรือครับ
5.มันใช้กับจานเหลืองได้หรือเปล่าครับ

ปล.คือลองหาข้อมูลดูแล้วครับแต่อ่านมากๆก้อมึนครับ เลยขอถามเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ตรงเลยแล้วกัน Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 09:05:25 PM โดย pasta » บันทึกการเข้า
sam
AV Highness Honour
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 09:30:19 PM »

คำถามแรก
ติดจานยี่ห้ออะไรก็ได้ครับเหมือนกัน แต่เลือกจานดำดีกว่าเพราะฝนตกก็ดูได้
ราคาตอนนี้น่าจะอยู่ที่ 4000 ครับตอนนี้ และติดเพิ่มหัว ku band เลยไปทีเดียว เพิ่มเงินอีกนิด จะได้ดูรายการได้หลากหลายมากขึ้น
ตอนนี้ผมติดจานดำอยู่ คุ้มมากครับ เพราะเมื่อก่อนติดทรู โกลเพกเกจ จ่ายเดือนละพันหก ไม่ไหว ช่องก็ดูแค่บางช่อง ไม่คุ้ม

คำถามที่สอง
มันดีตรงที่ดูช่องทรูได้ถึงเพกเกจแพลตตินั่ม เรียกได้ว่าดูได้หมด
ใช้กับเน็ตเพราะต้องใช้ถอดรหัสเพื่อจะได้ดูช่องทรูได้ และต้องเสียค่าเซิฟเวอร์ด้วย เืดือนละสองสามร้อย
ใช้กับจานเหลือง ไม่รู้ครับ แต่คิดว่าคงได้ เพราะมันอยู่ที่เครื่องรับ(เดาเอา)

ติดดรีมบ็อก ต้องมี ค่าอินเตอร์เน็ต ค่าทรูวิชชั่นเพกเกจ ต่ำ ๆ ไม่รู้ตอนนี้เสียเท่าไหร่ ค่าเซิฟเวอรร์ ผมเลยไม่เอาดีกว่ายุ่งยาก ต้องเสียเงินรายเดือนด้วย และผมก็ไม่ค่อยได้ดูทีวีอยู่แล้ว
ยากูซ่าหน้าทะเล้น
AV Dedicator (VIP)

หน่วยกล้าตายแห่งกองทัพสาธารณรัฐ AVC

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 09:26:35 AM »

ผมขอตอบมั่ง

ข้อแรก.แนะนำจานเหลือง  DTV. ครับ  ราคาเฉพาะอุปกรณ์ 1900 บวกค่าติดตั้ง 1000 เป็น 2900 บาท

ข้อ 2.
ไหนๆก้อขออีกเรื่องแล้วกันนะครับเกี่ยวกับ Dream Box ครับ
1.มันดียังไงครับ
ตอบ. ค่าเสียรายเดือน 200-300 บาท แทนที่จะเสีย 2000 กว่าบาท(แพกเกจ แพลตตินั่ม + ช่องซื้อตั้งหากทุกช่อง เรียกว่าดูได้หมดจด)
2.ทำไมมันต้องใช้กับเน็ต
ตอบ.เขาแก้ระหัส ส่งมาทางเน๊ตครับ เน็ตไม่แรงก็ไม่มีปัญหา ข้อมูลประมาณ 15 K ต่อ 15 วินาที
3.รายการมันเยอะมั๊ยครับ
ตอบ. ทุกช่องที่มี
4.เล่นไพล์ไฮเดฟได้ด้วยหรือครับ
ตอบ.เล่นไม่ได้ครับ ภาพที่ได้จะเป็นแบบธรรมดา ถ้าซื้อกล่องที่เป็น HD. ก็จะดูช่อง HD. อีกสองช่องได้ (HBO.HD และ TRUESPORT.HD)
5.มันใช้กับจานเหลืองได้หรือเปล่าครับ
ตอบ.ใช้ได้ครับ แต่จานเหลืองต้องใช้หัว LNB. แบบ 2 ขั้ว ขั้วหนึ่งสำหรับ กล่อง DTV. อีกขั้วหนึ่งสำหรับกล่อง DREAMBOX.

มีอะไรถามก็ว่ามาครับ ไม่ได้เป็นช่างแต่ชอบ ไปช่วยเพื่อนติดประจำ อยู่ใกล้ๆวิ่งไปทำให้แล้ว ขอน้ำขันเดียว

รักเวปนี้ อยากสนับสนุนเวปนี้ เชิญสมัครเป็นสมาชิก VIP ครับ
armyman
สหายร่วมหื่น
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 04:02:51 PM »

คิดจะติดอยู่พอดี ได้ความรู้เลย อิอิ
astrife

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 09:45:06 PM »

ที่บ้านใช้ psi ก็ดี คับ
แต่ พวกจาน ตอานแรก ๆ จะดู ได้ เยอะ ตอนหลัง ช่องจะลดลง เหมือนบังคับให้เราซื้อจานใหม่
benz x
ผู้ชำนาญการเอวี
*

คา วา อี้

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:17:57 PM »

จานทรูก็ดีนะครับ คิดแต่ค่าโทร มี 60 กว่าช่อง   Undecided
sompoat
AV Professor

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 12:59:57 PM »

Dreambox ต้องไปหาคนให้บริการก่อน อาศัยเชื่อใจกัน เพราะจะเป็นการเอาสัญญาณของ True ช่องเสียเงินมาจ่ายแจกสมาชิก ตรงๆ เลยก็คือขโมยมาขายต่อ ผิดกฏหมายแน่นอน แต่ก็มีทำกันเยอะ
ใช้จานแดงของ True ก้ได้ เดี๋ยวนี้ติดฟรีแล้วเฉพาะคนที่ใช้เบอร์ True

หลักการง่ายๆ ก็คือ คนขายสัญญาณปล่อยสัญญาณมาตาม Net เป็นรหัสของตัวเองที่ได้รับ ลูกข่ายจะมีเครื่อง Dreambox ที่บ้านที่ต่อ Net และต่อกับจานเดียวเทียมที่รับสัญญาณ True ได้ ในเมืองใหญ่อาจลำบาก แต่ตามบ้านนอก สบายครับ

ติดตั้งจาน ผมซื้อแบบ C-Band จานดำ ติดตั้งเอง ไม่ยากครับ อุปกรณ์มาสำเร็จหมด แล้วก็ไป Tune เอาจาก reciever รวมหมด ประมาณ 2200 นิดนิด ดูได้ (เอาที่ฟังรู้เรื่องนะครับ) ประมาณเกือบ 40 ช่อง  Bang TV, Mango อะไรก็ดูหมด มีหนังฟรี 4-5 ช่อง มิวสิคเพียบ ขายของ ไม่เอาเลย ธรมมะไม่เอาเลย เบื่อ หาพระแท้ยาก ใช้แค่ดาวเทียม Thaicom ว่างๆ ว่าจะไปจูนดวงอื่นมาดูมั่ง เคยเห็นว่ามีจูนช่อง XXX ได้ แต่ศึกษาแล้ว สู้มาโหลดจากเนตดีกว่า

ยากูซ่าหน้าทะเล้น

หน่วยกล้าตายแห่งกองทัพสาธารณรัฐ AVC

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 01:16:27 PM »

กล่อง DREAMBOX ที่แท้มันคือ คอมพิวเตอร์ตัวหนึ่ง ใช้ OS. linux

รักเวปนี้ อยากสนับสนุนเวปนี้ เชิญสมัครเป็นสมาชิก VIP ครับ
หน้า: [1] พิมพ์