พฤษภาคม 14, 2024, 08:08:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: AVC เปิดเฟสและโซเชี่ยลใหม่ เพื่อนๆช่วยกดไลค์ติดตามด้วย
เวบเข้าสู่ปีที่ 15 แล้ว ท่านสามารถช่วยเหลือเวบได้โดยสมัคร VIP (ตลอดชีพ) อ่านคอมเมนท์จากผู้ใช้งานจริง ที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 13 พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยากลองทำ Sub Title แบบแปลเองไหมครับ !! มา มาลองกัน  (อ่าน 20754 ครั้ง)
jakkajee
AV DecadonoR++ (VIP)
ผู้บัญชาการเอวีสูงสุด
*

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 03:31:02 PM »

มาเลยครับ เรื่องพรรณนี้ เราช่วยกันครับ

👍🙏

kongav
AV Distributor

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 06:23:51 PM »

ก็คือถ้าเป็นสั้นๆที่เราตัดมาไม่เกิน 1 ชม ไทมมิ่งมันจะตรงสุดใช่ป่าวครับ
อบเชยเฉยๆ
AV Publisher

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2023, 06:57:42 PM »

ก็คือถ้าเป็นสั้นๆที่เราตัดมาไม่เกิน 1 ชม ไทมมิ่งมันจะตรงสุดใช่ป่าวครับ

ที่ผมลองและพิมพ์คือ Const-ME ครับ ตัวกลางให้ 70-80%
ตัวใหญ่เป็น 90-95% ซึ่งทั้งคู่ใกล้ๆ 1 ชั่วโมงแล้วมันไม่จับคำอะไรเลย
ต้องหั่นแบ่งหนัง และทำซับเป็นตอนๆ มารวมต่อกันทีหลัง

ส่วน Purfview's Faster Whisper ที่ จขกท. แนะนำตัวโมดูลกลาง
ความแม่นบวกความครบไม่ตกหล่นจะอยู่ราวๆ ผมให้ 60-70% ครับ
ส่วนตัวใหญ่ ผมว่ามันไม่ต่างจากตัวกลางเลย ทั้งคู่เปิดหัวมาคำทับศัพท์อย่าง คัมปาย ก็แตกแล้ว

โดยทั้คู่ ทั้ง Const-ME และ Purfview's Faster Whisper ผมคิดว่าใช้โมดูลที่เหมือนกัน
มันต่างกันที่ Engine เรียกใช้โมดูล

แต่ทั้งหมดทั้งมวลผมทดสอบแค่เรื่องเดียวคือ FSDSS-673 Yuko Ono
เพราะช่วงต้นมีบทพูดที่เยอะเป็นวงเหล้า คนแย่งกันพูด มีคำแสลง มีมุก มีคำถามจริงจัง สลับกันไปมา
ซึ่งถ้าผมจะเลือกใช้ สำหรับผมคงใช้ Const-ME เพราะผมตัดหั่นหนังได้ และสามารถตัดปะซับได้
และมันน่าจะออกมาเป็นซับที่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2023, 07:03:16 PM โดย Aobchoey » บันทึกการเข้า

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานแก้เซ็นเอวีญี่ปุ่นจากคนจีนของพรี้ Darknight และ WG101
ราคา 49 บาทต่อเดือน ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
อยากให้มาลองก่อนสัก 1 เดือน ชอบไม่ชอบค่อยว่ากัน
Tiny12345
พยาธิตัวเหงียน
*

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2023, 05:45:11 PM »

คือผมลองทำแล้ว ตรงTEXT มันขึ้นเป็น Huh?Huh?Huh? หมดเลย อันนี้ต้องแก้ยังไงอะครับ
vpdarkside
วุฒิสมาชิกเอวี
*

« ตอบ #64 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2023, 06:10:49 PM »

คือผมลองทำแล้ว ตรงTEXT มันขึ้นเป็น Huh?Huh?Huh? หมดเลย อันนี้ต้องแก้ยังไงอะครับ
Encoding อะไรครับ
Utf 8 รีเปล่า (เลือกด้านบน)

รับ โหลด/หา งาน Gravure
http://www.avcollectors.com/board/index.php?topic=230469.10
Tiny12345
พยาธิตัวเหงียน
*

« ตอบ #65 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2023, 06:20:40 PM »

SRT. กับ UTF8 ครับ
kkunurat
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2023, 06:28:37 PM »

ที่ผมลองและพิมพ์คือ Const-ME ครับ ตัวกลางให้ 70-80%
ตัวใหญ่เป็น 90-95% ซึ่งทั้งคู่ใกล้ๆ 1 ชั่วโมงแล้วมันไม่จับคำอะไรเลย
ต้องหั่นแบ่งหนัง และทำซับเป็นตอนๆ มารวมต่อกันทีหลัง

ส่วน Purfview's Faster Whisper ที่ จขกท. แนะนำตัวโมดูลกลาง
ความแม่นบวกความครบไม่ตกหล่นจะอยู่ราวๆ ผมให้ 60-70% ครับ
ส่วนตัวใหญ่ ผมว่ามันไม่ต่างจากตัวกลางเลย ทั้งคู่เปิดหัวมาคำทับศัพท์อย่าง คัมปาย ก็แตกแล้ว

โดยทั้คู่ ทั้ง Const-ME และ Purfview's Faster Whisper ผมคิดว่าใช้โมดูลที่เหมือนกัน
มันต่างกันที่ Engine เรียกใช้โมดูล

แต่ทั้งหมดทั้งมวลผมทดสอบแค่เรื่องเดียวคือ FSDSS-673 Yuko Ono
เพราะช่วงต้นมีบทพูดที่เยอะเป็นวงเหล้า คนแย่งกันพูด มีคำแสลง มีมุก มีคำถามจริงจัง สลับกันไปมา
ซึ่งถ้าผมจะเลือกใช้ สำหรับผมคงใช้ Const-ME เพราะผมตัดหั่นหนังได้ และสามารถตัดปะซับได้
และมันน่าจะออกมาเป็นซับที่ดี

Const-ME ใช้งานง่ายหรือยากกว่าโปรแกรมที่ท่าน จขกท. แนะนำครับ

hikky
คณะปฏิสนธิแห่งชาติ
*

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2023, 06:41:17 PM »

ลองทำแล้ว พอเข้าใจเรื่องราวได้
แต่พอแปลเป็นอังกฤษ คำจะแปลกๆ หน่อย
สรุปใช้ได้ดีระดับนึงเลย

ผมลองทั้ง 2 Engine แล้ว
Purfview's Faster Whisper ใช้งาน CPU
Const-ME ใช้งาน GPU

ทำ sub แล้ว Const-ME จะได้คำเยอะกว่า
พอแปลเป็นอังกฤษแล้ว บางคำ Purfview's Faster Whisper กลับอ่านได้เข้าใจกว่า

เครื่องผมไม่มี GPU แยก ใช้ Purfview's Faster Whisper ซึ่งใช้ CPU จะเร็วกว่ามาก

✯ 鈴木さとみ  -  Satomi Suzuki ✯ 
อบเชยเฉยๆ
AV Publisher

อบเชยเด็กนครปฐม

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2023, 06:53:06 PM »

Const-ME ใช้งานง่ายหรือยากกว่าโปรแกรมที่ท่าน จขกท. แนะนำครับ

พอกัน

กลุ่ม Telegram แจก Torrent Decensored
งานแก้เซ็นเอวีญี่ปุ่นจากคนจีนของพรี้ Darknight และ WG101
ราคา 49 บาทต่อเดือน ถ้าสนใจติดต่อ PM มาในบอร์ดได้เลย
อยากให้มาลองก่อนสัก 1 เดือน ชอบไม่ชอบค่อยว่ากัน
kkunurat
AV Dedicator (VIP)

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2023, 08:31:46 PM »

พอกัน

ขอบคุณครับ

ลองทำดูแล้วครับ

ใช้ Purfview's Faster Whisper - large

อยากได้ของดีเลยห้าวเลือก large โดยไม่ดูสเปกเครื่อง
ยังดีที่ตัดหนังมาทดลองแค่ 4.30 นาที

ผลที่ได้
- ใช้เวลา generate เกือบ 20 นาที (ถ้าลองเต็มเรื่อง แย่แน่)
- แปลตรงพอสมควร (ให้ประมาณ 70 %)
- มีสงสัย อยู่หนึ่งคำที่ขึ้นบ่อยมาก คือ picture - รูปภาพ ไม่รู้ว่ามาจากภาษาญี่ปุ่นว่าอะไร

ปล.
- ผมอัพไฟล์หนังช่วงที่ตัดมา และ srt ทั้ง jp, en, th ไว้ ท่านไหนสะดวกรบกวนหาคำตอบให้ด้วยนะครับว่า "picture - รูปภาพ" มาจากภาษาญี่ปุ่นว่าอะไร และโดยรวมแล้วแปลตรงถึง 70% ที่ผมประมาณคะแนนให้ไหมครับ
- ว่างๆ จะลอง Const-ME เทียบกันดูอีกทีครับ

https://drive.google.com/drive/folders/1VbzvnzvdJy6ISRNWQwzduEX48nnOxdBT?usp=sharing

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2023, 08:39:51 PM โดย kkunurat » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 13 พิมพ์